Câu Lục Bềnh (phần 1) - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Câu cá nước ngọt

Câu cá nước ngọt Freshwater Fishing

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 01-01-2015, 12:03 PM   #1
shine
Full Member
Points: 4,741, Cấp bậc: 43 Points: 4,741, Cấp bậc: 43 Points: 4,741, Cấp bậc: 43
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 264
Được cảm ơn 442 lần trong 178 bài viết
Mặc định Câu Lục Bềnh (phần 1)

Tác giả bài viết: Shine - là em, đệ tử phái tà giáo Lăng xê Hồ Tây

Dành cho các cụ còn tò mò về bộ môn lục bềnh, cũng là khai trương chào năm mới 2015 :3 Nhà em thì từ lục đến lăng xê đều thích. Nên em học hỏi và tiếp thu các kiến thức từ những người đi trước. Bài này dành cho các cụ nào còn băn khoăn về lục bềnh nhé. Hi vọng các cụ áp dụng tốt để lên cá củ.

Bài viết khá dài nên em sẽ cắt làm 3 phần cho các cụ tiện theo dõi.

Phần 2: http://forum.hanoifishing.com/showth...964#post105964
Phần 3: http://forum.hanoifishing.com/showth...966#post105966

Câu lục bềnh:
Xuất xứ: Hồ Tây.
Một trong những người tiếp thu và phát triển – nhưng ko public: Hạnh Chép.
Nguyên lí:
Đánh vào tập tính của con cá. Khi cá ăn hay hút nhả để lọc mồi, khi lực hút đủ mạnh sẽ làm lưỡi theo mồi bám vào mồm, mặt cá.
Điều này tức là:

1. Thính phải được trộn những nguyên liệu có dạng hạt, ví dụ: ngô, thóc ngâm, ốc đập, lạc, đỗ tương…. Thì cá sẽ cần lực hút lớn từ miệng để nhặt những loại hạt này.
2. Phao và lục phải được cân chỉnh sao cho lưỡi vừa đủ chạm đáy. Tức là lưỡi ở trạng thái nhẹ nhất đủ cho cá hút khi nằm lẫn với đống thính.

Yếu tố 1: Chuẩn bị tương đối dễ dàng

Yếu tố 2: Sẽ kéo theo việc chuẩn bị lưỡi, phao, cước ( 3 thứ quan trọng nhất), và có thể sẽ là cả cần câu sao cho phù hợp (tùy chọn), máy thì mặc nhiên anh em đánh xa bờ sẽ dùng máy spin, có mở thanh chặn cước để ném được xa.

------------

1. Cần câu
Các bác cứ chọn cho em loại nào

+ Vừa túi tiền
+ Đủ nhẹ
+ Đủ khỏe
+ Dài từ 3,6 mét đổ lên tùy theo nhu cầu oánh xa hay gần. Các bác cứ lấy 1 cái dài 4,5 mét là chuẩn.

Sờ tận tay, thích là nhích.

2. Máy câu
Dùng máy spin có khả năng mở nắp chặn cước để ném cho xa.
Máy to thì trữ được nhiều dây, máy nhỏ thì nhẹ, nhưng ít dây hơn.
Nếu các bác ko săn mấy con hàng quá to (trên 15kg) thì các bác cứ chọn tẹt ga, miễn là máy trơn tru, phần chỉnh cước chặt hay lỏng phải ở vị trí dễ thao tác là được.

3. Dây câu bềnh
Cái này quan trọng:

Dây của các bác nếu ko phù hợp là các bác ăn hành với bộ môn này ngay.
+ Dây của các bác nổi phều ===> Gió lên thổi giây của các bác như thả diều, và ngay lập tức nó lôi cho củ phao của các bác trồi lên ngay.
+ Dây của các bác nặng và chìm ===> Nó làm tăng độ nặng cho củ phao của các bác, làm cho phao kém nhạy hơn khi bềnh.
Vì vậy các bác nên tìm:
Dây chìm lửng hoặc độ nổi vừa phải, ít xoăn, tránh mấy cái dây to đùng ra. Đánh cước số 3 là đủ.

Các bác đừng lo nổ trục, ngay cả nỗi lo nổ khi ném phao nặng, quan trọng là các bác dòng cá được. Loại cước số 3 giá 25 nghìn / 1 nghìn mét còn lên bờ con 7 kg thì các bác đừng băn khoăn với 1 cuộn cước 60 nghìn /1 trăm mét làm gì cho mệt.
====> Các bác ra hàng đồ câu, hỏi mua loại cước chìm lửng, tức là nó lơ lửng trong nước, sẽ ảnh hưởng ít nhất đến củ phao của các bác. Vì vậy các bác qua mấy chỗ đồ câu giá hợp lí và chủ uy tín mà hỏi, như bênh Quỳnh Chi hoặc bên Hoằng tèo chợ giời.
Hết phần 1
------------------

Câu hỏi thêm

Cho tôi hỏi thêm là khi cân phao ( đã lắp hết tất cả như lưỡi, số 8, khóa linh, pin đèn, cánh phao có ống đồng lót trong )khi thả vào xô nước có mực nước vượt qua mũ phao thì quả phao sẽ chìm từ từ, đến mũ phao thì không chìm nữa mà nổi dập dềnh có đúng là chuẩn không ? Khi rút mực nước xuống dưới mũ phao thì lưỡi chạm đáy là đạt yêu cầu chứ ?
Cái mũ phao có phải là hỗ trợ thêm độ nổi và có tác dụng như làm cho lưỡi dính sâu vào cá khi dính lưỡi không ?

====>

Trả lời:

Có 3 dạng đánh bềnh ( Thiên hạ bảo sao thì nhà em biết thế, vì em đánh bềnh ko dùng mũ phao để bềnh)
- Bềnh 1 nấc ( là cách chuẩn của bềnh )
- Bềnh 2 nấc ( là bềnh bằng cách sử dụng độ nổi của đầu phao to để cản lại và bật phao lên kéo lưỡi phóng lên )
- Bềnh kết hợp với đánh tì giật

Khác nhau ở cách cân phao. Nhưng chung 1 điểm: Ném ra khi lưỡi chưa chạm đáy, chỉ còn mỗi mũ phao là nổi.

Nói rõ hơn về cách cân phao cơ bản là như sau : Khi cân phao thì 1 quả phao bao giờ cũng có ( 2 viên pin, ngọn đèn, cánh phao ) có thể thay đầu phao ngày bằng cánh phao cũng được. Tiếp theo đó là 2 khóa số 8 gồm ( khóa phao chạy và khóa trục hay còn được gọi là khóa link ). 2 khóa móc nối vào nhau và móc vào chân phao thành 1 đường thẳng và cuối cùng móc 1 lưỡi của bộ lục vào chân của chiếc khóa cuối cùng rồi thả vào 1 cái xô hoặc ống nước bất kỳ. Giảm chì ở chân phao cho đến khi nào thả vào nước mà lưỡi không chạm đến đáy, lưỡi vẫn kéo được phao đi xuống nhưng chỉ còn đầu phao nằm lại trên mặt nước là được. Nhưng nên cho đầu phao nổi cao hơn 1 chút vì còn phải tính cả trọng lượng dây trục và con ốc mồi mắc vào lưỡi khi câu. Để tính trọng lượng con ốc mồi có thể móc thêm 1 khóa link nữa cùng size với 2 cái khóa còn lại là được. Rồi giảm chì cho đến khi đầu phao nổi lên mặt nước ( nên cho đầu phao nổi lên cách mặt nước khoảng 1cm là vừa vì mình ước lượng trọng lượng và độ võng của dây trục là vừa ).

Bài đã được sửa bởi shine; 12-01-2015 vào lúc 12:20 AM
shine đang offline   Trả lời với trích dẫn
11 thành viên dưới đây đã cảm ơn shine vì bài viết hữu ích này:
Caqua (16-01-2015), chuonglioa1983 (01-01-2015), hochoi (16-01-2015), jocker (15-01-2015), langxe1983 (20-01-2015), Lytet (21-07-2015), manhtute (03-01-2015), minhbao67 (07-01-2015), nghĩa đàn (11-01-2015), Poisoner (15-01-2015), sasa_nguyen (02-01-2015)
Cũ 15-01-2015, 04:30 PM   #2
Poisoner
Newbie
Points: 758, Cấp bậc: 14 Points: 758, Cấp bậc: 14 Points: 758, Cấp bậc: 14

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
Mặc định Re: Câu Lục Bềnh (phần 1)

Rất hay và chi tiết. Tks bạn!
Poisoner đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 16-01-2015, 09:15 AM   #3
Damakinos
Full Member
Points: 32,536, Cấp bậc: 100 Points: 32,536, Cấp bậc: 100 Points: 32,536, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Damakinos

Cảm ơn: 877
Được cảm ơn 996 lần trong 285 bài viết

theo mình câu lục bềnh đúng là xuất xứ tại Hồ Tây dưng k phải do mấy bác câu chép phát minh mà do mấy lão săn khủng long cơ. Phao chìm dưới mặt nước 1cm, khi nào nổi củ mới đánh. chứ nếu nói mấy anh đánh chép phát minh ra cách câu này nghe k hạp vì Hồ Tây vốn sóng to, cân phao kiểu đấy thì câu đc cá mới là lạ, đảm bảo sóng nó nhấc lưỡi đi xa cả mét . Còn sau này về hồ dịch vụ phát triển thế nào thì em chịu. Bỏ câu hồ lâu lắm rồi.
Damakinos đang offline   Trả lời với trích dẫn
8 thành viên dưới đây đã cảm ơn Damakinos vì bài viết hữu ích này:
DungZL (19-01-2015), hoanghaihaiduong (16-01-2015), hochoi (19-01-2015), langxe1983 (20-01-2015), LiptonIce (16-01-2015), shine (16-01-2015), swithloo (19-01-2015), tung7888 (16-01-2015)
Cũ 16-01-2015, 02:57 PM   #4
shine
Full Member
Points: 4,741, Cấp bậc: 43 Points: 4,741, Cấp bậc: 43 Points: 4,741, Cấp bậc: 43

Trích:
Nguyên văn bởi Damakinos Xem bài viết
theo mình câu lục bềnh đúng là xuất xứ tại Hồ Tây dưng k phải do mấy bác câu chép phát minh mà do mấy lão săn khủng long cơ. Phao chìm dưới mặt nước 1cm, khi nào nổi củ mới đánh. chứ nếu nói mấy anh đánh chép phát minh ra cách câu này nghe k hạp vì Hồ Tây vốn sóng to, cân phao kiểu đấy thì câu đc cá mới là lạ, đảm bảo sóng nó nhấc lưỡi đi xa cả mét . Còn sau này về hồ dịch vụ phát triển thế nào thì em chịu. Bỏ câu hồ lâu lắm rồi.
Cái này thì em chịu anh ơi, em chỉ thấy có ng bảo anh hạnh chép phát triển chứ cũng ko thấy bảo cụ nào phát minh
Em xem các cụ khác câu trắm ở hồ tây thì họ cứ để nhú phao 1 tí, rồi vứt cần đó khi nào thấy có tín hiệu thì họ mới ra ngồi, dù lần đầu phao có tì đẹp như mơ (chắc là để cho chắc ăn)

Ổ trắm thường họ câu rất xa nên em cũng ko rõ là để phao chìm dưới 1 cm như vậy thì họ quan sát thế nào để căn phao vì xa quá mà nhìn đc cái đầu phao chìm dưới nước 1 xíu thế là rất hay. Nếu xác định đc chính xác thì câu bềnh dạng này cũng hay vì đỡ bị sóng lôi mũ phao đi

Nói chung anh em mình ko phải là người phát minh ra trò này. Em có thể khẳng định thế

Anh Damakinos inbox cho em chỗ mua mồi giả giá hạt rẻ với nhé. Hê hê, định hỏi anh cái vụ này mà em quên mất
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn shine vì bài viết hữu ích này:
Damakinos (21-01-2015), hochoi (19-01-2015), langxe1983 (20-01-2015)
Cũ 20-01-2015, 08:54 AM   #5
langxe1983
Life Member
Points: 20,732, Cấp bậc: 90 Points: 20,732, Cấp bậc: 90 Points: 20,732, Cấp bậc: 90

Ảnh đại diện langxe1983

Cảm ơn: 753
Được cảm ơn 1,484 lần trong 445 bài viết

Phao dùng câu trắm đen là loại phao có cánh thông thường nhưng nhiều năm trước chú S cụt đã nghĩ thêm ra cách làm để phao bay chuẩn ổ,không bị lắc lư hay ảnh hưởng nhiều bởi thời tiết kèm với bộ lưỡi săn trắm do Bác k làm ra cho khả năng tuyệt vời,phát huy hết tác dụng của nó.Với những người kinh nghiệm,thế hệ kế cận của chú sơn giờ ngoài hồ hầu như ai ném với khoảng cách từ 40 đến 50m chỉ một lần mà thôi.Câu tùy từng thời tiết mới có trắm đen,thường thì khi ném xong gác cần yên tĩnh,anh em câu lancer nên tránh xa không ném gần ổ quá.Châm điếu thuốc mắt nhìn xa xa....Bềnh phát là nó die ,tiếng cước xẻ gió vù vù ,rét rét khi câu bằng máy cũng như tiếng đặc trưng khi câu bằng bát gỗ.Dân quanh hồ săn trắm đen giờ rất nhiều nhưng chỉ đếm trên đầu ngón tay là có chút thành tựu.May mắn + thời tiết + bản lĩnh + kiên trì = thành công.

P/S: với hồ tây để săn đc trắm đen hàng khủng thì cần có 02 yếu tố quyết định to lớn đó là sự bản lĩnh và cơ duyên các cụ ạ.Cái cơ duyên có khi cả đời cần thủ chỉ dám mơ thôi,cái bản lĩnh ngồi thiền yên tĩnh trước bao tác động của yếu tố con người.Trong 100 người có chút danh tiếng tại hồ tây,chỉ 10 người trong số đó mới săn trắm đen và chỉ 2 người trong số họ có được một thành tựu để đời.

Bài đã được sửa bởi langxe1983; 20-01-2015 vào lúc 08:59 AM
langxe1983 đang offline   Trả lời với trích dẫn
6 thành viên dưới đây đã cảm ơn langxe1983 vì bài viết hữu ích này:
cuongphuhung (22-01-2015), DungZL (21-01-2015), hochoi (20-01-2015), HUYhn (20-01-2015), phamthanhtuan (25-01-2015), shine (20-01-2015)
Cũ 20-01-2015, 08:02 PM   #6
Mưa rào
Life Member
Points: 98,278, Cấp bậc: 100 Points: 98,278, Cấp bậc: 100 Points: 98,278, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Mưa rào

Cảm ơn: 833
Được cảm ơn 1,708 lần trong 386 bài viết

con cá bềnh phao không phải chỉ do nó hút mồi, con cá chỉ hút khi đáy hồ trơ hoặc nó đã xác định được đối tượng là mồi của mình rồi
ở các hồ câu dịch vụ thì đáy hồ rất ít chỗ trơ mà thường thì phải có một lớp bùn tùy chỗ mỏng hay dầy thôi
đối tượng của cá có thể là tôm, ốc, trai...thường nằm lẫn trong bùn cho nên cá thường phải dúi mồm xuống để tìm ăn
bản thân nhà em câu tì được trôi, trắm, chép bềnh rồi. rất nhiều bác câu tì mà cá lôi cả cần xuống hồ không chỉ riêng cá chép
con cá chỉ có thể hút một viên mồi tròn nho nhỏ chứ khó có thể hút cả bộ lục lên được, nếu nó hút lưỡi lên thì chắc chắn ta sẽ thấy phao nổi lên sẽ có một điểm dừng ở giữa, đó chính là lúc bộ lưỡi chạm vào mồm con cá
việc cân phao tất nhiên sẽ hỗ trợ rất tốt nếu ta chủ định câu bềnh
lưỡi câu bềnh thường mở rộng, mũi lưỡi không cụp xuống nhiều
đôi khi phao bềnh là do đuôi, người cá chứ không phải là mồm cá!
Mưa rào đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn Mưa rào vì bài viết hữu ích này:
hochoi (21-01-2015), phamthanhtuan (25-01-2015)
Cũ 20-01-2015, 08:16 PM   #7
shine
Full Member

Trích:
Nguyên văn bởi Mưa rào Xem bài viết
con cá bềnh phao không phải chỉ do nó hút mồi, con cá chỉ hút khi đáy hồ trơ hoặc nó đã xác định được đối tượng là mồi của mình rồi
ở các hồ câu dịch vụ thì đáy hồ rất ít chỗ trơ mà thường thì phải có một lớp bùn tùy chỗ mỏng hay dầy thôi
đối tượng của cá có thể là tôm, ốc, trai...thường nằm lẫn trong bùn cho nên cá thường phải dúi mồm xuống để tìm ăn
bản thân nhà em câu tì được trôi, trắm, chép bềnh rồi. rất nhiều bác câu tì mà cá lôi cả cần xuống hồ không chỉ riêng cá chép
con cá chỉ có thể hút một viên mồi tròn nho nhỏ chứ khó có thể hút cả bộ lục lên được, nếu nó hút lưỡi lên thì chắc chắn ta sẽ thấy phao nổi lên sẽ có một điểm dừng ở giữa, đó chính là lúc bộ lưỡi chạm vào mồm con cá
Bềnh do nó dũi thính dính lưỡi ngoi lên thì ko phải bềnh chính thống cụ Mưa ạ. Bềnh mà các cụ khác hay câu là họ dùng nguyên lí cá hút mồi nên bềnh đóng vào mồm và 10 phát nếu chuẩn là bềnh cả 10.

Còn cá dũi thính nhấc lục bị vướng thì là do may mắn. Nếu cụ để ý những ai họ hay câu ở 1 ổ cố định,thì ổ thường lõm xuống, đặt lục vào đúng ổ thính đó thì nhiều trường hợp cá cắm mặt xuống ổ dính lục và gây bềnh. Nhưng bềnh đấy thì chả cần cân phao và chọn thính.
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn shine vì bài viết hữu ích này:
hungskhdt (21-01-2015), Pham Duc Hung (22-01-2015)
Cũ 20-01-2015, 08:53 PM   #8
HUYhn
Between the lines
Points: 6,800, Cấp bậc: 54 Points: 6,800, Cấp bậc: 54 Points: 6,800, Cấp bậc: 54

Cảm ơn: 432
Được cảm ơn 622 lần trong 167 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi Mưa rào Xem bài viết
Em ko dám bàn nhiều, chỉ ko đồng y với đoạn "con cá chỉ có thể hút một viên mồi tròn nho nhỏ chứ khó có thể hút cả bộ lục lên được..."
Khi cân bềnh thì lưỡi gần như ở trạng thái ko trọng lượng. Tức là chỉ cần 1 lực hút rất nhỏ cộng thêm lực nổi của phao là đủ để lưỡi đi lên...
Mỗi người 1 quan điểm...
Bác nào có trắm đen thả bể thì thử cho vài con ốc vặn vào xem cá hút như nào. Cho hẳn con ốc to loại chuyên để người xơi ấy
HUYhn đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn HUYhn vì bài viết hữu ích này:
Pham Duc Hung (22-01-2015), phamthanhtuan (25-01-2015), shine (20-01-2015)
Cũ 20-01-2015, 11:35 PM   #9
Tu_xam
Newbie
Points: 1,468, Cấp bậc: 21 Points: 1,468, Cấp bậc: 21 Points: 1,468, Cấp bậc: 21

Cảm ơn: 16
Được cảm ơn 34 lần trong 16 bài viết

e chưa câu bềnh bao h nhưng đọc bài viết em nhận thấy.nếu cân phao bềnh chuẩn thì cá ko cần hút mồi mà đè linh vẫn bềnh phải ko ạ
Tu_xam đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn Tu_xam vì bài viết hữu ích này:
dungnt (29-01-2015)
Cũ 21-01-2015, 12:22 AM   #10
shine
Full Member

Trích:
Nguyên văn bởi Tu_xam Xem bài viết
e chưa câu bềnh bao h nhưng đọc bài viết em nhận thấy.nếu cân phao bềnh chuẩn thì cá ko cần hút mồi mà đè linh vẫn bềnh phải ko ạ
Cá đè link thì phao đi ngang cụ ạ, vì phao cân kiểu này rất nổi, trừ cá to nó dí vây kéo cước thật mạnh thì có thể vẫn tụt. Xem ra bộ môn này cũng khó giải thích nhỉ, nhưng nó sử dụng nguyên tắc vật lí rất đơn giản thôi cụ ơi.
Những thành viên sau đã cảm ơn shine vì bài viết hữu ích này:
phamvu (21-01-2015)

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật