Lựa chọn cần câu - Trang 3 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Cần câu

Cần câu Fishing Rods

Xem tổng số phiếu biểu quyết: Tham khảo
Tôi có quan tâm 70 97.22%
Tôi không quan tâm 2 2.78%
Người bình chọn: 72. Bạn không thể vote

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 16-07-2007, 01:30 PM   #21
Mèo lười
Full Member
Points: 56,749, Cấp bậc: 100 Points: 56,749, Cấp bậc: 100 Points: 56,749, Cấp bậc: 100
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện Mèo lười

Cảm ơn: 695
Được cảm ơn 487 lần trong 131 bài viết
ca1 Chọn cần câu?

Em là người mới tập câu xa bờ khoảng nửa năm nay, trước đây em dùng cần Power suff của ĐL tháng trước em giật gãy, ra nhà Bình thính tư vấn cho em một con của hàn quốc nhưng được quảng cáo là cốt của cần win. Em dùng đi câu đến hôm vừa qua khai trương hồ đồng quê 2 là lần thứ 3 sử dụng, thế mà em giật lại gãy. Không biết đồ của em có vấn đề hay tại kỹ thuật giật chưa đúng. Chỉ có điều lạ là hai cái đều gãy ở đốt thứ 2 từ ngọn xuống, gãy giống nhau như ta chặt mía vậy, gãy sát với khoen gập cuối cùng. Mà khi gãy lưỡi còn chưa lên khỏi mặt nước. Có ai đoán là lỗi do đâu không.
Các bác tư vấn dùm em loại cần nào vừa phải (khoảng trên dưới 1tr) mà câu xa tốt. Em xem con SIMANO trắng 4.05m cũng mê lắm nhưng giá hơi cao, đợi thằng bạn ở nhật về thì phải hơn một tháng nữa cơ (nó hứa mua cho một cây cần surrfish cũ ở bên đó mà)
Cũ 16-07-2007, 02:00 PM   #22
sir_tho
Life Member
Points: 7,362, Cấp bậc: 57 Points: 7,362, Cấp bậc: 57 Points: 7,362, Cấp bậc: 57

Ảnh đại diện sir_tho

Cảm ơn: 65
Được cảm ơn 44 lần trong 35 bài viết
Mặc định Re: Chọn cần câu?

Trích:
Nguyên văn bởi lukydicau Xem bài viết
Em là người mới tập câu xa bờ khoảng nửa năm nay, trước đây em dùng cần Power suff của ĐL tháng trước em giật gãy, ra nhà Bình thính tư vấn cho em một con của hàn quốc nhưng được quảng cáo là cốt của cần win. Em dùng đi câu đến hôm vừa qua khai trương hồ đồng quê 2 là lần thứ 3 sử dụng, thế mà em giật lại gãy. Không biết đồ của em có vấn đề hay tại kỹ thuật giật chưa đúng. Chỉ có điều lạ là hai cái đều gãy ở đốt thứ 2 từ ngọn xuống, gãy giống nhau như ta chặt mía vậy, gãy sát với khoen gập cuối cùng. Mà khi gãy lưỡi còn chưa lên khỏi mặt nước. Có ai đoán là lỗi do đâu không.
Các bác tư vấn dùm em loại cần nào vừa phải (khoảng trên dưới 1tr) mà câu xa tốt. Em xem con SIMANO trắng 4.05m cũng mê lắm nhưng giá hơi cao, đợi thằng bạn ở nhật về thì phải hơn một tháng nữa cơ (nó hứa mua cho một cây cần surrfish cũ ở bên đó mà)
chào luckycau ! viec gãy cần do bạn đánh xa bờ có thể gải thích như sau :
1- bạn dùng cành TQ vì vậy chất lượng không đảm bảo .
2- bạn câu xa bờ bằng lục quá to nên cành TQ không đáp ứng được lực mà bạn giật ( có thể mạnh quá mức cần thiết )
3- dây cước và lục quá to cũng dẫn đến việc bạn phải giật mạnh mới đóng được vào con cá + lực cản khi đóng vào cá sẽ dẫn đến việc gãy cần .
* tốt nhất bạn nên mua một cây Shimano 4,05m FV -CX.T mà dùng đánh xa bờ đảm bảo sẽ ổn , giá là 1,45 triệu đồng thôi .
-bạn thử xem nhé
thân
sir_tho đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 16-07-2007, 04:15 PM   #23
rrrrr
Between the lines
Points: 6,275, Cấp bậc: 51 Points: 6,275, Cấp bậc: 51 Points: 6,275, Cấp bậc: 51

Cảm ơn: 52
Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết

Đừng nghe anh Thọ quảng cáo cho Shimano, mình cũng câu cần TQ từ khi mới đi câu đây, mà là 2 cần Power suff chứ không phải 1 đâu nhé (một cái đánh xa 1 cái đánh gần) vẫn lên cá như thường. Cần xịn cũng thích nhưng để khi nào lên cá thật to hoặc lên trắm đen bằng cần TQ rồi mới đổi.

"Câu cần TQ vẫn lên cá to phải chăng là đẳng cấp???"
rrrrr đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 17-07-2007, 08:27 AM   #24
Mèo lười
Full Member
Points: 56,749, Cấp bậc: 100 Points: 56,749, Cấp bậc: 100 Points: 56,749, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Mèo lười

Cảm ơn: 695
Được cảm ơn 487 lần trong 131 bài viết

Bác Sir-Tho Nói cũng có phần đúng nhưng không phải tại cần Power suff đâu, em câu nó hơn 3 năm rồi có sao đâu, em dùng lục 8&9 chì bình thường, phao nhẹ thôi nhưng có vẻ như là tại cước surfix trắng, cước này rất khó chìm mà khi chìm lại chìm sâu quá. Khi em giật lại hơi mạnh và cả hai lần đều nghiêng về một bên tay thuận nên độ sốc lớn. Em muốn tìm ra nguyên nhân để rút kinh nghiệm vì nếu gãy đầu cần thì còn thấy bình thường chứ hai lần gãy cùng chỗ này em thấy hơi lạ.
Cũ 17-07-2007, 11:48 AM   #25
sir_tho
Life Member
Points: 7,362, Cấp bậc: 57 Points: 7,362, Cấp bậc: 57 Points: 7,362, Cấp bậc: 57

Ảnh đại diện sir_tho

Trích:
Nguyên văn bởi lukydicau Xem bài viết
Bác Sir-Tho Nói cũng có phần đúng nhưng không phải tại cần Power suff đâu, em câu nó hơn 3 năm rồi có sao đâu, em dùng lục 8&9 chì bình thường, phao nhẹ thôi nhưng có vẻ như là tại cước surfix trắng, cước này rất khó chìm mà khi chìm lại chìm sâu quá. Khi em giật lại hơi mạnh và cả hai lần đều nghiêng về một bên tay thuận nên độ sốc lớn. Em muốn tìm ra nguyên nhân để rút kinh nghiệm vì nếu gãy đầu cần thì còn thấy bình thường chứ hai lần gãy cùng chỗ này em thấy hơi lạ.
trước đây mình cũng dùng cây power suff 5,4m rất nặng và cũng bắt ở kè đá khá nhiều cá ( hồi mới tập câu và câu xa bờ ) cá mè hoa 6 ,7, 8kg đến khi bắt được chép 2kg và bị gãy đầu cành thì mình bỏ luôn và mua một cây wind 4,5m . ưu điêm của cành wind là rất nhẹ nên cũng rất hợp với lục 8 khi câu xa bờ khoảng 15m .
đến khi học đòi các cao thủ đi săn trắm đen tại hồ Lễ - Miều và chuyển sang đánh lục 10 v12 với đây cước australia 0,35mm , nhưng thật đen đủi khi giật phải con mè ranh 0,7kg thì gãy đốt 2 từ trên xuống tan tành , thật thê thảm .
- sau đó đành nghiến răng mua một cây shimano 4,05m thì ổn luôn
- có thể vẫn đánh tốt với các loại cành TQ va ĐAILOAN nhưng qua quá trình sử dụng chúng phải chịu phơi nắng -mưa thì chất liệu của cành có thể đã bị thay đổi theo chiều hứơng lão hóa do đó việc bị gãy cùng một điểm trên cả 2 cành cũng phù hợp với cách giật của bạn thôi.

theo mình bạn nên đầu tư một cây shimano fv cxt 4,05m thì tha hồ đánh xa bờ mà không sợ gãy cành .
bạn có thể hỏi TRƯ BÁT GIỚI sẽ biết về chất lượng loại cành này , giá cũng phù hợp thôi bạn ạ.
về phần tôi sau khi mua cây shimano 4,05m FV -DX câu đầu cành và xa tới 20m thì gần đây đầu tư tiếp một cây shimano 4,05m EV-CX.T để đánh xa hơn cho hiệu quả tốt hơn đấy.
đôi dòng tâm sự thôi . chúc bạn thành công nhé .
thân .
Cũ 17-07-2007, 08:14 PM   #26
Tru Bat Gioi
Between the lines
Points: 13,821, Cấp bậc: 76 Points: 13,821, Cấp bậc: 76 Points: 13,821, Cấp bậc: 76

Ảnh đại diện Tru Bat Gioi

Cảm ơn: 42
Được cảm ơn 28 lần trong 10 bài viết

bạn lukydicau mua shimano đi, nếu mua cần dùng rồi chỉ 1t thôi đảm bảo sẽ không bao giờ bạn muốn câu cần khác nữa, còn nói về giật mạnh chắc bạn không giật mạnh bằng tôi đâu( tôi đánh xa gần 20m với mực nước là 1,8m thì đảm bảo lục sẽ lên bờ mà cần shimano tôi dùng 3 năm rồi vẫn tốt) mà mình nhà nghèo nên càng cần phải chơi đồ sịn chứ nếu gãy 2 cái cần TQ thì còn hơn là mua 1 cần sịn.
Tru Bat Gioi đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 19-07-2007, 02:04 AM   #27
sasa_nguyen
Full Member
Points: 9,890, Cấp bậc: 66 Points: 9,890, Cấp bậc: 66 Points: 9,890, Cấp bậc: 66

Ảnh đại diện sasa_nguyen

Cảm ơn: 221
Được cảm ơn 206 lần trong 87 bài viết
Mặc định Chọn cần câu?

Xin các Bro làm ơn cho biết về cách đọc thông số của cần Shimano...để tôi có thể lựa chọn cho mình được 1 cây cần như ý .....và cả giá tiền + nơi bán ở HN nữa nhé...Xin được cảm ơn thật nhiều ...!

Hiện thời tôi đang dùng 1 cây cần Win màu đen để câu xa bờ ( môn này tôi mới tập thôi ).....cây cần này rất nhẹ...giá tiền vừa phải rất hợp với túi tiền của mọi người ....cá nhân tôi rất thích nó....duy nhất chỉ có 1 nhược điểm là ngọn hơi cứng quá ...giá như nó mà mềm hơn 1 chút nữa thì...

Bài đã được sửa bởi Đặng Hạnh; 19-07-2007 vào lúc 09:29 AM
sasa_nguyen đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 20-07-2007, 07:53 AM   #28
sir_tho
Life Member

Ảnh đại diện sir_tho

Trích:
Nguyên văn bởi sasa_nguyen Xem bài viết
Xin các Bro làm ơn cho biết về cách đọc thông số của cần Shimano...để tôi có thể lựa chọn cho mình được 1 cây cần như ý .....và cả giá tiền + nơi bán ở HN nữa nhé...Xin được cảm ơn thật nhiều ...!

Hiện thời tôi đang dùng 1 cây cần Win màu đen để câu xa bờ ( môn này tôi mới tập thôi ).....cây cần này rất nhẹ...giá tiền vừa phải rất hợp với túi tiền của mọi người ....cá nhân tôi rất thích nó....duy nhất chỉ có 1 nhược điểm là ngọn hơi cứng quá ...giá như nó mà mềm hơn 1 chút nữa thì...
vậy thì bác có thể mua cây shimano EV CX.T 4,05m hoặc 4,25m đảm bảo như ý luôn .
nếu em không nhầm thì đã từng gặp bác ở hồ KÈ ĐÁ hồi cuối năm ngoái , hôm đó bác đi cùng một chiến hữu nữa và nhậu thịt chó tại hồ bí tỷ phải không ạ ?
he he bác cứ thử xem 2 loại trên , hiện có bán tại 4b Hàng Giấy gặp Mr Minh
chúc bác thành công
Cũ 22-07-2007, 02:44 AM   #29
sasa_nguyen
Full Member
Points: 9,890, Cấp bậc: 66 Points: 9,890, Cấp bậc: 66 Points: 9,890, Cấp bậc: 66

Ảnh đại diện sasa_nguyen

Cảm ơn: 221
Được cảm ơn 206 lần trong 87 bài viết

oh......đúng vậy Bro ah .....nói thực là tôi ở VN 1 năm có mấy tháng thôi...hôm đó nhậu là do 1 Bro khác...cũng dân câu xịn ....mà tôi quen ở KÈ ĐÁ ....anh ý cứ mua về và rủ nhậu....anh em cung sở thích gặp nhau thì quý mến.....nhưng ko có say khướt như Bro nói.....mà sau đó 2 AE sang hồ PHÙNG KHOANG chiến đấu tiếp ....hihihihi....Tôi mê câu cá từ nhỏ...hihihi...vì là đệ tử ruột của ÔNG GIÀ ....hihih tuy nhiên trình không cao ....xin cám ơn Bro thật nhiều.....5 ngày nữa tôi sẽ có mặt ở VN .....và nhớ cái mùi ....ngai ngái....của cái gió...có nhiều hơi nước và mùi hơi tanh của hồ thả cá quá....Nếu Bro đã biết mặt tôi rồi ...thì hôm nào có gặp ngoài đó thì gọi nhé... số dđ của tôi ở VN là 0915222270 ....rất vui khi được làm quen với Bro và các AE Bro khác trong 4R.....!
sasa_nguyen đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 22-07-2007, 02:00 PM   #30
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 73 lần trong 53 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi Tru Bat Gioi Xem bài viết
bạn lukydicau mua shimano đi, nếu mua cần dùng rồi chỉ 1t thôi đảm bảo sẽ không bao giờ bạn muốn câu cần khác nữa, còn nói về giật mạnh chắc bạn không giật mạnh bằng tôi đâu( tôi đánh xa gần 20m với mực nước là 1,8m thì đảm bảo lục sẽ lên bờ mà cần shimano tôi dùng 3 năm rồi vẫn tốt) mà mình nhà nghèo nên càng cần phải chơi đồ sịn chứ nếu gãy 2 cái cần TQ thì còn hơn là mua 1 cần sịn.
Nhất trí với bác TruBatGioi! Chẳng thà mua một lần cần tốt tuy đắt nhưng dùng bền hơn bác lukydicau ạ. Với lại cá đang vào mà gãy cần thì bực lắm.
cuong đang offline   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật