Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện > Ẩm thực

Công cụ Đánh giá chủ đề Kiểu hiển thị
Cũ 11-03-2008, 09:57 AM   #1
Tung_beo
Life Member
Points: 97,455, Cấp bậc: 100 Points: 97,455, Cấp bậc: 100 Points: 97,455, Cấp bậc: 100
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện Tung_beo

Cảm ơn: 1,502
Được cảm ơn 1,172 lần trong 261 bài viết
Mặc định Cá mè làm món gì ngon hả các bác?

Bác nào biết chỉ em với.
Em rât sợ cái tanh của cá mè.
Làm sao để ko tanh mà ngon nhảy.
Em cám ơn cả nhà.
Cũ 11-03-2008, 10:57 AM   #2
CODEN
All Fishing
Points: 64,716, Cấp bậc: 100 Points: 64,716, Cấp bậc: 100 Points: 64,716, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện CODEN

Cảm ơn: 3,366
Được cảm ơn 6,398 lần trong 874 bài viết
Mặc định Re: Cá mè làm món gì ngon hả các bác?

Chú Lính_mới này có vẻ trình cao rùi đấy nhỉ, mạnh dạn hỏi về cá mè cơ đấy. Mà này, chú đã "nhổ" được em mè nào chưa ?
Cá mè, các cụ ngày xưa vào mùa hạ thường làm món gỏi ăn... cho mát vì cá mè tính hơi hàn. Cá mè sạch vì chúng chỉ ăn phù du, không ăn tạp như các loại cá khác. Đấy là chuyện xưa, khi ao hồ còn chưa ô nhiễm. Ngày nay, chất thải sinh hoạt, công nghiệp... tống hết cả xuống hồ thì chớ dại xơi món này, nhiễm sán, nhiễm kim loại nặng, nghẻo có ngày.
Cá mè thường nấu canh chua (nấu riêu) và luộc là ngon.
Khi làm cá, đánh vẩy chặt vây, bỏ ruột, mang, và màng đen, mỡ trong bụng, rửa nước lạnh có pha chút giấm (loại dấm đóng trong chai lavie, 1/4 chai pha với một gáo nước), cắt miếng vừa ăn, để vào rổ cho ráo nước. Cách này vừa hết nhớt, vừa hết tanh.
Nấu riêu thì rán vàng, nấu canh chua có thể rán hoặc không. Nếu không rán thì đun nước thật sôi rồi thả cá vào như kiểu thuyền chài thì rất thơm ngon và không tanh.
Luộc cũng vậy, cho vào khi nước sôi, đập thêm củ gừng, cá chín thả thì là (ngò rí) để nguyên cây và hành củ cũng để nguyên cây và củ rồi vớt ra đĩa. Món này chú phải tập uống rượu mới hợp khẩu.
Chúc chú có bữa cá mè câu được thật ngon.
CODEN đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn CODEN vì bài viết hữu ích này:
Đức Anh (11-03-2008)
Cũ 11-03-2008, 01:11 PM   #3
Tung_beo
Life Member
Points: 97,455, Cấp bậc: 100 Points: 97,455, Cấp bậc: 100 Points: 97,455, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Tung_beo

Ô tính ra từ lúc em đi câu đến giờ là được cũng phải 4 5 con rồi đấy chứ.
To nhất được gần 3kg cơ.
Nhưng híc toàn cho hết vì em ko biết làm cái gì *_*.
THế nên em mới hỏi để lần sau đỡ phải tìm người để cho.
Thank anh Cò nhiều
Cũ 11-03-2008, 03:13 PM   #4
Thao Nguyen
Full Member

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 89 lần trong 33 bài viết

Chào Lính Mới,
Mình làm thế này này: Cá câu về làm ngay, rửa sạch, cắt đuôi, vây, đổ tí giấm vào miếng xơ (nắm lưới cũ, xơ mướp,...) vuốt cho sạch nhớt, mổ bụng móc hết nội tạng, cũng dùng cách trên nạo cho sạch màng đen bên trong, khi nào thấy sạch sẽ, thịt cá màu hồng hồng thì thôi. Nếu cẩn thận thì thêm tí dầu ăn đổ vào miếng xơ sạch vuốt lại khắp trong ngoài con cá, lúc đó sẽ hết nhớt hoàn toàn. Bây gì làm kiểu gì cũng ngon. Mình hay dùng dao sắc lọc hai bên lườn cá bóp xả ớt, nước mắm, đường, muối cho ngấm rồi nướng trên than hồng hay rán ròn. Phần còn lại cho vào nồi canh chua. Thịt cá mè rất thơm, chỉ tội hơi xương. Cá mè 2kg trở lên ăn mới ngon. Con mè to nhất mình được chén nặng 14kg mua ở Suối Hai, Ba Vì (cả cơ quan 30 người ăn không hết). Con mè to nhất câu được bằng lục ở SG nặng gần 10kg. Bọn mè to có người còn đánh giá cao hơn cả chép cùng trọng lượng đấy.
Ngoài đấy lạnh, làm một nồi canh chua cá mè nóng hổi thì sướng phải biết, nhẩy?

Thảo Nguyên
Thao Nguyen đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn Thao Nguyen vì bài viết hữu ích này:
Hoàng Tùng (11-03-2008), Đức Anh (11-03-2008)
Cũ 11-03-2008, 04:29 PM   #5
beovang
Full Member
Points: 56,415, Cấp bậc: 100 Points: 56,415, Cấp bậc: 100 Points: 56,415, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện beovang

Cảm ơn: 1,005
Được cảm ơn 1,143 lần trong 149 bài viết

Hi lính_mới.

Muốn có cá Mè ngon để chế biến các món bác Thảo Nguyên và bác CODEN bày ở trên, theo anh chú nên đến hồ Mừng râu mà lấy (sẵn lắm), thật đấy. Có bác CÒ, Đ.Hạnh đã chứng kiến, mè ta trắng tinh, không có một chút tỳ vết, đẹp... như hoa hậu luôn.
beovang đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 11-03-2008, 05:08 PM   #6
thangnt
Full Member
Points: 9,753, Cấp bậc: 66 Points: 9,753, Cấp bậc: 66 Points: 9,753, Cấp bậc: 66

Ảnh đại diện thangnt

Cảm ơn: 61
Được cảm ơn 183 lần trong 63 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi lính_mới Xem bài viết
Bác nào biết chỉ em với.
Em rât sợ cái tanh của cá mè.
Làm sao để ko tanh mà ngon nhảy.
Em cám ơn cả nhà.
Các bác ấy đã chỉ cho Lính mới khá nhiều cách chế biến cá mè rồi nhưng còn thiếu một món đó là cá mè kho, cho chú một bí quyết nhé.

Cá mè to 3kg trở lên, cắt khúc với độ dày khoảng 2 đốt ngón tay, làm sạch màng đen (để nguyên vảy nhé, lúc ăn sần sật rất ngon), ướp nước mắm ngon 30' (loại 15k/lít trở lên, Knor hoặc Chinsu càng tốt), nên ướt nhạt thôi.

Chọn nồi: Vì bây giờ kiếm đâu ra bếp rơm hay bếp trấu mà ủ nồi cá nên nhất thiết phải có nồi đất (ra chợ Đồng Xuân mua 20k/cái là OK - loại trong lòng nhẵn nhụi láng bóng chứ không phải loại sần sùi nấu xong đập luôn đâu nhé).

Gia vị: chỉ cần thật nhiều giềng già cắt lát phủ kín đáy nồi và 1 lạng thịt ba chỉ thái to + vài lát giềng chèn vào phần bụng cá nữa).

Bắt đầu: cho cá vào nồi, đun nhỏ lửa (dĩ nhiên dùng bếp ga rồi), nước mắm + nước cá sẽ cạn, chế thêm 1/2 bát con nước sôi + 1 thìa dầu ăn + 1 thìa đường vào (lúc này nước phải ngập ngang bề mặt cá), tiếp tục đun nhỏ lửa trong khoảng 1h. Khi thấy nước cạn sền sệt là nhấc xuống chén luôn với cơm nóng.

Đại loại các bước sẽ như vậy như còn phụ thuộc vào sự cảm nhận hương vị món ăn của chú nữa, làm vài lần là quen thôi, đảm bảo nếu demo khéo - khối đứa chết, chả phải mất công cưa.

Mỗi lần nên kho 1 hoặc 2 khúc thôi, còn cất vào tủ lạnh dùng dần.

Đầu đuôi nấu canh chua nhưng mùa này hết quả dọc rồi, phải có quả dọc nấu canh chua mới ngon.
thangnt đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn thangnt vì bài viết hữu ích này:
Đặng Hạnh (11-03-2008)
Cũ 11-03-2008, 08:12 PM   #7
Đức Anh
Full Member

Ảnh đại diện Đức Anh

Cảm ơn: 156
Được cảm ơn 52 lần trong 27 bài viết

Hì, đúng là món cá mè nấu canh chua của bác Thảo Nguyên và món cá mè kho của bác Thangnt phê thật...

Hôm tết ra em vác cần đi khai xuân, lớ ngớ thế nào lôi được 2 chú mè tàu khoảng trên 2 cân. Mang về nhà, đầu năm chẳng dám hỏi ai để biếu thế là hì hục cùng thằng em chế biến.

2 cái đầu ,đuôi thì giao nhiệm vụ cho chú em nấu canh chua. Còn 4 khúc giữa thì em thân chinh xử lí bằng món kho. :matcuoi !.Không có nồi đất như bác Thangnt nên chỉ kho bằng nồi bình thường. Ra ngõ làm 2 lạng thịt ba chỉ, 4 nghìn dưa chua ngập nước, mật đắng, riềng., thế là xong khâu chuẩn bị nguyên liệu.
Đầu tiên, em lót một lớp dưa dầy xuống đáy nồi, dải một lượt thịt ba chỉ thái dầy lên rồi bắt đầu xếp những khúc cá đã làm sạch sẽ lên trên, xếp xen kẽ là những miếng riềng thái mỏng, xong lại phủ lên một lớp thịt nữa, cuối cùng là phủ lên trên số dưa chua còn lại. Sắp xếp vị trí xong xuôi, em dùng nước dưa chua pha cùng mật đắng, muối, nước mắm ngon đánh thật đều lên rồi đổ sấp mặt nồi. Đun nhỏ lửa, nước cạn chế thêm nước nguội lại đun cạn thêm 2 lần nữa là xong..

Chà chà, sáng mai em phải dậy sớm quyết định thẩm tra món kho của mình với cơm nguội ( thực ra là nếu có dở quá thì còn sớm định liệu). . Nhưng thực sự kết quả là không ngờ, cá nhừ, màu sắc đẹp, có vị thơm ngọt của cá tươi, vị bùi của riềng, đầm đậm của miếng dưa ăn kèm, béo ngậy của thịt lợn.... Hehe, lần đầu tiên em chén hết 2 bát đầy cơm nguội vào buổi sáng.

Đúng là mỗi người một khẩu vị, nhưng em rất thích ăn cá mè. Anh lính mới lần sau câu được mà sợ tanh cứ ới em 1 câu nhé. Em kho xong, mang lại quả anh khúc to nhất.
Đức Anh đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn Đức Anh vì bài viết hữu ích này:
Đặng Hạnh (11-03-2008)
Cũ 11-03-2008, 09:07 PM   #8
Hoàng Tùng
Online - Cần thủ
Points: 51,566, Cấp bậc: 100 Points: 51,566, Cấp bậc: 100 Points: 51,566, Cấp bậc: 100
Activity: 3% Activity: 3% Activity: 3%

Ảnh đại diện Hoàng Tùng

Cảm ơn: 1,587
Được cảm ơn 2,214 lần trong 417 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi thangnt Xem bài viết
Các bác ấy đã chỉ cho Lính mới khá nhiều cách chế biến cá mè rồi nhưng còn thiếu một món đó là cá mè kho, cho chú một bí quyết nhé.

Cá mè to 3kg trở lên, cắt khúc với độ dày khoảng 2 đốt ngón tay, làm sạch màng đen (để nguyên vảy nhé, lúc ăn sần sật rất ngon), ướp nước mắm ngon 30' (loại 15k/lít trở lên, Knor hoặc Chinsu càng tốt), nên ướt nhạt thôi.

Chọn nồi: Vì bây giờ kiếm đâu ra bếp rơm hay bếp trấu mà ủ nồi cá nên nhất thiết phải có nồi đất (ra chợ Đồng Xuân mua 20k/cái là OK - loại trong lòng nhẵn nhụi láng bóng chứ không phải loại sần sùi nấu xong đập luôn đâu nhé).

Gia vị: chỉ cần thật nhiều giềng già cắt lát phủ kín đáy nồi và 1 lạng thịt ba chỉ thái to + vài lát giềng chèn vào phần bụng cá nữa).

Bắt đầu: cho cá vào nồi, đun nhỏ lửa (dĩ nhiên dùng bếp ga rồi), nước mắm + nước cá sẽ cạn, chế thêm 1/2 bát con nước sôi + 1 thìa dầu ăn + 1 thìa đường vào (lúc này nước phải ngập ngang bề mặt cá), tiếp tục đun nhỏ lửa trong khoảng 1h. Khi thấy nước cạn sền sệt là nhấc xuống chén luôn với cơm nóng.

Đại loại các bước sẽ như vậy như còn phụ thuộc vào sự cảm nhận hương vị món ăn của chú nữa, làm vài lần là quen thôi, đảm bảo nếu demo khéo - khối đứa chết, chả phải mất công cưa.

Mỗi lần nên kho 1 hoặc 2 khúc thôi, còn cất vào tủ lạnh dùng dần.

Đầu đuôi nấu canh chua nhưng mùa này hết quả dọc rồi, phải có quả dọc nấu canh chua mới ngon.
Vụ này em ko đồng ý với bác , nếu 15K/lít thì theo nhà cháu khó ăn lắm. Giờ giá cả đắt đỏ kiếm được nước mắm ngon chắc phải 50K/lít .
Hoàng Tùng đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 11-03-2008, 09:15 PM   #9
Hoàng Tùng
Online - Cần thủ
Points: 51,566, Cấp bậc: 100 Points: 51,566, Cấp bậc: 100 Points: 51,566, Cấp bậc: 100
Activity: 3% Activity: 3% Activity: 3%

Ảnh đại diện Hoàng Tùng

Cảm ơn: 1,587
Được cảm ơn 2,214 lần trong 417 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi CODEN Xem bài viết
Beovang ngỗi mãi chẳng chịu giật, lúc gần về lại làm được 3 em mè ta trắng phau (chõm ổ của Hoangtung đấy)
Trích:
Nguyên văn bởi beovang Xem bài viết
Hi lính_mới.

Muốn có cá Mè ngon để chế biến các món bác Thảo Nguyên và bác CODEN bày ở trên, theo anh chú nên đến hồ Mừng râu mà lấy (sẵn lắm), thật đấy. Có bác CÒ, Đ.Hạnh đã chứng kiến, mè ta trắng tinh, không có một chút tỳ vết, đẹp... như hoa hậu luôn.
Chẳng thấy bác beo nhắn cho em 1 tiếng mà bác cho em hỏi tổng trọng lượng 3 con đó bao nhiêu bác.
Hoàng Tùng đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 11-03-2008, 09:22 PM   #10
Tung_beo
Life Member

Ảnh đại diện Tung_beo

3 con cân rưỡi còn gì nữa ạ.

Nhìn chung toàn món ngon cả.
Em sẽ thử dần dần.

Bookmarks

Tags
Không

Công cụ
Kiểu hiển thị Đánh giá chủ đề này
Đánh giá chủ đề này:

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật

Giờ GMT +7. Bây giờ là 09:20 PM.
Bắt buộc kèm trích dẫn "Nguồn từ Diễn đàn câu cá HFC - http://www.hanoifishing.com/" khi sử dụng nội dung từ website này.

Ad Management by RedTyger

Skin Designed By - Illusion-GFX.com