Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện > HTX TOÀN LỢI

HTX TOÀN LỢI Góc thư giãn

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 05-09-2009, 10:24 AM   #11
laohac
Newbie
Points: 4,234, Cấp bậc: 41 Points: 4,234, Cấp bậc: 41 Points: 4,234, Cấp bậc: 41
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 157
Được cảm ơn 30 lần trong 13 bài viết
Mặc định Re: thính câu trôi

Trích:
Nguyên văn bởi Mạnh Quý Xem bài viết
làm thế này mà cụ trộn thêm bã bia vào cho đủ dẻo em đảm bảo cụ để 15 ngày không thối 1 tí nào cả . câu hiệu quả nhất khi thính ủ đc 1 tuần

ĐÂY LÀ BÀI THỨ 2

TRONG MỖI 1 KG CÓ
- cua xay ...... 0,1 kg
- khoai lang ....o,2kg
- cám cò ........0,4kg
- thính gạo .....0,1kg
- thính đỗ tương 0,1kg
- mẻ + tá dược vừa đủ

CÂCH LÀM
cua xay để 1 hôm . său đó cho mẻ vào nó sẽ sủi bọt như ( vắt chanh vào mắm tôm )său đó trộn đều các loại còn lại vào ủ tiếp 1h său thì câu.

làm thính này nên đánh đầu cần vì trôi ấn độ sẽ vào ổ ngay său khi thả thính .
Chẳng biết sao bác Mạnh lại đưa cái topic này vào mục cần thủ cười .
Nhà em mới thử làm theo, mùi cua đồng thối xộc tí chết ngất, may mà ăn sáng xong mới trộn mồi không thì hết hứng, mà tí nữa thì cũng ói ra cho cá luôn .
Báo cáo bác là sáng nay em câu ở hồ có rất nhiều rôphi con từ 2 - 4 ngón tay, trôi và trắm tương đối, chép cũng nhiều. Nhưng lũ rôphi con nó quấy kinh quá. Ném cục mồi đầu tiên nặng khoảng 1kg, sau 20 phút là hết mồi nhưng vẫn kịp dòng 2 em trôi đầu 1, bong 1 (ko biết con gì chỉ thấy lưỡi dính nhiều nhớt) - nhưng 2 em trôi này lại là trôi trắng chứ không phải trôi ấn ). Ném cục mồi thứ 2 (lần này thì trộn thêm đất sét vào cho đỡ rôphi) nhưng ko được chú nào. Nhà em câu lưỡi 6 mèo ngồi của bác Dũng râu, link 1, cần thì chẳng biết vì hàng nội địa cũ, dẻo như cần ISO.
Có vị gì thay hay làm bớt cái mùi cua xay ủ đó không bác, kinh quá bác ơi
laohac đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 05-09-2009, 11:59 AM   #12
huu_hl
Newbie

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

các bác oi em lam thủ rồi nhưng chẳng thấy chú nào cả .em ngồi cả buổi mà chăng được dật cái nào cả. hay em không xát cá . có bác nào bảo em với
huu_hl đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 05-09-2009, 01:30 PM   #13
caudem
Newbie

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi laohac Xem bài viết
Chẳng biết sao bác Mạnh lại đưa cái topic này vào mục cần thủ cười .
Nhà em mới thử làm theo, mùi cua đồng thối xộc tí chết ngất, may mà ăn sáng xong mới trộn mồi không thì hết hứng, mà tí nữa thì cũng ói ra cho cá luôn .
Báo cáo bác là sáng nay em câu ở hồ có rất nhiều rôphi con từ 2 - 4 ngón tay, trôi và trắm tương đối, chép cũng nhiều. Nhưng lũ rôphi con nó quấy kinh quá. Ném cục mồi đầu tiên nặng khoảng 1kg, sau 20 phút là hết mồi nhưng vẫn kịp dòng 2 em trôi đầu 1, bong 1 (ko biết con gì chỉ thấy lưỡi dính nhiều nhớt) - nhưng 2 em trôi này lại là trôi trắng chứ không phải trôi ấn ). Ném cục mồi thứ 2 (lần này thì trộn thêm đất sét vào cho đỡ rôphi) nhưng ko được chú nào. Nhà em câu lưỡi 6 mèo ngồi của bác Dũng râu, link 1, cần thì chẳng biết vì hàng nội địa cũ, dẻo như cần ISO.
Có vị gì thay hay làm bớt cái mùi cua xay ủ đó không bác, kinh quá bác ơi
bài thính này của bác mạnh là bài thính đánh trôi trắng, chứ không phải trôi ấn độ. các cụ dùng bài thính này để đánh ở hồ nhiều trôi ấn độ thì chỉ có móm . vì cá trôi ấn độ không ăn mồi thối. thính có vị thối, nặng mùi chỉ có trê, chim, trôi trắng, rô phi vào ăn thôi.
túm lại bài thính trên của bác mạnh quý chính là thính trê, chim, trôi trắng. nhắc lại một lần nữa các cụ đừng lầm mà dùng thính này đi bắt trôi ấn là móm đó.
đề nghị các cụ khi dùng thính cần hỏi kỹ, đọc kỹ các khuyến cáo.
caudem đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn caudem vì bài viết hữu ích này:
trgidl (14-02-2014)
Cũ 05-09-2009, 02:31 PM   #14
troiindia
Newbie
Points: 6,051, Cấp bậc: 50 Points: 6,051, Cấp bậc: 50 Points: 6,051, Cấp bậc: 50
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 62
Được cảm ơn 146 lần trong 44 bài viết

Đây là thính câu trôi mà bạn lại câu hồ toàn chép thì không được
troiindia đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 05-09-2009, 03:48 PM   #15
dungmb
Life Member
Points: 15,171, Cấp bậc: 79 Points: 15,171, Cấp bậc: 79 Points: 15,171, Cấp bậc: 79
Activity: 4% Activity: 4% Activity: 4%

Ảnh đại diện dungmb

Cảm ơn: 1,868
Được cảm ơn 1,590 lần trong 351 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi huu_hl Xem bài viết
các bác oi em lam thủ rồi nhưng chẳng thấy chú nào cả .em ngồi cả buổi mà chăng được dật cái nào cả. hay em không xát cá . có bác nào bảo em với
Đi câu còn tùy thuộc vào nhiều vấn đề khác nữa bạn à, chẳng hạn như thời tiết chiếm 30% (có hôm trời nóng,thờitiết không thuận lợi,và h cá đi ăn tôi chưa nắm rõ, đi câu khai trương còn được mỗi con trắm. Thế nhưng khi biết được h cá đi ăn và thời tiết thuận lợi, hôm đó tôi vào câu sau 10 ngày khai trương kết quả không thể tin,từ lúc vào đến lúc về chỉ việc thả cần xuống chưa kịp đếm đến 5 giây phao đã tịt, do vậy còn nhiều yếu tố quyết định đến kết quả buổi câu lắm), h cá đi ăn, địa điểm câu, số lượng cá, chủng loại cá chiếm 30%, sau đó thính bã 30%.Đến đồ câu, kỹ năng câu cá ( có khi cá khủng chỉ vào động phao tý tị mà bạn để phao khoảng 5cm thì nó không tịt là phải, có khi cá khôn nó chỉ lắc lắc nhẹ một tý.) chiếm 10%. Có những hôm tôi đi câu có những con cá củ nhát thính và nhát linhk, thính có khi để 4 tiếng nó mới mò vào, vào chỉ chạm rất nhẹ dù tôi đã để phao sít sìn sịt mặt nước.
dungmb đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 15-10-2009, 05:31 PM   #16
hai2009
Newbie

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

chào các cụ trên 4r nhà cháu mới ra nhập diễn đàn nhà cháu mới tập câu lục và câu ở gần nhà vợ có cái (ao câu ) Tuấn Linh đối diện cây xăng văn giáp thường tín vì nó nhỏ quá nên nhà cháu gọi như vậy nhà cháu toàn móm vì vậy cháu muốn các cụ tư vấn giúp hồ nước rất đục và chua thì đánh bằng thính thơm hay thối ạ ( nhà cháu cảm ơn các cụ nhiiiiiieeuf)
hai2009 đang offline   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật