Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > NƠI THẢO LUẬN CỦA CÁC THÀNH VIÊN > CÁNH BUỒM ĐỎ THẮM

CÁNH BUỒM ĐỎ THẮM Những hoạt động từ thiện của Hanoifishing.com "Exclusivity for charity activities of Hanoifishing.com"

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 04-02-2007, 08:45 AM   #21
May_langthang
Catch & Release
Points: 8,924, Cấp bậc: 63 Points: 8,924, Cấp bậc: 63 Points: 8,924, Cấp bậc: 63
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 57
Được cảm ơn 465 lần trong 72 bài viết

Không cùng thứ nguyên, nói 2 câu là quá nhiều!
May_langthang đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 05-02-2007, 09:57 AM   #22
phamngocan_syt
Full Member

Ảnh đại diện phamngocan_syt

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết
ca5 Híc! Mây ơi

Mây ơi theo tôi thì có thể như thế này ( cho đơn giản hơn chút xíu ) được không:

Trước tết ta ủng hộ các em nhỏ ở Pa Ít quần áo và thuốc, cùng mỗi nhà 1 chút lương thực tôi sẽ giải trình cụ thể từng loại dưới đây. Vì từ giờ tới tết rất gần nên việc này phải làm gấp (không sẽ không kịp).

- Vấn đề thứ nhất: Ủng hộ quần áo ta không có gì để bàn phải không, tôi sẽ làm việc với UBND xã Mường Mươn và nhóm chúng tôi sẽ tự tay phát từng bộ quần áo cho các em nhỏ. Tôi không có gì để đảm bảo nhưng theo tôi 1 người dù có như thế nào đi nữa nhưng nếu họ có hình dáng 1 con người chắc cũng không lột áo của con mình để uống rượu khi con mình đang rét tím tái cả người đâu bạn ah . Nhân đây cũng xin thông báo với bạn rằng họ uống rượu, nghiện rượu chứ không nghiện ma tuý (cả bản không có ai nghiện ma tuý cả)

- Vấn đề thứ 2: Mua thuốc cho họ - Tôi sẽ mua những thuốc như trị tiêu chảy, kháng sinh thông dụng, giảm đau, hạ sốt, bông, băng, gạc... - Những thuốc này tôi sẽ chuyển cho cô giáo dạy tại bản, và ghi chú đầy đủ cách sử dụng để nếu có trường hợp nào bị bệnh sẽ được điều trị đúng người đúng bệnh.

- Lương thực sẽ đưa tới từng nhà vào dịp giáp tết (25 - 26 tết)

Từ giờ tới tết tôi sẽ lên 1 kế hoạch có tính khả thi (theo tôi) rồi sau tết ta sẽ bàn luận về kế hoạch đó, bạn nghĩ sao???

Phong trào "Bác sĩ đến với người dân" đang được nhân rộng ở Nhật đó. Bạn làm ở Sở y tế, nếu có hứng thú muốn học hỏi giải pháp này thì tôi sẽ gửi tài liệu về cho.
Cái này quá tuyệt vời Mây ơi, nhưng nếu là tiêng Nhật hoặc tiếng Anh thì ....... híc. Nên đã là giúp thì giúp cho trót nhé, dịch hộ luôn được không cô bạn (nếu được) thì gửi càng sớm càng tốt nhé
Cũ 05-02-2007, 10:41 AM   #23
May_langthang
Catch & Release
Points: 8,924, Cấp bậc: 63 Points: 8,924, Cấp bậc: 63 Points: 8,924, Cấp bậc: 63
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 57
Được cảm ơn 465 lần trong 72 bài viết

Ồ, về thuốc men: mình không biết có cô giáo ở đó để nhờ vả được vụ này, nên đã bàn ra (cũng dựa vào kinh nghiệm thôi, vì mình đã va đầu phải chuyện y như thế với người dân tộc Stiêng ở Bình Phước rồi). Nếu vậy thì không cần thảo luận gì thêm.
Về quà/thực phẩm: Chỉ có bạn trực tiếp ở đó nên mới biết rõ tình hình ra sao & cách giải quyết như thế nào cho ổn. Mình giống như thầy bói mù vậy, nên sẽ chia ra 2 trường hợp để nhóm dễ hành động, cũng như để các Mạnh Thường Quân thuộc các "môn phái" dễ chọn lựa phương cách ủng hộ:
- Nếu họ trong trường hợp cứu đói, cứu lạnh khẩn cấp thì sẽ thực hiện "những việc cần làm ngay" như bạn đề nghị. Vậy cả nhà ơi, ai ủng hộ thì nhanh tay, nhanh chân, nhanh toàn thân đi nha. Chiều nay, mình sẽ nhờ anh Hai mình hiện đang ở Hà Nội ghé qua anh Minh HG đóng góp chút lòng thành.
- Về lâu dài, mình chờ "kế hoạch có tính khả thi" của bạn, chứ nếu chỉ dừng lại ở việc giúp từ ngọn như vầy, mình tuyên bố luôn là không ủng hộ và sẽ không tham gia thảo luận nữa.

Nói chuyện riêng:
-Vì muốn hỏi cho rõ tình hình của trẻ Pa Ít, mình alo cho bạn suốt từ thứ 6 tới giờ mà "số máy tạm thời ko liên lạc được"... Sao thía???
-Mình sẽ dịch rồi gửi dự án "Bác sĩ đến với người dân" cho bạn. Lần này thôi, nhé, lười quá đấy!
May_langthang đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 05-02-2007, 11:06 AM   #24
phamngocan_syt
Full Member

Ảnh đại diện phamngocan_syt

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết
Smile

Trích:
Nguyên văn bởi May_langthang Xem bài viết
Ồ, về thuốc men: mình không biết có cô giáo ở đó để nhờ vả được vụ này, nên đã bàn ra (cũng dựa vào kinh nghiệm thôi, vì mình đã va đầu phải chuyện y như thế với người dân tộc Stiêng ở Bình Phước rồi). Nếu vậy thì không cần thảo luận gì thêm.
Về quà/thực phẩm: Chỉ có bạn trực tiếp ở đó nên mới biết rõ tình hình ra sao & cách giải quyết như thế nào cho ổn. Mình giống như thầy bói mù vậy, nên sẽ chia ra 2 trường hợp để nhóm dễ hành động, cũng như để các Mạnh Thường Quân thuộc các "môn phái" dễ chọn lựa phương cách ủng hộ:
- Nếu họ trong trường hợp cứu đói, cứu lạnh khẩn cấp thì sẽ thực hiện "những việc cần làm ngay" như bạn đề nghị. Vậy cả nhà ơi, ai ủng hộ thì nhanh tay, nhanh chân, nhanh toàn thân đi nha. Chiều nay, mình sẽ nhờ anh Hai mình hiện đang ở Hà Nội ghé qua anh Minh HG đóng góp chút lòng thành.
- Về lâu dài, mình chờ "kế hoạch có tính khả thi" của bạn, chứ nếu chỉ dừng lại ở việc giúp từ ngọn như vầy, mình tuyên bố luôn là không ủng hộ và sẽ không tham gia thảo luận nữa.

Nói chuyện riêng:
-Vì muốn hỏi cho rõ tình hình của trẻ Pa Ít, mình alo cho bạn suốt từ thứ 6 tới giờ mà "số máy tạm thời ko liên lạc được"... Sao thía???
-Mình sẽ dịch rồi gửi dự án "Bác sĩ đến với người dân" cho bạn. Lần này thôi, nhé, lười quá đấy!
Mây ah thứ 6 đi công tác tại huyện Tủa Chùa (cách Điện Biên 140km, không có sóng điện thoại, hoặc có cũng tắt máy vì lên đó các anh bạn cho ngâm trong rượu => Bất tỉnh nhân sự = tắt máy )

Thứ 7 và chủ nhật tranh thủ đi cách Tủa chùa 60 km (ngã xe máy 1 phát) để đi câu nên Mây không liên lạc được là phải

Trong kế hoạch của mình, mình sẽ đưa ra phương án "điều trị" tận gốc chứ không làm từ ngọn như lần này, nhưng để sau tết nhé, trước tết bận quá (lo tiền tiêu tết mà không đủ thời gian đâu.
Cũ 05-02-2007, 12:42 PM   #25
Thao Nguyen
Full Member

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 89 lần trong 33 bài viết

Mây ơi, sao bạn còn trẻ mà suy nghĩ như bậc trưởng lão vậy? 40 năm trước (đúng 1967) mình cũng bắt đầu đi lang thang như Mây bây giờ, đi khắp cả 5 châu, 7 biển (ngoài 4 đại dương còn thêm Caspien, Biển Đen, Ban Tich) qua tổng cộng 41 quốc gia, rong ruổi suốt 16 năm rồi về. Thú thực là hồi bằng tuổi Mây, mình còn non nớt lắm, chưa suy nghĩ được thấu đáo, già dặn như Mây bây giờ. Diễn đàn làm cho người ta gần lại với nhau mặc dù chưa một lần gặp mặt. Hay lắm thay.

Hãy lang thang đi khi chưa chùn chân, mỏi gối
Rồi trở về đất mẹ rất đỗi yêu thương

Rất quý mến.
Thảo Nguyên
Thao Nguyen đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn Thao Nguyen vì bài viết hữu ích này:
doanhnd (01-07-2010)

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.