Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Máy câu

Máy câu Fishing Reels

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 10-06-2007, 06:31 AM   #1
thợ săn khủng long
Full Member
Points: 7,902, Cấp bậc: 59 Points: 7,902, Cấp bậc: 59 Points: 7,902, Cấp bậc: 59
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 40 lần trong 9 bài viết
Thumbs up Hỏi cách sử dụng máy câu ngang

Xin chào toàn thể đại gia đình HFC!
Chẳng giấu gì các bác, nhà em vừa sắm được cái máy ngang của Tàu giá 200 tệ mà chưa biết cách sử dụng như thế nào. Em cũng định hỏi mấy thằng Tàu nhưng sợ chúng nó cười Vn mình lạc hậu nên đành đóng cửa tự nghiên cứu nhưng hình như cái máy này chỉ quay được có 1 chiều thì phải? nếu vậy thì không biết ra dây như thế nào cả! vậy nên em chẳng dám giấu dốt mạo muội hỏi các bác đã từng và có kinh nghiệm trong việc chơi máy ngang chỉ giáo cho!
Em xin cảm ơn các bác trước và mong nhận được sự hướng dẫn từ phía các anh em HFC!
Trần Tuấn
thợ săn khủng long đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-06-2007, 04:18 PM   #2
thợ săn khủng long
Full Member
Points: 7,902, Cấp bậc: 59 Points: 7,902, Cấp bậc: 59 Points: 7,902, Cấp bậc: 59

Mặc định Re: Hỏi cách sử dụng máy câu ngang

Hì hì, các cao thủ đến giờ này mà vẫn chưa lộ diện! nhanh nhanh giúp em một tay nào!
Cũ 11-06-2007, 05:09 AM   #3
YAKUSA
Life Member
Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69

Ảnh đại diện YAKUSA

Cảm ơn: 31
Được cảm ơn 320 lần trong 55 bài viết

Chào bác thợ săn khủng long !
Chắc là mấy hôm này mọi người đều bận vì vụ câu giao lưu tại hồ Đồng Quê , Nếu hôm nay không có việc phải đi thì chắc tôi cũng đang ở Đồng Quê rồi .

Tại vì bác không cho thông tin chính xác là bác mua loại máy ngang như thế nào nên tôi mới đưa loại máy ngang đánh mồi giả đề làm vì dụ, nói chung là máy ngang nào cách dùng của nó cũng giống nhâu đến 90% bác ạh !Nói về cách dùng máy ngan thì cũng không có gì khó đâu bác ạh ! Trước khi nói về cách sủ dụng máy ngang thì tôi xin nói trước là kỹ thuật mà tôi sẽ nói là không phải kỹ thuật chuẩn mà là kỹ thuật mà tôi tự tìm hiểu và luyện tập theo phong cách Lào , có khi nó sẽ không giống kỹ thuật của một số cao thủ bên VN mình và nếu có gì sai sót mong các bác bổ sung them nhé :matcuoi ^
Muốn sử dụng được máy ngang thì phải tìm được cần câu hợp với mấy đó là cần dùng riêng cho máy câu ngan tiếng anh gọi là Casting Rod.

Cân câu máy ngang ( Casting Rod )

Khi lắp xong thì hình nó sẽ như thế này

Ngoài cách lựa chọn cần câu rồi việc tiếp theo là cách cầm cần câu cũng là một bước rất quan trọng vì nếu mình cầm cần không đúng cách thì mình sẽ không thể ném mồi được xa và chính xác như ý ngoài vẫn đề đó còn dẫn tới tai nạn khi câu có thể nó sẽ làm cho mình bị bong gân khi cá to đấp mồi mạnh ( Trường hợp đánh mồi giả ) và nếu mình cầm không chắc thì cơ hội bị cá kéo mất cần và máy cao tới 80 %

Cầm cần câu máy ngang dúng cách

Cầm cần câu máy ngang dúng cách 2

Hết phần cầm cần câu đúng cách rồi chúng ta sẽ nói tiếp về cách ném mồi. Muốn ném mồi thì mình phải bấm nút thả cước , nút này ở đăng sau của máy câu ấy .

Nút bấm thả cước

Nút bấm thả cước 2

bấm nút thả cước rồi cứ ném như thường thôi nhưng lúc ném bác phải lưu ý là khi mồi nó dơi gần tới mặt nước thì bác phải bấm cuộn cước đề cho cuộn cước nó dựng lại nếu không thì cước nó sẽ quận vào nhâu .

Nếu bác bấm cuộn cước không kịp bác sẽ gặp vẫn đề như thế này

Muốn ném được xa và chính xác thì bác phải tập luyện thật nhiều cho quen tay nếu bác quen rồi thì mọi vẫn đề đều là chuyển nhở:matcuoi ^
Cuối cùng xin chúc bác thành công trong quá trình tập luyện nhé

Thank

Bài đã được sửa bởi YAKUSA; 11-06-2007 vào lúc 05:12 AM
YAKUSA đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 11-06-2007, 08:20 AM   #4
thợ săn khủng long
Full Member

Question Hỏi cách sử dụng máy câu ngang

Ôi, thật tuyệt vời! mong các anh em giúp đỡ như ruộng hạn chờ mưa vậy!
Mình xin cảm ơn bạn Yakusa! có dược sự hướng dẫn nhiệt tình như thế này thì mình sẽ cố gắng tập luyện để trở thành tay câu máy ngang cừ khôi. Nhưng hình như cái máy câu của mình thuộc đời napoleon chưa lấy vợ thì phải? trông nó không thể bằng chiếc máy câu ngang của bạn đâu! chiếc máy ngang trong hình của bạn hình như là máy xịn thuộc hàng japan hay korea thì phải? với lại mình hiện nay còn chưa biết cho dây vào như thế nào cả, monmg bạn thông cảm và hướng dẫn thêm cho mình với! tiện đây mình xin gửi hình cho bạn để bạn có cơ sở hướng dẫn thêm cho mình.

Rất mong sớm nhận được sự giúp đỡ của bạn Yakusa!
T.T

Bài đã được sửa bởi Boy; 11-06-2007 vào lúc 10:05 AM Lý do: upload ảnh
Cũ 11-06-2007, 08:46 AM   #5
thợ săn khủng long
Full Member

Ủa! upload ảnh rồi mà chẳng thấy đâu cả? Không biết phải làm thế nào đây?

@:thợ săn khủng long: Đã sửa rồi bác ạ - Boy

Bài đã được sửa bởi Boy; 11-06-2007 vào lúc 10:11 AM
Cũ 11-06-2007, 07:21 PM   #6
YAKUSA
Life Member
Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69

Ảnh đại diện YAKUSA

Trích:
Nguyên văn bởi thợ săn khủng long Xem bài viết
Ủa! upload ảnh rồi mà chẳng thấy đâu cả? Không biết phải làm thế nào đây?

@:thợ săn khủng long: Đã sửa rồi bác ạ - Boy
Bac thong cam cho toi gio toi dang di co viec o HaNam toi nay toi ve se tra loi bac nhe ! bac co the gui anh to hon nay duoc khong anh cua bac be qua toi khong nhin ro neu cho biet them ten va hang san xuat cang tot !

Thank
Cũ 11-06-2007, 08:06 PM   #7
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 72 lần trong 52 bài viết

Trích:
Mình xin cảm ơn bạn Yakusa! có dược sự hướng dẫn nhiệt tình như thế này thì mình sẽ cố gắng tập luyện để trở thành tay câu máy ngang cừ khôi. Nhưng hình như cái máy câu của mình thuộc đời napoleon chưa lấy vợ thì phải? trông nó không thể bằng chiếc máy câu ngang của bạn đâu! chiếc máy ngang trong hình của bạn hình như là máy xịn thuộc hàng japan hay korea thì phải? với lại mình hiện nay còn chưa biết cho dây vào như thế nào cả, monmg bạn thông cảm và hướng dẫn thêm cho mình với! tiện đây mình xin gửi hình cho bạn để bạn có cơ sở hướng dẫn thêm cho mình.

T.T
Tôi cũng dùng máy như của bạn. Gần chục năm nay rồi vẫn chạy tốt. Máy này còn được dân câu gọi là máy "rùa" dùng rất tốt bạn ạ. Bạn cho dây qua khe chạy và buộc vào trục, sau đo cuốn cước như bình thường (máy này dùng cho những người thuận tay trái rất tốt). Máy có chốt hãm phía sau, khi câu bạn ấn chốt thì dây sẽ không chạy ra, chỉ cần quay ngược tay cầm là chốt hãm lại bật ra và cước lại ra như thường. Tuy nhiên máy này chỉ tốt khi câu đầu cành, còn câu xa bờ khi tung ra xa rất khó khăn. Máy này còn nhiều điểm hay lắm, rất mong có dịp được câu cùng bác!
cuong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 12-06-2007, 06:32 AM   #8
YAKUSA
Life Member

Ảnh đại diện YAKUSA

Trích:

T.T
Nếu bác cần hưỡng dẫn kỹ hơn thì bác cho tôi biết thêm một số thông tin như sau nhé
- Ảnh của máy câu của bác cỡ to tâm 300x300 chụp 2 góc hoặc nhiều hơn !
- Cá mà bác định câu .
- Kiểu câu mà bác định câu ( Câu lục hay câu lăng xê hay là câu mồi giả v...v.. )
- Nếu có thể bác cho thêm thông tin về máy câu như tên của máy và hãng sản xuất .
Nói chung là bác phải đưa thông tin mà bác cần hướng dẫn cho tôi biết đề vì nếu bác không nói rõ thì tôi khó mà hướng dẫn lắm

Thank
Cũ 12-06-2007, 07:42 AM   #9
thợ săn khủng long
Full Member

Xin chào bạn Cường!
mình rất cảm ơn bạn đã hướng dẫn cho mình sử dụng loại máy "rùa" này! nhưng hình như cái máy của mình đời "ba ba" thì phải hì hì! đùa bạn vậy thôi bởi mình không thấy có chốt hãm đằng sau mà thấy có 2 chốt 2 bên thân máy, 1 cái thiết kế như cái cần gạt và có in: on, off (1), cái chốt này nếu đóng mà vẫn cố tình quay thì nó tự mở ra, cái còn lại hình tròn có thể vặn ra vặn vào như nút chai (2), ở cạnh bên có 1 cái nữa nhỏ thôi (3) khi đóng lại máy vẫn quay nhưng cất tiếng kêu rè rè lớn hơn bình thường. Mình vẫn chưa sử dụng được nó, mong bạn nói kỹ hơn nhé! mình thuận tay phải, không biết có trở ngại gì không trong việc sử dụng? Lặp vào cần tay quay hướng sang bên nào? giúp mình nhé!
Một lần nữa xin cảm ơn bạn đã nhiệt tình hướng dẫn và mong bạn sẽ bớt chút thời gian hướng dẫn thêm cho mình!
Trần Tuấn
P\s: Tiện đây mình củng gửi thắc mắc không biết tại sao anh em có thể gửi ảnh hoành tráng "to" thế mà mình thì chỉ gửi được ảnh 19.5kb giới hạn chiều cao và chiều rộng? ai biết làm ơn hướng dẫn giùm nha!

Xin chào bạn Cường!
mình rất cảm ơn bạn đã hướng dẫn cho mình sử dụng loại máy "rùa" này! nhưng hình như cái máy của mình đời "ba ba" thì phải hì hì! đùa bạn vậy thôi bởi mình không thấy có chốt hãm đằng sau mà thấy có 2 chốt 2 bên thân máy, 1 cái thiết kế như cái cần gạt và có in: on, off (1), cái chốt này nếu đóng mà vẫn cố tình quay thì nó tự mở ra, cái còn lại hình tròn có thể vặn ra vặn vào như nút chai (2), ở cạnh bên có 1 cái nữa nhỏ thôi (3) khi đóng lại máy vẫn quay nhưng cất tiếng kêu rè rè lớn hơn bình thường. Mình vẫn chưa sử dụng được nó, mong bạn nói kỹ hơn nhé! mình thuận tay phải, không biết có trở ngại gì không trong việc sử dụng? Lặp vào cần tay quay hướng sang bên nào? giúp mình nhé!
Một lần nữa xin cảm ơn bạn đã nhiệt tình hướng dẫn và mong bạn sẽ bớt chút thời gian hướng dẫn thêm cho mình!
Trần Tuấn
P\s: Tiện đây mình củng gửi thắc mắc không biết tại sao anh em có thể gửi ảnh hoành tráng "to" thế mà mình thì chỉ gửi được ảnh 19.5kb giới hạn chiều cao và chiều rộng? ai biết làm ơn hướng dẫn giùm nha!

Nếu bác cần hưỡng dẫn kỹ hơn thì bác cho tôi biết thêm một số thông tin như sau nhé
- Ảnh của máy câu của bác cỡ to tâm 300x300 chụp 2 góc hoặc nhiều hơn !
- Cá mà bác định câu .
- Kiểu câu mà bác định câu ( Câu lục hay câu lăng xê hay là câu mồi giả v...v.. )
- Nếu có thể bác cho thêm thông tin về máy câu như tên của máy và hãng sản xuất .
Nói chung là bác phải đưa thông tin mà bác cần hướng dẫn cho tôi biết đề vì nếu bác không nói rõ thì tôi khó mà hướng dẫn lắm

Xin chào bạn Yusa
Máy của mình là máy Firefox gear ratio 3.8:1 STR2545 mua tại Trung Quốc nên chắc là hàng nhái hoặc hàng của 1 công ty TQ nào đó.
Mình là dân đánh lục đầu cành, thường câu máy dọc (trước đây đánh bát gỗ), hiện đang học câu lục xa bờ của các đại cao thủ hướng dẫn trên trang HFC này!
Sở dĩ mình mua cái máy này là vì thấy nó cũng rẻ, có hơn 200 tệ thôi nên mình định bụng mua trước rồi học sau, ai dè...thê thảm quá, đến giờ vẫn chưa dám lắp vào cành.
Chỗ mình ở thì nhiều ao thả cá, cá tương đối to và đễ câu, vì bên này mình không mua được dây xịn nên dù đã lắp cước số 5 mà vẫn nổ liên tục, hiện tại mình nghỉ câu vì đã câu đến lưỡi cuối cùng nên trước mắt nhờ nah em giúp đỡ hướng dẫn sử dụng cái máy mới và chờ bưu kiện ở nhà gứi sang để tiếp tục chiến đấu.
Mình thích câu chép và trắm đen nhất nên nếu có kinh nghiện trong việc đánh chép và trắm đen bằng lục và làm thính dụ thì mách thêm cho mình nhe!
tiện đay mình gửi thêm ảnh để bạn tiện tham khảo, cảm ơn bạn rất nhiều và mong bạn cố gắng tận tình chỉ bảo!
Trần Tuấn
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: DSC03623.JPG
Lượt xem: 564
Size:	19.6 KB
ID:	630   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: DSC03624.JPG
Lượt xem: 474
Size:	17.7 KB
ID:	631   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: DSC03655.JPE
Lượt xem: 502
Size:	14.4 KB
ID:	632   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: DSC03654.JPE
Lượt xem: 462
Size:	14.6 KB
ID:	633   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: DSC03653.JPE
Lượt xem: 458
Size:	14.6 KB
ID:	634  

Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: DSC03652.JPE
Lượt xem: 398
Size:	14.7 KB
ID:	635   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: DSC03651.JPE
Lượt xem: 420
Size:	13.7 KB
ID:	636  

Bài đã được sửa bởi Đặng Hạnh; 12-06-2007 vào lúc 09:47 AM
Cũ 12-06-2007, 05:48 PM   #10
khunglongcoi
All Fishing
Points: 35,157, Cấp bậc: 100 Points: 35,157, Cấp bậc: 100 Points: 35,157, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện khunglongcoi

Cảm ơn: 103
Được cảm ơn 367 lần trong 94 bài viết

Chào thợ săn khủng long .
Cái máy này cũng dễ dùng thôi mà bạn , dòng máy này còn được gọi là dòng máy trolling , dòng máy này có 2 loại , loại to dùng cho câu biển , loại nhỏ hơn dùng cho câu biển và nước ngọt . hay nói chính xác nhất đây là dòng máy ngang mà anh em ta hay gọi là máy rùa , về nguyên lý thì nó hoạt động giống như máy rùa của Thiệp đã nêu , dùng cho câu ly và câu rê đều được . Nhưng anh em ta chủ yếu sử dụng cho việc câu lục đầu cành ( Tây nó bái phục luôn :matcuoi ! ) . Bạn có thể dùng câu xa bờ cũng được nhưng thực sự là không tiện và dễ thao tác hơn máy dọc ( spinning ) . Nhược điểm của dòng máy này là nặng , nếu cầm lâu sẽ rất mỏi , nhưng ưu điểm là máy này rất khoẻ , giòng cá to vô tư , lượng thu dây cũng khá nhanh .
Cũng như bạn hỏi , cái ngoàm khoá chỗ tay quay là điều chỉnh nặng nhẹ , độ chịu tải cho cá khi dòng , cái nút mà bạn bấm vào kêu rè rè chẳng qua đó là chế độ im lặng và có tiếng kêu báo hiệu khi ban quay tay thu cước mà thôi . Còn 1 nút bạn nói như vặn nút chai đó chính là bộ phận lò xo phục vụ cho bộ phận điều chỉnh nặng nhẹ đó bạn . Còn 1 nút cuối cùng mà bạn nói khi bấm vào quay tay thì nó tự đóng lại đấy chính là bộ phận Free hay chính là bộ phận nhả dây tự do mà bạn Thiệp nói tới đấy .
Tôi cũng đang sử dụng 2 chiếc máy ngang gần giống như của bạn , nguyên lý thì cũng giống nhau thôi , ban đầu khó thao tác , nhưng dần sẽ quen và thấy rất hay , cái gì muốn thành công cũng đều phải khổ luyện mà bạn .
Chúc bạn thành công và câu được nhiều cá to .
P/s : Bạn biết tiếng Trung , vậy bạn có thể tham khảo thêm tại trang Web này nhé :http://www.fishing-tackle.com.tw/
khunglongcoi đang offline   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật