Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Câu mồi giả

Câu mồi giả Chuyên mục dành riêng cho câu rê và câu mồi giả

Xem tổng số phiếu biểu quyết: Các bác nghĩ thế nào về bài viết này ?
Tốt lắm . Nên viết them vài bài nữa đi 57 91.94%
Bình thường 2 3.23%
Không tốt . Không nên viết tiếp 3 4.84%
Người bình chọn: 62. Bạn không thể vote

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 06-01-2006, 12:10 AM   #1
YAKUSA
Life Member
Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện YAKUSA

Cảm ơn: 31
Được cảm ơn 317 lần trong 55 bài viết
Kỹ thuật dùng mồi giả

- Xin chào cả nhà ! Hôm nay tôi có bài viết về kỹ thuật dùng mồi giả cho mọi người cùng thường thức. Nói về cách câu cá săn mồi trên mặt nước hiện nay ở HN mình chưa được phong phú lắm . Vẫn đề này cũng do nhiều ly do , ly do đâu tiên chắc là do mồi sống có thể rễ kiếm và giá rất rẻ co khi không phải mất đồng nào cũng có thể kiếm được . cái lý do thứ 2 là có thể do có ít cửa hàng bán và giá cả cũng hơi cao . Lý do quan trọng nhất có thể là các bạn mà định chơi mồi giả chưa biết chọn mồi giả , chọn mồi giả thế nào đề phu hợp với loại cá định câu và phù hợp với môi trường câu . Chỉ có mấy lý do này cũng đủ để làm cho các bạn mà định chơi mồi giả nghĩ đi nghĩ lại rất nhiều lần và cuối cùng thì cũng nói ra la : " thôi không cần đâu chỉ phí tiền mà thôi " . - Đối với các cao thủ câu cá bằng mồi giả lâu năm thì chắc là sẽ quen câu mồi giả bằng cách liệng mồi ra và tư tư kéo mồi lại ( Trolling ) và nói đến mồi thì chắc là hay dùng loại mồi như là Plug , Jet , Spoon , Sprinner.
, , ,
còn những loại mồi khác thì chưa đước dùng phong phú lắm

- Trong bài này tôi sẽ giới thiệu them cho các bạn về một só mồi giả và kỹ thuật sử dụng nó cho hợp lý với loại cá và môi trường sống của nó , hay còn gọi là " Kỹ thuật dùng mồi giả cho hiệu quả "

- Nói về mồi giả cũng có rất nhiều loại nhưng hôm nay chúng ta sẽ nghiên cứu những loại mồi giả giông các loại cá bé như sau :

1. Mồi giả làm như cá bé bị thương và sắp chết ( Dying Minnow )

- Không có mồi gì mà loại cá săn mồi thích hơn mồi cá bé bị thương và đang trờ đợi sự chết . Còn cái nữa là không có cá săn mồi loại nào mà bỏ qua cho mồi mà nó có thể ăn rễ giảng như vây kể cả lúc nó no cho đến mức buồn ngủ cũng không thể bỏ mồi này . Mồi giả làm được như thế thi ai cũng biết là RAPALA là số một . Nhất là Original Floater
và còn một mồi nữa là mồi tư tư chìm xuong , giông cá bé sắp chết đó là mồi Countdown . Cả 2 mồi đó là mồi làm giống như cá đang bị thương và đang trờ sự chết .
- Cách dùng : Các bạn có thể dùng trực tiếp mồi này với cước luôn cũng được hay là dùng qua cái kẹp ( Snap ) cũng được vì nó sẽ rễ khi các bạn cần thay thế mồi . Bạn liệng mồi ra đi đến điểm hoặc gần nhất mà các bạn nghĩ là điểm đó có cá săn mồi đang trờ đợi mồi của nó . Khi đã liệng đến điêm mà mình xác định trước rồi bạn hãy giật ngọn cần câu lên xuống tư tư ( làm theo Nhịp khi kéo mồi vào ) và tư tư kéo lại mồi . Khi bạn kéo mồi vào các bạn để cho nó dụng lại khoảng 10 giây rồi kéo tiếpCác bạn sẽ thấy là mồi của mình sẽ giống hệt như cá bé đang bị thương và săp chết .Nếu các bạn liệng mồi đi rồi và làm giống như kỹ thuật rồi nhưng không có gì xẩy ra thì các bạn nên liệng vào điểm gần nhất của điểm cũ làm như thế 5-6 lần nếu không có gì xẩy ra thì đổi điểm khác.
* Chú ý : Khi các bạn keo mồi vào thì các bạn hãy nhìn xem là có cá chạy theo mồi của mình không . Nếu có cá chạy theo mồi của mình nhưng nó lại không cắn mồi của mình thì các bạn đổi sang kỹ thuật sâu :
Nếu có cá chạy theo mồi của mình nhưng nó lại không cắn mồi của mình vẫn đề này là do cá săn mồi đó vẫn còn sợ chính vì thể các bạn phải đổi một số kỹ thuật . khi bạn liệng mồi ra đến điểm câu rồi bạn hãy giật mẹnh cần câu lên xuống . Bạn nên để cước ra hơi dài đề làm cho mồi của mình có thể nổi lên mặt nước sau khi mồi nổi lên mặt nước thì bạn nên trờ khoảng7-8 giây mấy tư tư kéo cước vào, làm thế này sẽ làm cho mồi của mình chìm xuông sâu và chìm rất nhanh, nó sẽ giống cá bé bị thương và định chạy chón điểm nguy hiểm đó . Cái nữa là khi mồi của mình chìm xuống thật nhanh như vậy thì nó sẽ tạo ra tiếng động làm cho cá săn mồi đó quan tâm đến mồi của mình nhiều hơn .
- Còn một loại mồi mà làm như cá bé bị thương nữa là mồi Countdown : . Countdown là mồi làm giống như cá bé bị thương tư tư chìm xuống . Kỹ thuật dùng mồi này cũng không có gì khó cả . Khi bạn liệng mồi ra điêm câu mà bạn nghĩ là có cá ở đo thì bạn để cho nó chìm xuống đến một mức nào đó tùy theo loại cá mà bạn định câu , rồi mấy tư tư kéo lại mồi khi kéo lại mồi cũng phải giật ngọn cần câu lên xuống một tý .
Nếu bạn định chơi mồi này bạn phải nghiên cứu thêm về độ sâu mà cá săn mồi mà bạn đinh câu hay săn mồi của nó . Tỷ lệ chìm xuống của Countdown là 0.3m/1giây .

* Lý do mà mình phải làm như cá bé bị thương và sắp chết là vì khí loại cá săn mồi đi săn mồi nó sẽ há mồm thật to và bơi thật nhanh vào đàn cá bé nó làm thế nay vì nó phải làm cho cá bé bị thương nhiều nhất rồi nó mấy quay lại tìm con nào bị thương rồi bắt đâu ăn .

2.Loại mồi có mầu sắc đẹp và bij thương như Fat Rat

- Fat Rap là mồi có mầu sắc rất là đẹpvà mồi này di chuyển rất nhanh điêm này có thể nói là hợp nhất với điêm câu gần bơ .Fat Rap đã được chia thành 3 loại và 3 kỹ thuật sủ dụng như sau :

2.1. Loại chìm cận .

- Mồi này sẽ có hiệu quả nhất nếu bạn sử dụng nó vào lúc trời sắp tối khoảng 4 giờ trờ lên vì mồ này nó sẽ tạo ra một phát ánh sáng khi nó chìm nhanh xuống nước . Cách dùng là khi bạn liệng mồi Shallow Runner Fat Rap đi đến điểm câu rồi thì bạn phải kéo ngay cước vào thật nhanh và khi kéo cước vào một lúc rồi dựng lại khoảng 2-3 giây rồi kéo tiếp . Như đã nói trên là mồi này là mồi có mầu sắc rất đẹp , khi nó bị kéo vào bằng tốc độ nhanh thì nó sẽ tạo ra môt phát ánh sáng , chình vì thế nó mấy làm cho loại cá săn mồi quan tâm đến mồi của mình nhiều hơn .

2.2. Loại chìm sâu .

- Hình như là nếu dùng mồi này vào lúc mặt trời lên cao thì mồi này sẽ hiệu quả nhất vì khi nó chìm xuống nước sâu rồi nó sẽ nhình như là một bóng tối đang di chuyên. Mồi có thể làm được thế này là mồi Deep Runner Fat Rap Mồi này dùng với độ sâu khoảng 3.2m-4m kỹ thuật sử dụng mồi này cũng giống như 2.1 , nó chỉ khác là khi dùng mồi này thì phải để cước ra dài để mình giữ được đọ sâu khi kéo mồi vào .

2.3. Loại có kích cỡ nhỏ .

Mồi này cũng là một trong loại mồi có mâu sắc rất đẹp và lại rất là bóng . Cái đặc biệt của nó là kích cỡ của nó là nhỏ có thể dùng với loại cước nhỏ , cần câu nhỏ ... Mồi này được gọi là Mini Fat Rap . Phần lớn người ta hay dùng mồi này làm thứ 2 vì có khi các mồi trên không có hiệu quả vì lý do là mồi to quá làm cho cá nó sợ không dám ăn mồi của mình . Chính vì vậy con mồi này mấy được sinh ra để giải quyết vẫn đề đó . kỹ thuật dùng cũng như 2 loại đã nói trên .

3. Môi làm giống như cá hoảng sợ , đang tránh khỏi chõ nguy hiểm đó và gây ra tiêng động ( Jolting )
.
- Vẫn để mà các cao thủ hay gặo nhất khi đi câu cá đo là sóng nước to và nước đụp . Cách chọn mồi có thể gây ra tiêng động cũng là một ý thượng hay để làm cho cá săn mồi quan tâm đến mồi của mình . Mồi mà có thể làm được như vậy có những loại mồi : Original và Jointed .
Kỹ thuật sử dụng là khi liệng mồi vào điểm mà minh đã định rồi thì kéo cước vào thật nhanh . khi minh kéo cước thật nhanh nó sẽ làm cho mồi của mình chìm xuống thật nhanh và gây ra tiếng động cá săn mồi sẽ có thể nghe được tiếng động đó trong phạp vi 20m . Mồi này rất hợp với loại cá săn mồi dùng nghe tiêng nhiêu hơn mắt vì vậy các bạn phải luân luân làm cho mồi di chuyểd.

Như chung ta đã biết cao thủ ở HN mình bây giờ có ít người biết nhiều về kỹ thuật sử dung mồi giả và có khi biết nhưng không chiu chia sẻ cho người khác biết đâu . chính vì thế chúng ta chỉ có cách là tư học hỏi với nhiều cách như đọc sách , hỏi người khác , xem người khác v..v... Khi tư học hỏi thi có khi thành công và có nhiều khi cũng về tay chắng nhưng ta đâu có dụng lại đâu phải không . Kỹ thuật trên cũng vậy mặc dù nó không phải là kỹ thuật tốt nhất nhưng nó cũng là một kỹ thuật mà tôi tự học hỏi được và muốn cho chia sẻ cho mọi ngừoi cùng học hỏi cùng nghiên cứu để nâng cao trình độ của mình và nếu có ai có nhiều kinh nghiệm về mồi giả thì bồ sung thêm nhé . Nếu các nào dùng kỹ thuật của tôi thi kết quả thế nào thì đưa lên diễn đàn cho mội người cùng xem nhé . Cuối cùng này chúc các bạn câu được nhiều cá nhé :matcuoi ^ :matcuoi ^ :matcuoi ^ :matcuoi ^ :matcuoi ^ :matcuoi ^
YAKUSA đang offline   Trả lời với trích dẫn
12 thành viên dưới đây đã cảm ơn YAKUSA vì bài viết hữu ích này:
anhtubeo (01-07-2008), caudemtoanmom (21-04-2009), cutipro (19-08-2010), Doanh UK (30-05-2012), Gia Tuấn (22-10-2010), hungdn (07-04-2010), lee2810 (11-05-2012), manhtute (03-01-2010), phanbanam (19-01-2010), teuhqbc (07-09-2010), trananh (28-07-2010), Đặng Hạnh (23-03-2010)
Cũ 06-01-2006, 02:51 PM   #2
Pecheur
Cần Thủ
Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94

Cảm ơn: 41
Được cảm ơn 938 lần trong 190 bài viết

Bạn Yakusa tự học câu mồi giả như thế là khá lắm,tui xin bổ xung và cho ý kiến thêm, Trolling là cách câu rê mồi giả bằng thuyền máy hay ghe máy di chuyển chứ không phải là cách rê bằng tay đứng 1 chỗ,và tùy theo cách xử dụng mồi giả hay loại mồi giả mà người Âu Mỹ có nhiều danh từ gọi khác nhau. Con mồi giả Rapala loại "count down" có nghĩa là ta đếm con mồi chìm tới độ sâu mong muốn ( độ sâu ta nghĩ có cá) rồi mới rê kéo.Còn màu sắc thì tùy các loại cá có bị "cận thị " hay không,và cũng tùy theo ánh sánh của thời gian câu với độ trong của dòng nước nữa.
Pecheur đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 06-01-2006, 04:37 PM   #3
YAKUSA
Life Member
Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69

Ảnh đại diện YAKUSA

Cảm ơn: 31
Được cảm ơn 317 lần trong 55 bài viết

Cảm ơn bạn Pecheur đã bồ xung và cho ý kiến them . Bài viết này của tôi còn cần nhiều ý kiến của mọi người để viết bài típ theo . Trong bài viết chắc là có nhiều doan mà các bạn có thể khó hiệu vì tôi còn chưa gỏi tiêng việt làm nên tôi sợ các bạn đọc không hiểu bài viết của tôi . Chính vì thế mọi ý kiến của các bạn rất quan trọng đối với tôi vì nó là bài học để tôi nâng cao trình đọ của mình .
YAKUSA đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 07-01-2006, 01:34 PM   #4
Ky-Thuat
Newbie

Ảnh đại diện Ky-Thuat

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Thumbs up

Bài của bạn YAKUSA cũng hay đấy nhé,nhưng tôi xin góp ý với các bạn là ĐỪNG CÓ DÙNG KHOEN TRÒN GẮN LƯỠI CÂU VÀO CÁC LOẠI MỒI GIẢ,hãy gỡ ,bỏ khoen này ra và cũng không nên dùng khoen tròn tự động ngoác ra ( ultimate luresaver split rings- có kèm theo hình motion ) vì rất mắc, tôi chỉ dùng dây câu ( tùy theo câu cá gì mà dùng dây câu có lực kéo đứt lớn hay nhỏ ) mà cột một vòng duy nhất để nối lưỡi câu ( lưỡi đơn hay ba, 4 chấu ngạnh )vào con mồi giả này, lỡ khi có kẹt , hay vướng gốc các bạn cứ việc kéo dây thẳng tay, chả sợ mất con mồi giả,vốn mắc tiền, các bạn chỉ có mất lưỡi câu thôi, vì dây câu cột lưỡi vào mồi giả sẽ đứt, con mồi giả vẫn còn nguyên như thường, tôi bảo đảm với các bạn 100%, các bạn cứ việc thử xem nhé. Mến chào.
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: release.gif
Lượt xem: 329
Size:	17.6 KB
ID:	26  

Bài đã được sửa bởi Ky-Thuat; 07-01-2006 vào lúc 01:38 PM
Ky-Thuat đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn Ky-Thuat vì bài viết hữu ích này:
hungdn (07-04-2010)
Cũ 07-01-2006, 09:10 PM   #5
mecau
Newbie

Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Mình cũng rất khoái câu mồi giả, nhưng chưa câu được con cá nào bằng mồi giả.
Nghe nói chỉ dùng được ngoài biển. Mình mới câu nên cũng chưa có dịp câu biển.
Không biết có bác nào đã sử dụng mồi giả để câu cá ở khu vực HN chưa? Nếu
có thì bật mí cho anh em một chút về địa điểm, kinh nghiệm,...
mecau đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 08-01-2006, 12:06 AM   #6
chothuexe
Guest

Ảnh đại diện chothuexe

Lightbulb Câu mồi giả

Trích:
Nguyên văn bởi mecau
Mình cũng rất khoái câu mồi giả, nhưng chưa câu được con cá nào bằng mồi giả.
Nghe nói chỉ dùng được ngoài biển. Mình mới câu nên cũng chưa có dịp câu biển.
Không biết có bác nào đã sử dụng mồi giả để câu cá ở khu vực HN chưa? Nếu
có thì bật mí cho anh em một chút về địa điểm, kinh nghiệm,...
Mồi giả không phải chỉ dùng để câu cá biển đâu bạn Mecau à, bằng chứng la bạn đã đọc thấy Cẩm Vân kể cho biết câu cá Lóc bông ở Thái bằng mồi gì rồi, tức là mồi giả có thể dùng để câu ở cả ở nước mặn lẩn nước ngọt. Riêng làm thế nào để câu mồi giả ở VN, có thể là ở sông Hồng hay ở các hồ quanh khu vực HN ?

Việc trước tiên bạn nên hiểu là khi dùng mồi giả tức để "lưà" cá, và nếu dùng con cá giả hay nhái giả để "lừa" cá Chép, cá Mè hay cá Trắm, Trôi, Rô phi... tức không xong rồi, vì bọn chúng là cá ăn... chay , trừ khi bạn lợi dụng cái lưởi 3 của con mồi giả để "giật xốc" ngang hông chúng 1 cú thì.. hy vọng. Vì vậy khi dùng cá giả hay 1 loại mồi giả nào đó để lừa cá thật; thì loại cá mà bạn sẽ chọn để lừa ấy phải là loại cá dử, tức là loại cá chuyên săn bắt động vật còn sống để ăn (cá con, ếch nhái...). Nguyên tắc giản dị thế thôi, cho nên tìm hiểu về hệ sinh thái của giống cá mà mình muốn câu đó là điều tất yếu, và đó là làm việc 1 cách có bài bản.

Cho nên, theo tui nếu ở VN thì bạn có thể dùng mồi giả để câu cá Lóc (Quả), cá Chẻm... Nhưng cá Lóc thì chuyên săn mồi không xa mặt nước, ngược lại cá Chẻm thì thường tìm mồi ở lưng chừng nước đến sát đáy. Vì vậy con mồi giả bạn dùng cho mỗi trường hợp cũng tùy vào tính năng của nó nữa. Ví dụ trong môi trường tự nhiên, bạn khó có thể dùng con Popper để câu cá Chẻm hay dùng cái thìa lượn 35gr để câu cá... Lóc dưới 5M nước !

Góp ý của bạn Ky-Thuat đưa ra là hình thức mà cần thủ câu Rê mồi giả nước ngoài sử dụng rất nhiều, vì đó là cách tiết kiệm nhất và an toàn nhất để tránh mất con mồi giả khi vướng đá ngầm, gốc cây, cành cây... có khi cả chiếc xe ô tô nữa, trong nước. Nhưng cẩn thận ! Khi dùng dây cước Nylon để buộc lưởi câu vào mồi giả thì cước ấy phải có đường kính nhỏ hơn cước câu trong máy ít nhất là 0.2 mm, và cùng 1 hiệu (ví dụ bạn dùng cước làm thân câu hiệu Stren có đường kính = 0.25mm, thì cước dùng để buộc lưởi câu vào con cá giả phải cở 0.22 mm, và phải là dây Stren bởi lý do kích cở của các hiệu dây cước câu ghi ở ngoài hộp ít khi nào chính xác và sức chịu lực thì càng khác xa nhau hơn nữa !). Tiếp đến, khi buộc cũng phải nên cẩn thận không làm cái vòng quá to, và mối nối cũng phải chắc chắn nếu bạn không muốn thảm trạng; khi đang đánh vật với cá, tự nhiên... cảm thấy đầu cần bổng nhiên nhẹ tênh, khi cuốn vào thì con mồi giả rất an toàn, còn đây, nhưng cái lưởi câu thì đã đi theo con ... Cá, thế đấy !

.

.
chothuexe đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 08-01-2006, 11:26 AM   #7
Ky-Thuat
Newbie

Ảnh đại diện Ky-Thuat

Thumbs up

Đúng đấy, bạn " chothuexe " ạ, một khi đã áp dụng cách cột lưỡi câu vào con mồi giả để tránh mất con mồi giả khi bị vướng gốc, vướng chà, vướng xe chìm dưới đáy sông, đáy hồ, thi dĩ nhiên là phải cột bằng dây câu có lực kéo đứt nhỏ hơn so với lực kéo đứt của dây câu chính ,như tôi ĐÃ NÓI ở trên và dĩ nhiên mối cột dính lưỡi vào mồi giả phải cột cho thật tốt ( nhưng tôi xin nhấn mạnh ở một điểm là CHỈ ĐẢM BẢO CỘT ĐÚNG MỘT VÒNG DUY NHẤT THÔI ĐẤY NHÉ ,nếu cứ sợ bị đứt, bị sút mà quấn thêm một vòng nưã, thÌ kể như đi đứt con mồi giả này của bạn dưới đáy sông Seine, sông Hồng thôi đấy ). Các bạn cứ cột hai món ăn chơi này đúng một vòng, rồi thắt nút cột cho thật chặt, cắt dây dư ra, rồi một tay dùng kìm giữ lưỡi lại ( hay móc lưỡi câu này vào một cái gì đó - cạnh bàn chẳng hạn, tay kia nắm con mồi giả, rồi kéo cho dây câu cột này giãn ra một chút xíu ,nhưng coi chừng đừng để lưỡi câu nó cắm vào tay ,hãy cẩn thận đấy) , mục đích là làm cho cái lưỡi nó dễ lúc lắc ấy mà, các bạn có thể chế cột thêm vào một ít dây kim tuyến để "ngụy trang"che dấu mối cột dây này .....hay chế thêm những gì mà các bạn muốn.....cột miếng bông gòn hay cục mút nhỏ tẩm mùi hóa chất hay bóp nát cá tươi để lấy nước cá ,nước giun, nước dâu,nước tỏi.....v.v..........này tẩm vào miếng bông gòn ( cái này rẻ nhất nhưng hợp lắm đấy).........để lôi cuốn cá đến "Sực phàn ". " Manger ,Eat.....Đớp...Ăn nhậu .thì tùy thuộc sáng kiến khác của các bạn thôi. Mến chào.

Bài đã được sửa bởi Ky-Thuat; 08-01-2006 vào lúc 11:46 AM
Cũ 08-01-2006, 08:16 PM   #8
mecau
Newbie

Cám ơn các bác về các giải thích rất chi tiết. Tôi muốn hỏi thêm một chút, hôm trước tôi có ghé một tiệm đồ câu của Nhật (ông chủ người Nhật chính hiểu), tôi thấy rất nhiều loại mồi giả khác nhau, trong đó có các loại mồi mềm (hình con cá nhỏ, con giun, con dế,....) và có cả những mồi giả nhỏ tí, chỉ bằng mồi câu cá rô phi. Tôi đoán rằng với các loại mồi đó có thể câu các loại cá khác nữa, không biết có đúng không?

Và liệu có cách nào câu mồi giả mà không phải là câu rê không?
mecau đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 08-01-2006, 11:20 PM   #9
chothuexe
Guest

Ảnh đại diện chothuexe

Lightbulb

Trích:
Nguyên văn bởi mecau
Cám ơn các bác về các giải thích rất chi tiết. Tôi muốn hỏi thêm một chút, hôm trước tôi có ghé một tiệm đồ câu của Nhật (ông chủ người Nhật chính hiểu), tôi thấy rất nhiều loại mồi giả khác nhau, trong đó có các loại mồi mềm (hình con cá nhỏ, con giun, con dế,....) và có cả những mồi giả nhỏ tí, chỉ bằng mồi câu cá rô phi. Tôi đoán rằng với các loại mồi đó có thể câu các loại cá khác nữa, không biết có đúng không?

Và liệu có cách nào câu mồi giả mà không phải là câu rê không?
Câu Rê, câu phao, câu.. chờ, đều có mục đích là để đánh lừa con cá cho nó... đớp mồi, tức làm sao gạt được con cá cho nó... nhầm, thế mới xứng đáng là cao thủ chứ. Cho nên , ở thời điểm này, khi mà thú vui câu kéo đã trở thành 1 công nghệ sản xuất hái ra tiền khắp nơi trên thế giới thì mồi giả theo trí tưởng tưọng của con người "biến hoá" ra vô số, nhất là cách thức làm marketing của những Cty sản xuất dụng cụ câu.

Vì vậy, nếu bạn Mecau thấy ngoài cá giả, nhái giả, tôm giả, trùng giả... còn có sâu giả, giòi giả, dế giả... dạng côn trùng nói chung thì bạn cũng đừng ngạc nhiên.

Với mồi giả có dáng dấp côn trùng, như giòi giả, sâu rồng giả..., tôi từng dùng nhưng chẳng con cá nào chịu ăn cả. Hỏi người bán sao câu giòi giả cá không ăn, mà người bên cạnh câu con thật lại ăn, thì lảo ta bảo phải bả với mồi thật, tức hể dùng giòi giả để câu thì phải bả bằng mồi giòi thật để lừa con cá, khi ăn con thật thì vô tình đớp luôn con giả !

Hè hè, nghe thế, nghĩ ra thì mình ngu quá, thế thì móc luôn con giòi thật vào câu cho nó có đầy đủ mùi vị thât sư hơn là móc con giòi giả vào để câu, có hay hơn không, mua giòi giả làm gì cho tốn tiền khi vẩn phải mua thêm giòi thật !

Mồi giòi thật dùng câu cá trắng

Thân
chothuexe đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 09-01-2006, 07:22 AM   #10
Ky-Thuat
Newbie

Ảnh đại diện Ky-Thuat

Anh bạn "mecau" ơi, anh "chothuexe" nói cũng đúng một phần nào thôi. Đúng là hiện nay, phong trào câu mồi giả đã và đang phát triển rất mạnh ở nước ngoài,nay mai tôi nghĩ là ở Việt-Nam mình, việc câu cá bằng mồi giả cũng sẽ được lưu ý đến đấy. Có vài chú bác,anh chị ở Việt- Nam cũng dùng mồi giả mà vẫn câu được cá to đấy thôi, nếu không câu được bằng mồi giả thì các hãng sản xuất của các nước họ dẹp tiệm từ lâu rồi phải không nè. Chẳng những họ không dẹp tiệm mà họ càng chế ra những con mồi có giá bán rất cao,cao lắm,có con trên dưới 100 đô la Mỹ đấy bạn ạ, giá chót cũng là 10 xu Mỹ. Tôi đã dùng thử rồi, nó cũng như ta đi câu bằng mồi thật, đâu phải đi ra câu là có cá đâu, còn tùy thuộc rất nhiều điều kiện,khách quan,cũng như chủ quan nữa bạn ạ. Có bạn nào dám dơ tay mà tuyên bố là tôi đi câu bằng mồi thật,chắc chắn là có cá, ai dám nói thế không. Nếu thế thì không cần phải " chích điện,thuốc cá....... " làm gì cứ móc giun, móc dế, xả bã, rồi quăng ra, rồi kéo cá vào, rồi nướng nhậu, như vậy thì "khỏe quá xá". Việc câu cá bằng mồi thật, đã là cả một vấn đề rồi, đã khó rồi,chứ đừng nói chi đến sử dụng con mồi bằng ny lông,cao su,nhựa cứng nhựa mềm để câu cá. Nó " NHIÊU KHÊ " lắm "mecau"ơi. Cả một nghệ thuật đấy,không dễ đâu.Nhưng đừng nản, hãy "HỌC HỎI",nơi bè bạn,trên nét (internet),......rồi tự mà làm lấy những con mồi giả,rồi đem ra "thí nghiệm",kiên nhẫn, thì tôi quả quyết bạn chắc chắn sẽ câu đươc cá thật bằng những con mồi giả do CHÍNH TAY BẠN LÀM RA. Đã câu cá,thì trong đó, nó đòi hỏi nhiều điều kiện,mà một trong nhưng điều kiện này không thiếu điều kiện "KIÊN NHẪN" . Chính tôi, khi đi làm, đâu có mang mồi thật theo đâu, chỉ mang dăm ba con cá mồi giả, một củ tỏi nhỏ xíu,một chai hóa chất bé tẻo teo,ấy cứ thế, khi ra khỏi chỗ làm, tiện thể ghé tạt vào bờ sông, vậy mà cứ vài bận quăng như thế lại được một con cá cũng " đẹp gái lắm đấy", chả có tốn một xu nào mua mồi thật gì hết. Còn việc anh bạn "chothuexe" nói cũng đúng là đã mua mồi giả để câu thì còn "móc thêm" con mồi thật vào để câu thì thà mua mồi thật để câu chứ mua mồi giả làm gì cho tốn tiền. Không tốn đâu, một con mồi thật, bạn bóp nát ra, ép lấy nước để làm "hóa chất"thay vì mua hóa chất làm bằng chất hóa học thì mình có hóa chất thứ thiệt 100% rồi phải không nào, thì dùng được cả chục lần câu,có khi hơn nữa,với con mồi giả được cột lưỡi bằng dây câu như tôi đã trình bầy ở trên ( không mất lưỡi câu ), mà còn tiết kiệm được vô số tiền ,nó lại, có khi rất thích hợp với một số không nhỏ những bạn vì lý do nào đó,không thể dùng mồi thật để đi câu ( sợ giun,sợ dơ, bị dị ứng.v.v.....). Tôi nói là bạn "mecau" ráng mà tập câu bằng mồi giả đi nhé,cũng như tôi đây nè,cả mấy năm trời đi câu với máy câu "lăng xê", thấy bè bạn câu bằng "máy câu ngang = Casting",khoái quá xá,nhưng mỗi lần quăng ra, thì kể như tiêu mẹ nó toàn bộ dây câu trong ổ máy câu ngang này,nó rối nùi lên,không tài nào xử dụng đươc,phải cắt bỏ hết toàn bộ dây câu trong máy rồi cất máy câu ngang vào tủ,thế nhưng thời gian sau này, tôi đã xử dụng được loại máy này, khó lắm, khó vô cùng tận,vậy mà với chí quyết tâm, tôi đã thành công, đúng như các bạn tôi nói :Nếu bạn biết xử dụng máy câu ngang này rồi,thì bạn sẽ thấy nó đã hơn máy câu kiểu lăng xê rất nhiều ", quả thật đúng như vậy đó. Đấy, thế thì câu bằng mồi giả để thay mồi thật, cũng vậy,cũng rất là khó,nhưng quyết tâm học hỏi, thi chắc chắn là câu có cá thôi. Nói tóm tắc lại là với mồi giả, bạn có thể câu rê hay câu chìm......câu gì cũng được hết với điều kiện là " PHẢI BIẾT CÁCH DÙNG MỒI GIẢ ",to hay nhỏ,cứng hay mềm,loại nào cần cho cá nào,vùng nào,nước trong hay đục,câu rê hay câu chìm v.v.........bóp thêm vào,tẩm thêm vào mùi gì vào cho thích hợp......... thì cũng câu dính cá hết.Ráng lên nhé bạn "mecau".Chúc bạn thành công. Mến

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật