Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > NƠI THẢO LUẬN CỦA CÁC THÀNH VIÊN > Thảo luận chung

Thảo luận chung Meeting and talking room

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 27-11-2010, 05:18 AM   #1
ca chep no kill
Life Member
Points: 50,421, Cấp bậc: 100 Points: 50,421, Cấp bậc: 100 Points: 50,421, Cấp bậc: 100
Activity: 5% Activity: 5% Activity: 5%

Ảnh đại diện ca chep no kill

Cảm ơn: 1,887
Được cảm ơn 7,137 lần trong 880 bài viết
Mặc định Cần tay câu chép bằng sợi dây thun

Chào các bác
Đầu tuần có 1 người bạn ghé qua thăm rồi nói chuyện câu kéo rồi hỏi tôi
À lâu nay mày có gặp thàng Paul ko?
Lâu nay ko gặp nó,ko biết nó còn đi câu ko?
Nghe nói mấy năm nay nó chuyển hướng câu chép hàng khủng qua cách câu chép 10 kg trở lại vả lại câu với cành câu tay
Cành câu tay tao ko hiểu ý mày muốn nói
Thật nó câu cành tay với sợi giây thun
Giây thun,tao chẳng hiểu mày muốn nói gì,thôi để nay mai rảnh lên internet tham khảo.
Vâng đúng vậy cần thủ nào cũng kiếm cách câu để nhận cái Cảm Giác Mạnh
Và cách câu chép với cành tay đã đưa vô 1 sân chơi mới mẻ này,có lẽ sang năm tôi cũng thử cái Phê này,nói ra cũng chẳng tốn kém mấy
Tham khảo đồ câu:
cần 6 mét tới 10 mét, giây thun 1,8mm tới 2,5 mm(có thể giãn ra gấp từ 6 tới 7 lần với độ dài của nó), lưỡi câu 8,10,12,14,16
phao 0,80g ,chì,cước 14 tới 20/°°
Các bác hãy cói Youtube này cách họ luồn giây thun vô cành câu tay,và sẽ thấy họ cuốn băng keo ở giới cành câu để đôi khi gặp hàng khủng cắn vô kéo ko nổi và sợ gẫy cành câu (khúc đầu cành câu) là tẩu thoát còn ta thì ủm suống ao kéo chú mày lên.Cách đưa cá vô bờ có thể ngồi tĩnh tâm
http://www.dailymotion.com/video/x79...ue-carpe_sport

Thân chào
ca chep no kill đang offline   Trả lời với trích dẫn
5 thành viên dưới đây đã cảm ơn ca chep no kill vì bài viết hữu ích này:
dutluc (27-11-2010), kimhuolz (29-04-2011), Mr.Ken (29-11-2010), nguyenminhlochp (29-11-2010), Thành Hưng (27-11-2010)
Cũ 27-11-2010, 09:06 AM   #2
PhÁo
ISO Gamer
Points: 34,639, Cấp bậc: 100 Points: 34,639, Cấp bậc: 100 Points: 34,639, Cấp bậc: 100
Activity: 9% Activity: 9% Activity: 9%

Ảnh đại diện PhÁo

Cảm ơn: 4,401
Được cảm ơn 4,888 lần trong 722 bài viết
Mặc định Re: Cần tay câu chép bằng sợi dây thun

Trích:
Nguyên văn bởi ca chep no kill Xem bài viết
Chào các bác
Đầu tuần có 1 người bạn ghé qua thăm rồi nói chuyện câu kéo rồi hỏi tôi
À lâu nay mày có gặp thàng Paul ko?
Lâu nay ko gặp nó,ko biết nó còn đi câu ko?
Nghe nói mấy năm nay nó chuyển hướng câu chép hàng khủng qua cách câu chép 10 kg trở lại vả lại câu với cành câu tay
Cành câu tay tao ko hiểu ý mày muốn nói
Thật nó câu cành tay với sợi giây thun
Giây thun,tao chẳng hiểu mày muốn nói gì,thôi để nay mai rảnh lên internet tham khảo.
Vâng đúng vậy cần thủ nào cũng kiếm cách câu để nhận cái Cảm Giác Mạnh
Và cách câu chép với cành tay đã đưa vô 1 sân chơi mới mẻ này,có lẽ sang năm tôi cũng thử cái Phê này,nói ra cũng chẳng tốn kém mấy
Tham khảo đồ câu:
cần 6 mét tới 10 mét, giây thun 1,8mm tới 2,5 mm(có thể giãn ra gấp từ 6 tới 7 lần với độ dài của nó), lưỡi câu 8,10,12,14,16
phao 0,80g ,chì,cước 14 tới 20/°°
Các bác hãy cói Youtube này cách họ luồn giây thun vô cành câu tay,và sẽ thấy họ cuốn băng keo ở giới cành câu để đôi khi gặp hàng khủng cắn vô kéo ko nổi và sợ gẫy cành câu (khúc đầu cành câu) là tẩu thoát còn ta thì ủm suống ao kéo chú mày lên.Cách đưa cá vô bờ có thể ngồi tĩnh tâm
http://www.dailymotion.com/video/x79...ue-carpe_sport

Thân chào
Chào bác cá chép!
Cách câu cần tay có sợi dây chun thì anh em câu Đài đã sử dụng rồi bác ạ, dây chun 1 đầu móc vào chuôi cần, 1 đầu móc vào chống cần hoặc ..... cổ tay, chân , gặp cá to thả cần xuống nước, cá cứ việc lôi cả cần cả chun chạy một lúc mệt là ta kéo lên thôi. Bác tham khảo thêm trong các bài viết liên quan đến câu tay kiểu Đài loan nhé

PhÁo đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn PhÁo vì bài viết hữu ích này:
ca chep no kill (27-11-2010), Thành Hưng (27-11-2010)
Cũ 27-11-2010, 11:17 AM   #3
dutluc
Full Member
Points: 8,178, Cấp bậc: 61 Points: 8,178, Cấp bậc: 61 Points: 8,178, Cấp bậc: 61
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện dutluc

Cảm ơn: 758
Được cảm ơn 801 lần trong 144 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi phaoden Xem bài viết
Chào bác cá chép!
Cách câu cần tay có sợi dây chun thì anh em câu Đài đã sử dụng rồi bác ạ, dây chun 1 đầu móc vào chuôi cần, 1 đầu móc vào chống cần hoặc ..... cổ tay, chân , gặp cá to thả cần xuống nước, cá cứ việc lôi cả cần cả chun chạy một lúc mệt là ta kéo lên thôi. Bác tham khảo thêm trong các bài viết liên quan đến câu tay kiểu Đài loan nhé
Có 2 kiểu chơi cần tay với dây chun , kiểu luồn dây trong đọt cần như bác cá chép giới thiệu và kiểu cột chun chuôi cần như pháo nói.
Các cụ có thể tham khảo thêm 1 kiểu chơi mà đại ca Chép rồng-Tortue rùa (diễn đàn câu cá Việt Nam) hướng dẫn
dutluc đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn dutluc vì bài viết hữu ích này:
ca chep no kill (27-11-2010), kapor (27-11-2010), Thành Hưng (27-11-2010)
Cũ 27-11-2010, 08:59 PM   #4
ca chep no kill
Life Member
Points: 50,421, Cấp bậc: 100 Points: 50,421, Cấp bậc: 100 Points: 50,421, Cấp bậc: 100

Hôm nay liên lạc Paul và Paul có giải thích rằng lúc này ko còn thì giờ để đi câu xa nữa nên gần nhà có cái hồ khoảng 1 ha nên rảnh rỗi ra đó câu để kiếm cảm giác cũng phê lắm.Theo hình ảnh cách hướng dẫn:

H = dây chun(2,5mm) thắt với móc nối A được luồn qua cành B với sự trợ giúp với sợi giây kém C
Sau đó luồn qua D,E(khớp chỉnh côn),F thắt nơ,hình G là chận dây chun lại

Theo sự tham khảo cách câu này cũng phải để ý hồ nào nhiều Chép từ 10 kg trở lại và hồ câu đừng quá lớn khoảng 1 tới 2 ha .cách câu cũng ko tốn kém cho lắm.
Theo Paul giải thích đỡ mất công làm Boilie như câu chép cụ,chỉ dùng hạt ngô,hạt...ngâm cho mềm,có mùi thơm ngọt đơn giản ,cách câu thì mới đầu thả mồi câu như thường dụ cá nhỏ tới nỉa rồi sau 15 phút hãy thả những hạt mồi xuống với cái gáo nhỏ đúng tầm câu nên thả nhẹ nhàng nếu ko cá hoảng sợ sẽ bỏ chạy, khoảng tiếng sau thì đàn chép sẽ tới ăn.

Các bác xem file Youtube này

http://www.youtube.com/watch?v=izcebhLCNh8

Nếu nhà bác nào có hồ và nuôi vài em chép khoảng 4kg thử thí nghiệm coi có phê ko rồi cho anh em biết được thêm vài kinh nghiệm.(Chép ko lắc như Lambada,mà nhún nhẩy như điệu Valse đùa cho vui)
Thêm 1 file youtube cuộc thi câu chép với cần tay

http://www.youtube.com/watch?v=dH5xdLIs3xg

Thân chào
Những thành viên sau đã cảm ơn ca chep no kill vì bài viết hữu ích này:
kamiho (28-11-2010)
Cũ 27-11-2010, 09:56 PM   #5
Thành Hưng
Newbie
Points: 1,522, Cấp bậc: 22 Points: 1,522, Cấp bậc: 22 Points: 1,522, Cấp bậc: 22

Ảnh đại diện Thành Hưng

Cảm ơn: 305
Được cảm ơn 63 lần trong 20 bài viết

Thời gian gần đây, công việc bận rộn cũng như phải làm vài số việc cho gia đình, em đã tạm gác cái món câu 6, nhưng mấy hôm nghe kụ tổ trưởng của em nói lúc nào tau bận, nếu vật quá tau đem cừn Iso câu đơn, mồi chỉ cần mua túi 3D và một số phụ kiện trộn vào là đi đánh thoải mấi. Trong khi lão tổ viên cũng hay nói đến món câu đài, thực tế em chẳng hiểu câu đài thía nào cả, các bác đừng cười nhá. Nhưng may là diễn đàn nhà ta cũng đã nói nhiều đến cách câu đài, em vội vào seach luôn và mua đồ về và thử cảm giác, Nghe các bác nhà ta nói nhiều đến dây chun khi dính cá to thả cần ra cho nó chạy đến khi mệt thì kéo vào. Em tìm mãi chả thấy chỗ nào bán. Nhưng cứ vác cừn đi câu thử cái đã, do sợ nhanh chán nếu như ngày đầu móm, quyết định đến hồ nhà tay đồng hao khai cừn, Hồ nhà hắn thả toàn cá trắm cỏ thôi các bác ợ. Biết vậy em trộn ít bột sắn vào mồi, thả mồi được nửa tiếng thì phao cứ thế tụt một lúc giật phát có em gì đó chạy ngang, chạy ngược, không tài nào nhắc cho nó nổi lên mặt nước được. Trong đầu lúc đó mới chợt nghĩ, thôi chết rồi, dây chun không có, nhỡ nó chạy ra ngoài thì sao, vừa nghĩ đến đó thì đúng nó lao vù phát ra ngoài các bác ợ, phựt phát thoai cước đứt lưỡi mất theo cá. Ngồi tiếc ngẩn tiếc ngơ một lúc, em mới nghĩ đến cái bát gỗ quấn cước thỉnh thoảng đánh lục để trong túi. Thì là vác nó ra buộc đoạn khóa và móc vào cái móc ở cuối cừn và chỉnh lại thẻo lưỡi đôi câu tiếp. Một lúc sau lại thấy phao tì đẹp, giật phát thấy đầu cừn cong vút, lúc đó chú cá chạy vù ra xa, nhưng làm sao mà thoát được vì em đã có cái bát gỗ roài, cứ thế thả cừn dùng cái bát gỗ quấn cước, thả cước cho chú cá chạy thoải mái. một lúc thì nó cũng lên bờ, cân lên thì đúng 3kéo các cụ ạ. Buổi câu thành công tốt đẹp, Nhưng em nghĩ ngoài cách dùng dây chun của bác phaoden và một số cách khác của anh em, việc dùng bát gỗ quấn cước cũng rất tiện lợi. Có cách nào hay hơn nữa mời các bác cùng thảo luận và cho ý kiến.
Thành Hưng đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 27-11-2010, 10:53 PM   #6
kapor
Newbie
Points: 8,262, Cấp bậc: 61 Points: 8,262, Cấp bậc: 61 Points: 8,262, Cấp bậc: 61

Ảnh đại diện kapor

Cảm ơn: 535
Được cảm ơn 609 lần trong 75 bài viết

Nhà em thường câu Lăng-xê,nhưng cách đó nhàn quá.Cá cắn câu: tự sốc lưỡi,nên ra hồ câu nhà em cứ uống tẹt ga rồi lăn quay ra ngủ-lúc nào cái Chíp kêu ò í e là nhà em dậy giật rồi lôi cá vào...Nhà em lại ngủ say nên cá cắn thì không biết,chỉ lúc vào rọ thì mới biết-do thằng bạn đánh thức...hik(Cá tât nhiên là của mình,mà lại không được dòng:vì ngủ say..ghét thật)
Bây giờ nhà em chuyển sang chơi 1 cần Lăng-xê và 1 cần câu Đài (cần 6 mét và cột dây chun ở đuôi cần).Em sẽ chơi thêm cả dây chun ở ngọn cần nữa..
Thanks bác Rùa và bác Dutluc.
kapor đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 28-11-2010, 03:17 AM   #7
ca chep no kill
Life Member

Tất cả môn thể thao là để kiếm cái Cảm Giác ví dụ:
Lái xe moto là muốn xả hét ga ,lái xe hơi cũng muốn cho kim chạy quá compteur như ở bên âu châu,chỉ ngoài Đức ra trên xa lộ là có quyền chạy bốc compteur còn những nước khác 180km/giờ bị chụp radar là rút bằng lái tại chỗ nhưng vẫn có người chạy.Ở VietNam cũng có màn đua xe vâng ở đâu cũng thế và môn thể thao nào người chơi tự tìm cái mà ta gọi (kiếm Cảm Giác).Việc câu kéo cũng vậy mỗi người có 1 cách câu và theo khả năng và nhu cầu.Nếu mình có sự sáng tạo cũng là điều rất tốt để chúng ta và cả thế giới chia sẻ, học hỏi.Cũng tùy thuộc sở thích của mỗi cá nhân.

Nếu như bác Kapor nói câu lancer nhàn quá (tôi ko hiểu ý) , ra hồ uống tẹt ga cũng là cái riêng của bác sở thích cá nhân , mỗi người có mỗi sở thích riêng

Đối với tôi nếu mình đam mê 1 môn nào và cảm thấy thích hợp là tôi theo tới cùng để kiếm thấy cái cảm xúc đó (Niềm vui ta tự kiếm và được chia sẻ) và (cũng tự chuốc lấy cái đam mê)

Cách câu này là những cần thủ (chuyên chép cù) mới tạo ra một sân chơi các đây vài năm để ( kiếm Cảm Giác)

Như câu Lure cảm nhận được khi cá cắn,giựt sớm hụt giựt trễ hụt và khi họ đã có cái cảm giác chắc chắn lúc đó con cá ko lọt qua cái cần của họ. Mà chính cả câu cần tay khi ta thấy cái phao đang tụt xuống ko khéo giựt cũng bị xẩy và khi cá dính lưỡi cũng cho ta Cảm Giác
Thân chào
Cũ 28-11-2010, 09:49 AM   #8
kapor
Newbie
Points: 8,262, Cấp bậc: 61 Points: 8,262, Cấp bậc: 61 Points: 8,262, Cấp bậc: 61

Ảnh đại diện kapor

Cảm ơn: 535
Được cảm ơn 609 lần trong 75 bài viết

Bác Cachep no kill ah,chắc là bác cũng chơi lancer nên bác bảo nhà em:sau khi đặt cần-rải mồi...thì mình đâu còn việc gì để làm nữa đâu.Ngoài việc ngồi chờ hoặc nằm chờ cái máy báo cá kêu ò í e...
Đợt về Hà nội vừa rồi,nhà em lại nghiện thêm được món câu Đài:sau mấy lần xem các bác ở CLB Tràng an câu thi ở hồ Toàn Lan gần nhà.Nhà em cũng lên nhà Hoằng Tèo chợ giời làm luôn một mớ phao,mồi,lưỡi..về để tập chơi.
Khi mua cái cần tay 6 mét để câu Đài ,nhà em cũng định cho luồn chun vào trong đọt cần để chơi kiểu Đông-Tây kết hợp.Nhưng thằng Tây bán đồ câu bảo : phải cắt bớt ngọn cần đi khoảng 20 cm(vì đầu cần đặc-muốn có lỗ luồn chun thì phải cắt ngắn)Nên nhà em xót cần nên thôi: mà chọn cách buộc dây chun vào đuôi cần vậy.Bây giờ thì buộc cả dây chun đầu cần theo kiểu của bác Rùa-Thanks bác Rùa và bác Dutlut phát nữa.
Nhà em khoái câu đêm,mà cái phao Đài mua nhà Hoằng Tèo thì sắp tèo mất rồi (nó bị nứt khi nhà em tháo lắp Pin) mà nhà đó có mỗi loại bán hơn 100k thì phải.Có bác nào biết chỗ nào bán nhiều loại phao Đài câu đêm thì mách nhà em,để sắp tới có bạn về Hanoi nhà em nhờ mua.
kapor đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 28-11-2010, 05:27 PM   #9
Cái Bang
Full Member
Points: 4,983, Cấp bậc: 45 Points: 4,983, Cấp bậc: 45 Points: 4,983, Cấp bậc: 45

Ảnh đại diện Cái Bang

Cảm ơn: 1,480
Được cảm ơn 214 lần trong 119 bài viết

Buổi câu thành công tốt đẹp, Nhưng em nghĩ ngoài cách dùng dây chun của bác phaoden và một số cách khác của anh em, việc dùng bát gỗ quấn cước cũng rất tiện lợi. Có cách nào hay hơn nữa mời các bác cùng thảo luận và cho ý kiến.[/QUOTE]

mời bác Thành Hưng mua iso số nhỏ thôi 1.0 chẳng hạn bác lắp máy Cò thì câu Đài còn phê nữa. nhà em bây giờ chỉ có ISO đài.
Thành Hưng (29-11-2010)
Cũ 30-11-2010, 04:49 AM   #10
ca chep no kill
Life Member

Vâng cách câu nhiều loại hình thức khác nhau :
bát gỗ cuốn cước, lon sữa bò cuốn,dép đi cuốn cước,cành cây,cành tre ....đủ mọi cách để câu lấy cá.Nhưng rồi 1 ngày , oh! cành prosurf shimano,cành olympic,cành tica ,oh! máy daiwa,shimano,3 vòng bi,5 vòng bi.... Aha ! cũng muốn 1 ngày cách câu của mình nhìn thấy Profes,perfect (Chuyên). Đùa vui với các bác hãy bỏ qua
Theo cách câu mỗi người mỗi quan điểm khác nhau.

Cách câu này:

*Cảm giác (dòng với cá)
*cần thủ câu đài họ chứng minh cành câu tay có thể câu được những chú cá khoảng 10kg trở lại,thay vì câu lancer mà xưa nay đụng vô hàng khủng đối với họ là khó chơi theo cách nhìn(pro).Cũng như cách câu Fly chẳng hạn cũng như thế.

File youtube kéo em chép 6,5 kg

http://www.dailymotion.com/video/xdu...la-canne_sport

theo sự tham khảo cách dòng với cá dây câu từ trái qua phải lúc nào cũng nghiêng khoảng 45° nếu ko có thể xảy ra biến cố

Thân chào
Những thành viên sau đã cảm ơn ca chep no kill vì bài viết hữu ích này:
tuongmom (30-11-2010)

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn có thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn có thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài