Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Câu cá nước ngọt > Câu lancer

Câu lancer Chuyên mục dành riêng cho câu lancer

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 26-05-2007, 05:39 PM   #1
Nguyen Anh Tuan
Newbie

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
ca5 Cac cao thu chi giao cho em mot it kinh nghiem cau lang xe d­uoc khong?

Chao cac bac, em la nguoi moi dang nhap dien dan nay. Em cung da cau mot thoi gian, nhung chi la cau luc vao nhung ngay nghi vi dieu kien cong viec va gia dinh nen khong co nhieu thoi gian de co the dau tu nhieu cho no mac du di cau la mot dieu em rat thich. Moi day tinh co em co biet den trang web nay doc thay tren dien dan nay va clb cua minh co nhieu nguoi cau ca gioi qua, em mong moi nguoi co the chia se mot chut kinh nghiem cua minh giup em co the hoc hoi duoc ky thuat cau lang xe duoc khong vi nhieu lan di cau thay nhieu nguoi cau lang xe thuong bat duoc nhieu ca to. Neu cac bac nhiet tinh giup do thi cho phep em hoi vai dieu duoi day ve ky thuat cau lang xe:

_Cac dung cu khi cau lang xe (neu co hinh minh hoa thi em cam on cac bac nhieu), cach lap cac dung cu do
_Cac mac moi, va cac loai moi khi cau lang xe
_Cac loai ca co the cau lang xe va ky thuat cau chung(dac tinh ky thuat cau cua tung loai ca)
Nguyen Anh Tuan đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn Nguyen Anh Tuan vì bài viết hữu ích này:
phongcauca (09-09-2011)
Cũ 28-05-2007, 12:10 PM   #2
YAKUSA
Life Member
Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện YAKUSA

Cảm ơn: 31
Được cảm ơn 320 lần trong 55 bài viết
Mặc định Re: Cac cao thu chi giao cho em mot it kinh nghiem cau lang xe d­uoc khong?

Chào bác Nguyen Anh Tuan !

Nếu bác là người mới tập câu Lăng xê thì tôi sẽ hướng dẫn một số kỹ thuật câu cho bác . Như chúng ta biết mỗi người có cách câu khác nhau , từ việc chọn đồ câu, chọn mồi câu cho đến việc chọn điểm câu . Chính vì vậy, kỹ thuật cơ bản mà tôi sẽ nói bây giờ là kỹ thuật từ kinh nghiệm ít ỏi thực tế của tôi :matcuoi ^.
Tôi sẽ chia kỹ thuật câu lăng xê thành 3 phần theo nhu cầu của bác như sau : Các dụng cụ , Cách móc mồi và chế biến mồi , Cách câu các loại cá .
1.> Các dùng cụ .
Các dụng cụ câu lăng xê cũng như các dụng cụ câu kiểu khác thôi, như là Cần câu , máy cây , lưỡi câu và cước .
- Cần câu : Cần câu lăng xê nên chọn cần Spinning dài từ 1,7m - 2,2m có thể ngắn hơn và có thể dài hơn một chút. Action thì nên chọn loại Fast ( không cứng quá và cũng không dẻo quá )

Cần câu Spinning ^
- Máy câu : Khi mình dùng Cần câu spinning thì máy của mình cũng phải dùng máy spinning ( máy Lăng xê ) cho nó phù hợp với nhau . Nếu câu cá hồ bình thường thì dùng máy tầm 3000 - 4000 là vừa , tầm này thì cỡ nào cũng kéo lên bờ được hết:matcuoi ^
- Lưỡi câu : Lưỡi câu lăng xê thì có rất nhiều loại nhiều kiểu , tôi sẽ giới thiệu cho bác loại chung chung nhé .

Lưỡi câu lăng xê bình thường ^

Lưỡi câu lăng xê bình thường + phao ^
Kỹ thuật sử dụng loại lưỡi câu này thì tôi sẽ nói ở phần sau . 2 loại lưỡi câu đó bác có thể mua được tại cửa hàng bán đồ câu (Quán nào cũng có). Nếu không có thì dùng loại phao khác mà có hình tương tự là được.
- Cước : Nếu câu hồ bình thưởng thì dùng loại cước tầm 12-16 lb ! Nếu hồ đó có cá to thì dùng loại cước to hơn . Còn vẫn đề chọn hãng thì tôi giới thiệu bác hãng Berkley hãng này là hãng tôi hay dùng nhất vì nó bền và nhẹ lúc mình ném mồi thì mình sẽ ném được xa hơn .
2.> Cách móc mồi và cách chế biến mồi :
- Cách móc mồi .

Trên đó là cách móc mồi câu lăng xê. Tôi không biết mô tả như thế nào cho nó dễ hiểu, chỉ có 2 cái ảnh này thôi, nếu bác không hiểu chỗ nào thì PM nhé .
- Cách chế biến mồi: Cách chế biến mồi thì có hàng ngàn công thức khác nhau, mỗi loại cá và mỗi điểm câu sẽ có công thức làm mồi khác nhau . Ở đây tôi sẽ hướng dẫn bác công thức cơ bản để chế biến mồi .
Mồi lăng xê tôi sẽ nói này là mồi lăng xê câu cá trê
-Nguyên liệu gồm có :
1. Cám gạo 1kg
2. Bánh mỳ xay 1/2 kg
3. Trứng Vịt 5 quả
4. Mắm tôm 1/2 lọ bé
5. Tép xay 100 g
6. Sữa chua 1 hộp
- Cách chế biến : Trộn tất cả vào nhau rồi bóp đều đều trong quá trình bóp thì mình cho thêm nước lã từng chút một, đừng cho nhiều cùng một lúc vì nếu cho nhiều nước quá nó sẽ nát nhưng nếu cho ít quá thì nó sẽ cứng , cách tốt nhất là mình vừa bóp vừa cho dần từng ít nước, cứ làm như thế cho lúc nào nó đủ độ dẻo thì bỏ vào hộp rồi ủ trong 2-3 ngày rồi mang đi câu .

Mồi câu lăng xê nói chung là nó cũng hơi giống thính câu lục nhưng thính câu lục thì nát hơn nhiều và không thể bóp vào lưỡi câu trực tiếp được , Nếu bác muốn chế biến thính câu lục thành mồi lăng xê thì bác cho thêm bánh mỳ xay và cám gạo vào hoặc nói theo cách khác là làm thế nào làm cho mồi nát trở thành mồi dẻo .
Bác có thể bấm vào đây để có thêm thông tin về cách chế biến mồi lăng xê .
3.> Cách câu các loại cá .
Nói chung là các loại cá có nuôi trong hồ là có thể câu được hết trừ cá săn mồi . Muốn làm được điều đó thi mình phải tìm hiểu xem là loại cá mà mình muốn câu đo nó ăn mồi gì ăn giờ nào và ăn ở mức nước sau bao nhiêu ? Theo tôi thì tôi chỉ câu 2 kiểu thôi đó là câu mặt nước và câu chìm .

Kiểu câu mặt nước dùng lưỡi + phao

Kiểu câu chìm không dùng phao .

Trên đây là kỹ thuật cơ bản câu lăng xê ! Nếu còn chỗ nào bác chưa hiểu rõ thì PM nhé và còn chỗ nào chưa chính xác thì xin các bác bổ xung thêm

Thank

Bài đã được sửa bởi CODEN; 28-05-2007 vào lúc 01:09 PM Lý do: Sửa chút lỗi đánh máy
YAKUSA đang offline   Trả lời với trích dẫn
6 thành viên dưới đây đã cảm ơn YAKUSA vì bài viết hữu ích này:
biendem51 (12-04-2011), ky Anh Duong (17-05-2013), lee2810 (17-05-2012), manh84 (30-04-2013), phongcauca (09-09-2011), volang (24-04-2013)
Cũ 28-05-2007, 01:24 PM   #3
hongquang
nháy nháy tụt
Points: 7,693, Cấp bậc: 58 Points: 7,693, Cấp bậc: 58 Points: 7,693, Cấp bậc: 58

Ảnh đại diện hongquang

Cảm ơn: 934
Được cảm ơn 212 lần trong 76 bài viết
Mặc định Re: Cac cao thu chi giao cho em mot it kinh nghiem cau lang xe d­uoc khong?

Cám ơn a Thiệp rất nhiều.
e thỉnh thoảng cũng sử dụng môn này,nhưng chẳng đc cá bao giờ:.Đọc bài này của a mới biết mình ko biết câu lăng xê.:matcuoi ^
hongquang đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 30-05-2007, 12:24 AM   #4
Nguyen Anh Tuan
Newbie

Trích:
Nguyên văn bởi Nguyen Anh Tuan Xem bài viết
Chao cac bac, em la nguoi moi dang nhap dien dan nay. Em cung da cau mot thoi gian, nhung chi la cau luc vao nhung ngay nghi vi dieu kien cong viec va gia dinh nen khong co nhieu thoi gian de co the dau tu nhieu cho no mac du di cau la mot dieu em rat thich. Moi day tinh co em co biet den trang web nay doc thay tren dien dan nay va clb cua minh co nhieu nguoi cau ca gioi qua, em mong moi nguoi co the chia se mot chut kinh nghiem cua minh giup em co the hoc hoi duoc ky thuat cau lang xe duoc khong vi nhieu lan di cau thay nhieu nguoi cau lang xe thuong bat duoc nhieu ca to. Neu cac bac nhiet tinh giup do thi cho phep em hoi vai dieu duoi day ve ky thuat cau lang xe:

_Cac dung cu khi cau lang xe (neu co hinh minh hoa thi em cam on cac bac nhieu), cach lap cac dung cu do
_Cac mac moi, va cac loai moi khi cau lang xe
_Cac loai ca co the cau lang xe va ky thuat cau chung(dac tinh ky thuat cau cua tung loai ca)
Cam on bac yasuka da nhiet tinh giup do, hom nay toi cung da di mua mot cai luoi lang xe roi, toi mua loai cau chim khong dung phao, nho bac chi giao hom nao do toi se sang ben Gia Lam tap cau loai nay xem the nao, hien tai toi dang co mot can cau luc va mot may lang xe toi di muon duoc khong biet no co hop voi nhau va cau lang xe duoc khong? Xem phan can cau ma bac chi cho toi, toi thay no hoi giong voi can cau fly. Neu khong phien bac co the noi cho toi cach theo doi ca an moi khi cau lang xe khong(khi nao minh co the giat duoc ca khi cau lang xe)?
Toi co xem qua phan thong tin cua bac, neu khong phien bac co the cho toi hoi bac la nguoi Viet Nam hay la nguoi Lao? Cam on bac rat nhieu ve su giup do nhiet tinh cua bac. Rat vui neu co the giup bac duoc dieu gi!
Cũ 30-05-2007, 10:52 AM   #5
YAKUSA
Life Member
Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69

Ảnh đại diện YAKUSA

Trích:
Cam on bac yasuka da nhiet tinh giup do, hom nay toi cung da di mua mot cai luoi lang xe roi, toi mua loai cau chim khong dung phao, nho bac chi giao hom nao do toi se sang ben Gia Lam tap cau loai nay xem the nao, hien tai toi dang co mot can cau luc va mot may lang xe toi di muon duoc khong biet no co hop voi nhau va cau lang xe duoc khong? Xem phan can cau ma bac chi cho toi, toi thay no hoi giong voi can cau fly. Neu khong phien bac co the noi cho toi cach theo doi ca an moi khi cau lang xe khong(khi nao minh co the giat duoc ca khi cau lang xe)?
Toi co xem qua phan thong tin cua bac, neu khong phien bac co the cho toi hoi bac la nguoi Viet Nam hay la nguoi Lao? Cam on bac rat nhieu ve su giup do nhiet tinh cua bac. Rat vui neu co the giup bac duoc dieu gi!
Bác Nguyen Anh Tuan ơi !
- Theo bác nói là bác muốn câu lăng xê bằng cách dùng cần câu lục theo tôi thì dùng cần lục câu lăng xê cũng được thôi thậm trí tôi còn không dùng cần, không dùng máy vẫn câu lăng xê tốt :matcuoi ^. Nói tóm lại là bác có thể dùng cần loại nào, máy loại nào cũng được tất miễn là có thể quăng mồi ra giữa hồ hoặc điểm mà bác nghĩ là có cá, chỉ có thế là được nhưng nếu muốn câu được cảm giác hơn thì phải dùng cả bộ của nó! . Nếu bác nghĩ là chưa chắc sẽ thích môn câu lăng xê này thì bác có thể đầu tư tầm 150,000vnd bác có thể mua được cả cần và máy lăng xê của China và thử đi chiến xem !
- Cách theo dói cá ăn mồi khi câu chìm thì không có gì khó đâu bác ! Câu lăng xe là một môn câu mang tính giải trí là chính ( Vừa câu vừa chơi ) bác cứ ném mồi ra rồi tìm chỗ cắm cần thật chắc rồi cắm cần vào và thả phanh máy câu ra một chút sau đó ngồi nhậu nhẹt với bạn bè:matcuoi ^ . lúc nào cá nó ăn mồi nó sẽ khéo thật mạnh và máy nó sẽ kêu lên lúc đó là lúc giật cần và kéo cá lên , Nhưng có một số loại cá nó không kéo cần ngay trong trường hợp này bác phải xem cái đâu cần ấy hoặc là xem qua giây cước cách này thì bác phải kẹp một ít mồi bằng đầu ngón tay vào giây cước cách đâu cần 40-50 cm lúc nào có cá cắn mồi thì cái mồi mà mình kẹp vào giây cước nó sẽ nhày lên nhày xuống lúc đây là bác giật luốn .

Kiểu theo dói theo giây cước .
Còn cái cuối cùng tôi xin trả lời bác về việc bác hỏi tôi là người VN hay người Lào . Tôi xin trả lởi tôi là người Lào:matcuoi ^ chắc bác mới tham gia diễn đàn này phải không ?

Áo đỏ chính là tôi và bộ cần câu lăng xê đó:matcuoi ^
Còn vẫn đề gì chưa hiểu bác cứ Pm nhé nếu tôi biết tôi sẽ trả lời bác ngay . Bác yên tâm đi vì ở đây là HFC nơi cùng học hỏi và cùng chia sẻ .
Thank
4 thành viên dưới đây đã cảm ơn YAKUSA vì bài viết hữu ích này:
Hungvd (05-08-2013), lee2810 (17-05-2012), Nghiêng (01-10-2012), volang (24-04-2013)
Cũ 31-05-2007, 09:04 PM   #6
khunglongcoi
All Fishing
Points: 35,157, Cấp bậc: 100 Points: 35,157, Cấp bậc: 100 Points: 35,157, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện khunglongcoi

Cảm ơn: 103
Được cảm ơn 367 lần trong 94 bài viết
Mặc định Chào Thiệp

Thiệp àh , có đang ở VN không ? Thứ 7 này đi câu hồ đồng quê cùng anh em cho vui .
Thân
khunglongcoi đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 01-06-2007, 12:00 AM   #7
Nguyen Anh Tuan
Newbie

Cha! Thi ra bac la ng­uoi Lao, chac bac o Viet Nam lau roi phai khong? Vi toi thay von tieng Viet cua bac kha that.Toi cung moi tham gia dien dan nay thoi vi cung moi biet den no, truoc day co nghe noi HFC nhung bay gio moi biet, thu tham gia de co the hoan thien hon kha nang cau cua minh. Toi hien dang o Ba Dinh - Ha Noi, cong tac trong mot don vi cua Buu Dien. Bac o Viet Nam duoc lau chua? Nhin bac toi doan la bac da co gia dinh
Toi dang co mot may lang xe nhung hien tai no khong duoc tot lam, hom nay di ngang qua Ho Tay thay ho cau lang xe bang bat cuoc, toi nghi no cung hay va don gian nhung ky thuat co ve hoi kho. May tuan truoc toi co di cau o ho Hong Van, thay nhieu nguoi cung cau bang bat cuoc, hinh nhu bay gio cac cao thu thich dung loai do hay sao vay. Ho do toi thay cung nhieu ca, nhung xa qua. Bac thay cac ho cau o Viet Nam voi o Lao co khac nhau khong?
Mot lan nua xin cam on xin cam on bac rat nhieu va mong mot ngay nao do co the giup gi duoc cho bac!

Tuan
Cũ 01-06-2007, 01:25 PM   #8
YAKUSA
Life Member

Ảnh đại diện YAKUSA

Mặc định Re: Chào Thiệp

Trích:
Nguyên văn bởi khunglongcoi Xem bài viết
Thiệp àh , có đang ở VN không ? Thứ 7 này đi câu hồ đồng quê cùng anh em cho vui .
Thân
Anh Thắng ơi hôm nay em lại phải về Lào thứ 3 em mới tới VN , tuân này không đi câu cùng anh được rồi để hôm câu thi ở Đồng Quê 2 em sẽ đi làm cồ đồng viên nhé !:matcuoi ^
Cũ 01-06-2007, 01:43 PM   #9
YAKUSA
Life Member

Ảnh đại diện YAKUSA

Trích:
Toi dang co mot may lang xe nhung hien tai no khong duoc tot lam, hom nay di ngang qua Ho Tay thay ho cau lang xe bang bat cuoc, toi nghi no cung hay va don gian nhung ky thuat co ve hoi kho. May tuan truoc toi co di cau o ho Hong Van, thay nhieu nguoi cung cau bang bat cuoc, hinh nhu bay gio cac cao thu thich dung loai do hay sao vay. Ho do toi thay cung nhieu ca, nhung xa qua. Bac thay cac ho cau o Viet Nam voi o Lao co khac nhau khong?
Mot lan nua xin cam on xin cam on bac rat nhieu va mong mot ngay nao do co the giup gi duoc cho bac! Tuan
Nói về hồ câu ở Lào cũng giống ở VN thôi chỉ khác nhâu mỗi cách câu thôi ! ở bên Lào 40% là câu lăng xê , 40% câu mồi giả, 15% câu cần tay lưỡi đơn còn 5% là câu kiểu khác ... . Việc dùng bát câu cá thì tôi nghĩ là tùi thói quên của mọi người thôi nếu biết dùng cũng rất là hay nhưng tôi không biết gì về kỹ thuật về đánh bát cả:matcuoi !:matcuoi ! Nếu bác muốn câu xa thì bác dùng cách câu lăng xê là hợp nhất bác có thể ném xa tầm 60m -80m muốn ném được xa thì bác phải tập quăng thật nhiều.

Thank
Cũ 03-09-2012, 03:06 AM   #10
quanvu1978
Newbie
Points: 1,104, Cấp bậc: 18 Points: 1,104, Cấp bậc: 18 Points: 1,104, Cấp bậc: 18

Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Các bác cho hỏi tại sao câu lăng xê phải theo mùa, câu lăng xê chỉ có một số mùa là sao vậy, mong được giải thích
quanvu1978 đang offline   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật