Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện > Nhật ký HFC

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 17-09-2007, 10:58 PM   #1
Tung_beo
Life Member
Points: 94,865, Cấp bậc: 100 Points: 94,865, Cấp bậc: 100 Points: 94,865, Cấp bậc: 100
Activity: 19% Activity: 19% Activity: 19%

Ảnh đại diện Tung_beo

Cảm ơn: 1,474
Được cảm ơn 1,157 lần trong 255 bài viết
Mặc định Sapa, cá hồi, một chuyến đi tuyệt vời

Đợt nghỉ dài 2-9 em tham gia vào vụ thăm thú trên Sapa.
Sapa có nhiều cảnh đẹp, cái đó ai chẳng biết. Nhưng ở Sapa mà buổi sáng mỗi lần mở cửa là mây ùa vào phòng thì cũng không nhiều lắm. Tuyệt.
Tuy nhiên trong cả chuyển đi đó em ấn tượng 2 việc:
Thứ nhất: dân Sapa nói tiếng anh quá đỉnh.

Từ trẻ em 5 6 tuổi đến các bà già đều có thể nói tiếng anh một cách thành thạo. Lúc đầu không để ý, em cứ nghĩ chúng nó chỉ nói được dăm ba câu để mời mua hàng thôi kiểu như tiếng anh bồi. Nhưng sau khi nghe kỹ ra thì mới biết tiếng anh của họ là tiếng anh chuẩn. Chuẩn ở đây nghĩ là cả về từ ngữ, cả về ngữ pháp và cả về cách phát âm. Trong đoàn có mấy anh chị đi du học về nói chuyện với chúng nó xong rồi phát biểu “Trẻ con nước ngoài tầm tuổi này nói tiếng anh chưa chắc đã bằng chúng nó”. Đó là cái ấn tượng thứ nhất.
Thứ hai: ấn tượng này là về cá hồi Sapa. Chắc anh em nào cũng biết mấy năm gần đây cá hồi đã được nuôi ở Sapa. Em được dẫn vào thăm trại nuôi cá hồi của một vựa cá. Em xin tả qua về cái bể: bể được ngăn làm 3, một bên thả cả bé chắc gọi là cá giống, một bên thả cá nhỡ tầm 2 lạng một chú. Ngăn còn lại thả loại hơn 2kg/con. Trong cái ngăn thứ 3 họ nuôi thêm một đàn cá chép ta. Nhìn đàn cá này cũng ấn tượng ko kém đàn cá hồi. Mỗi con chừng hơn 3kg, lưng dầy cộp bơi lượn tung tăng, hoàn toàn ko phải chép lai. Một điều lạ là ở ngăn thứ 3 nước tràn cả ra ngoài nhưng chẳng có con cá nào ra ngoài hết. Người nuôi ở đó bảo rằng cá hồi và cá chép hay bơi ngược dòng chứ ko đi xuôi dòng. Vì vậy nó chỉ tập trung ở chỗ nước chảy vào thì làm gì sợ nó nhảy mất. Ờ hé, hay thật.
Hôm đó đoàn em có mua 5 chú cá. Sau khi cân lên thì được 11kg, trừ bì còn 10kg. Ai cũng lắc đầu vì nhiều quá (có 23 người thôi mà). Giá trên này cũng mềm hơn dưới xuôi nhiều. Cá loại 2kg/con thì 140k/kg.

Một phần của số cá hồi mua được

Sau khi mua về và ko nhờ khách sạn nấu được, anh chị em trong đoàn họp bàn nhau lại xem sẽ làm món gì. Có nhiều ý kiến đưa ra: 1 là ăn gỏi, 2 là ăn lẩu, 3 là nướng. Ăn cá hồi sống, dĩ nhiên là tuyệt nhất rồi, nướng cũng rất ngon nhưng từng đó nướng sao hết được. Và cuối cùng làm lẩu và ăn gỏi.
Trời, lần đầu tiên trong đời em ăn cá sống. Tuy nhiên thịt cá hồi sống ăn tuyệt. Cứ một lá cải xanh đắng cuốn với miếng cá hồi sống đỏ au, thêm vào vài lát dứa, ít diếp cá rồi chầm wasabi. Nói đến đây em ko thể kìm được một số thứ vừa chảy ra. Híc cái vị ngọt lịm của cá hồi cộng với vị đắng của rau cải, chua chua của diếp cá và mùi thơm từ dứa cộng với vị cay, hăng nồng của wasabi tạo thành một vị tuyệt vời. Ăn chưa hết miếng này đã lại muốn ăn thêm miếng tiếp theo. Phải nói rằng thịt cá hồi thật tuyệt. Ai ko ăn được thịt cá sống thì có thể nhúng qua chanh một chút rồi cuốn như ăn sống cũng rất tuyệt. Món này được nhấm với rượu táo mèo quá hợp luôn. Cái loại rượu mà uống sau người ta có cảm giác như đang phê thuốc phiện ấy, mắt lờ đờ, người lảo đảo trông rất thích mắt. Nhưng khác xa so với vị ngon của thịt cá tươi, thịt cá hồi nhúng lẩu lại ko gây được ấn tượng mạnh lắm. 10kg cá hồi có vẻ quá sức đối với 23 người trong đoàn. Sau bữa ăn còn thừa một nồi gồm 5 cái đầu cá to đúng + 5 cái đuôi cá cũng to + 2 đĩa thịt cá nọc để ăn gỏi và lẩu còn thừa. Định bụng để sáng hôm sau nấu mì nhưng híc cả đoàn phè phỡn đến đêm nên sáng hôm sau quên luôn. Định giá cái nồi to đùng đó phải cỡ 500K.
Sau đợt đi Sapa, trong những món ăn ưa thích của em đã bổ xung thêm một món, đó là gỏi cá hồi.
Còn mọi người thì sao? Có nên đi một chuyến Sapa cho biết không? Ngoài cảnh đẹp còn cả món cá hồi nữa chứ.
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: DSC_2763.jpg
Lượt xem: 10305
Size:	83.7 KB
ID:	1116   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: untitled.jpg
Lượt xem: 10236
Size:	35.3 KB
ID:	1117  
Cũ 18-09-2007, 09:20 AM   #2
CODEN
All Fishing
Points: 62,413, Cấp bậc: 100 Points: 62,413, Cấp bậc: 100 Points: 62,413, Cấp bậc: 100
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện CODEN

Cảm ơn: 3,365
Được cảm ơn 6,368 lần trong 871 bài viết
Mặc định Re: Sapa, cá hồi, một chuyến đi tuyệt vời

Gỏi cá hồi thì khỏi nói rồi, mềm, ngọt, béo, thơm. Ực ực, nhưng phải thái dày ăn mới ngon.
Lâu lâu, bà xã tôi cũng vào siêu thị mua về ăn. Đắt vãi.
À mà Lính mới có lên đỉnh Hàm rồng không ? trên ấy có một loại rêu đỏ rất đẹp, hình như không ở đâu có thì phải. Nếu lỡ mua phong lan trên đó thì để đến sang năm lại đem lên trả nhé, nó không ra hoa đâu
CODEN đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-09-2007, 09:26 AM   #3
Tung_beo
Life Member
Points: 94,865, Cấp bậc: 100 Points: 94,865, Cấp bậc: 100 Points: 94,865, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Tung_beo

Một góc Sapa nhìn từ Cổng Trời!!!

Ui em có dám mua phong lan trên đó đâu.
Mà thực sự toàn lan vớ vẩn thì phải. Em nhìn mà không ưng được giò nào cả.
Em cũng có lên Hàm Rồng. Trên đó được cái sạch sẽ, trong lành và mát mẻ. Le lên đến Cổng trời rồi nhìn bao quát ra xung quanh cũng đáng lắm anh ạ.
Đính kèm

Lượt xem: 10411
Size:	82.3 KB
ID:	1119  
Cũ 18-09-2007, 04:14 PM   #4
nheoque
Newbie

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Question Re: Sapa, cá hồi, một chuyến đi tuyệt vời

Đọc bài của bác lính mới em cũng muốn đi sapa du ngoạn một chuyến, xin bác cho biết thêm về hành trình, địa điểm ăn ở và giá vé.
:matcuoi !
nheoque đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-09-2007, 06:10 PM   #5
YAKUSA
Life Member
Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện YAKUSA

Cảm ơn: 31
Được cảm ơn 317 lần trong 55 bài viết

Các bác cho hỏi : Ở Sapa có điểm câu cá hồi không vậy ? Các bác biết không đánh mồi giả cá hồi hơi bị xướng đấy .
YAKUSA đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-09-2007, 07:20 PM   #6
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 72 lần trong 52 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi YAKUSA Xem bài viết
Các bác cho hỏi : Ở Sapa có điểm câu cá hồi không vậy ? Các bác biết không đánh mồi giả cá hồi hơi bị xướng đấy .
Không có đâu bác Thiệp ạ. Toàn là cá nuôi của các công ty đầu tư vào đấy thôi, tôi cũng đã đến xem rồi nhưng họ chỉ cho đứng nhìn thôi bác ạ!
cuong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-09-2007, 08:16 PM   #7
Tung_beo
Life Member

Ảnh đại diện Tung_beo

Trích:
Nguyên văn bởi nheoque Xem bài viết
Đọc bài của bác lính mới em cũng muốn đi sapa du ngoạn một chuyến, xin bác cho biết thêm về hành trình, địa điểm ăn ở và giá vé.
:matcuoi !
Em xin đưa ra hành trình Sapa của đoàn em nhé.
Thời gian: từ tối thứ 6 đến sáng thứ 3.
- Giá vé tại Ga Trần Quý Cáp: 150K/1lượt, ghế ngồi mềm điều hòa. 250k/lượt ghế nằm.
- Nghỉ khách sạn khoảng 250k/1 ngày.
- Địa điểm du lịch:
+ Hàm Rồng: trên này có mỏm đá nhô ra hình hàm rồng. Có khá nhiều hoa, địa điểm đẹp thích hợp với chụp ảnh.
+ Thác bạc: cách chỗ ở khoảng 10km, tương đối hợp để chụp ảnh thăm thú.
+ Cầu mây: cái cầu bằng mây che đan chẳng có gì đặc biệt ngoài dòng suối lạnh ngắt như nước đá. Xuống đó ngâm chân rất thích.
+ Bãi đá cổ: có vẻ cổ thật nhưng đa số họa tiết trên bãi đá đều của những người tương đối vô ý thức, đại loại " Mãi yêu em, HƯơng ạ", "Hoàng đại ca đã ở đây", "K42 Bách Khoa muôn năm".
+ Trại nuôi cá hồi: ở đây để mua cá hồi. Không được câu. Giá mềm hơn dưới này nhiều.
+ Về Lào Cai qua cửa khẩu Hà Khẩu sang Trung Quốc để chơi cho biết. Bên này có mấy mặt hàng phổ biến bán cho người Việt là Kiếm và SexToy.
------------------------
Chi phí mua bàn linh tinh ăn ở đi lại nói chung tất tần tật khoảng 1M đối với đi đông và 1.5M nếu đi ít và mua nhiều .

Bài đã được sửa bởi CODEN; 19-09-2007 vào lúc 08:24 AM
Tung_beo đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-09-2007, 08:21 PM   #8
Tung_beo
Life Member

Ảnh đại diện Tung_beo

Quên có mấy caí ảnh cửa hàng đao kiếm và SexToy post lên các bác xem nhé. Nếu hơi Sexy 1 tý thì các bác cứ nói để em bỏ nó đi :matcuoi ^.

Xin mãi nó mới cho chụp đấy

Đao kiếm vô tình
Đính kèm

Tên: untitled1.jpg
Lượt xem: 12259
Size:	61.8 KB
ID:	1122   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Lượt xem: 38015
Size:	69.2 KB
ID:	1123  
Cũ 19-09-2007, 07:35 AM   #9
phamngocan_syt
Full Member

Ảnh đại diện phamngocan_syt

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 6 lần trong 6 bài viết

Lính Mới à bọn trẻ con H'mong chú biết tại sao nó nói tiếng anh giỏi không???. Đừng ngạc nhiên nhé chú không để ý thấy đứa nào tóc cũng hung hung, mặt thì tây tây à? tiếng cha đẻ của chúng thì tất nhiên chúng phải có "năng khiếu" thôi.
Hà Khẩu không chỉ có sextoy và đao kiếm đâu chú cứ giấu, đã lên tầng 3 "chợ người" chưa chắc nói ra sợ ế vợ hả hi hi!!!
Cũ 19-09-2007, 07:49 AM   #10
Tung_beo
Life Member

Ảnh đại diện Tung_beo

Chính xác anh ạ. Chúng nó đa phần đều là con lai thì phải vì nhìn mặt chúng nó khác hẳn mặt dân tộc và tóc tai đều hung hung chứ không phải đen như mình.
Ngoài ra vụ Hà Khẩu thì không cần lên tầng 3 đâu. Thường thì cái khu đèn lồng đỏ đó tầng 1 là trưng bày SexToy, bạo lực, tầng 2 bắt đầu là thiên đường rồi, còn tầng 3 4 nữa thì em chịu :matcuoi !.
Em thì không dám vào đây mà chỉ được mấy anh ấy kể thôi. Còn thực trạng ngoài đường là em đi lạc vào 1 khu phố, đang đi thì có 2 em ăn mặc hở toàn bộ nội y ra chèo kéo với tiếng việt lơ lớ. Đại loại là nó tóm tay tóm chân kêu vào chơi với nó. Híc em thì cứ dằng ra để chạy thì chúng nó lại cứ kêu "Cóa 30 tệ 15' mà cũng tiếc hả anh? Vào đây cho biết mùi đời'. Ui dã man.
À còn vụ nữa là đĩa sex bán tràn lan. Vào siêu thị nào cũng có vài quầy mà toàn em xinh tươi như mộng bán. 10k/đĩa. May là ở nhà có nhiều rồi chứ không em phải mua vài đĩa mất .
Nhân thể nói luôn, ăn xin bên Trung Quốc không khác gì kẻ cướp. Nó sẵn sàng kéo áo, kéo quần mình, chạy theo để xin tiền. Mấy cô bạn em đang ăn kem còn bị chúng nó nhảy lên giật. Láo hơn ăn xin Việt Nam nhiều.

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật