Câu cá sông Đuống - Lăngxe,mồi, lục... - Trang 2 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Điểm câu tự nhiên và bán tự nhiên

Điểm câu tự nhiên và bán tự nhiên Fishing Point

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 14-03-2014, 10:55 PM   #11
VKK
Newbie
Points: 2,651, Cấp bậc: 31 Points: 2,651, Cấp bậc: 31 Points: 2,651, Cấp bậc: 31
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện VKK

Cảm ơn: 127
Được cảm ơn 197 lần trong 36 bài viết
Mặc định Re: Câu cá sông Đuống - Lăngxe,mồi, lục...

Trích:
Nguyên văn bởi PhungHung Xem bài viết
Nhìn hàng của bác ngon quá , nhưng thật đáng tiếc em lại chủ tu công pháp cần tay 6m3
Nhà e bên phố Vĩnh Hưng sang đấy đi thẳng cầu vĩnh tuy là sang đến bên vincom còn đường ra chỗ câu thì chịu chết bác xem chỉ đạo giúp e đường đi nước bước ra điểm chiến đấu phát . Thanks bác mà ở đấy dân chài có vác mìn ra đánh thường xuyên ko bác
Trong giới câu phủi mình khâm phục nhất nhóm câu cần tay , đặc biệt là câu diếc , thứ nữa tới nhóm câu nhấp nheo , ngạnh ...vì loại hình này đòi hỏi kinh nghiệm và trình độ rất thâm hậu mới theo nổi môn này . Câu diếc thì bên mình có 1 hội các bác chuyên đi đánh ở sông Ngũ huyện - Từ cống Trình kéo dài chục km qua Đồng kỵ ( Từ sơn) tới Bắc ninh .Phải nói trình độ câu diếc của các bác ấy đã nâng lên hàng nghệ thuật chứ chả chơi , một quả thính = quả trứng vịt với nắm giun quế các bác ấy lên vài kg diếc , chép tai trâu, cá nhưng...là bình thường .Tới mùa nước lên ,có bác lên hơn yến rô phi = 2 cái bánh dẻo ko nhân quá date . Câu lance như mình chả có cửa để so sánh , chẳng qua làm mồi chu đáo 1 chút + cách nhìn xoáy nước rồi tung bừa vài quả mang tính chất giải trí thôi ợ , về điểm câu bãi Phúc lợi này thì hàng ngày có 1 đội điện , lưới , câu giăng đi qua đều đặn , chả sao cả , sông sâu nước rộng cá lại vào ngay . Đường đi thì bạn đi hết cầu VT chạy thẳng vào luôn Vincom tới bùng binh rẽ phải men theo rìa khu Vincom ( 1km) tới 1 ngã 3 thì bạn rẽ trái vào làng Vo ( giờ gọi là Phúc lợi ) đi xuyên qua làng Vo ( ngõ 3m ) thì lên đê sông Đuống , bạn rẽ trái lên dốc đê , ngay dốc đê đó có lối rẽ thẳng xuống bãi , bạn chạy thao đường betong đó tới ngã 3 thì rẽ trái đi theo đường ống hút cát ra thẳng song luôn . túm lại ra bãi thì đường nào cũng dẫn xuống sông ( chọn đường đi được xe máy xuống nhá ).
VKK đang offline   Trả lời với trích dẫn
5 thành viên dưới đây đã cảm ơn VKK vì bài viết hữu ích này:
0bietcau (15-03-2014), jocker (15-03-2014), Lytet (06-08-2014), PhungHung (15-03-2014), thach_bk (15-03-2014)
Cũ 14-03-2014, 11:18 PM   #12
quocanh94
Newbie
Points: 441, Cấp bậc: 8 Points: 441, Cấp bậc: 8 Points: 441, Cấp bậc: 8

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 7 lần trong 3 bài viết

các bác câu ở phúc lợi thì nên xuống đoạn gần cầu chỗ mấy vực lở người ta it đánh điện nhé

Bài đã được sửa bởi quocanh94; 23-03-2015 vào lúc 04:51 PM
quocanh94 đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn quocanh94 vì bài viết hữu ích này:
DungZL (17-03-2014), PhungHung (15-03-2014), VKK (14-03-2014)
Cũ 15-03-2014, 12:04 AM   #13
PhungHung
Newbie
Points: 2,883, Cấp bậc: 32 Points: 2,883, Cấp bậc: 32 Points: 2,883, Cấp bậc: 32

Ảnh đại diện PhungHung

Cảm ơn: 32
Được cảm ơn 119 lần trong 31 bài viết

Thanks cụ vkk theo chỉ dẫn của cụ thì em đã biết lối vào làng rồi... hôm nào nắng to phải sang phát . Mùa này thì chỉ có ôm cần gác bếp
PhungHung đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 15-03-2014, 11:01 AM
Pham Duc Hung
Tin nhắn này được xoá bởi Pham Duc Hung.
Cũ 15-03-2014, 11:26 AM   #14
hochoi
Between the lines
Points: 6,316, Cấp bậc: 51 Points: 6,316, Cấp bậc: 51 Points: 6,316, Cấp bậc: 51

Ảnh đại diện hochoi

Cảm ơn: 5,822
Được cảm ơn 136 lần trong 68 bài viết

i thì bạn đi hết cầu VT chạy thẳng vào luôn Vincom tới bùng binh rẽ phải men theo rìa khu Vincom ( 1km) tới 1 ngã 3 thì bạn rẽ trái vào làng Vo ( giờ gọi là Phúc lợi ) đi xuyên qua làng Vo ( ngõ 3m ) thì lên đê sông Đuống , bạn rẽ trái lên dốc đê , ngay dốc đê đó có lối rẽ thẳng xuống bãi , bạn chạy thao đường betong đó tới ngã 3 thì rẽ trái đi theo đường ống hút cát ra thẳng song luôn . túm lại ra bãi thì đường nào cũng dẫn xuống sông ( chọn đường đi được xe máy xuống nhá ).

Bác chỉ dẫn chỗ này cụ thể hơn được ko, nếu rẽ trái thì lại quay về Ô Cách hay về HN
chứ.
Cho e hỏi thêm Làng Vo là gần Làng Quán Tình đúng ko bác, lâu ko sang đấy thấy mới lạ, nhìn đường ko nhận ra.
E hỏi có j ko đúng xin bác bỏ qua nhé.
hochoi đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn hochoi vì bài viết hữu ích này:
thanhtl (16-03-2014), VKK (18-03-2014)
Cũ 15-03-2014, 10:27 PM   #15
thach_bk
Between the lines
Points: 6,734, Cấp bậc: 53 Points: 6,734, Cấp bậc: 53 Points: 6,734, Cấp bậc: 53

Cảm ơn: 532
Được cảm ơn 204 lần trong 76 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi VKK Xem bài viết
Trong giới câu phủi mình khâm phục nhất nhóm câu cần tay , đặc biệt là câu diếc , thứ nữa tới nhóm câu nhấp nheo , ngạnh ...vì loại hình này đòi hỏi kinh nghiệm và trình độ rất thâm hậu mới theo nổi môn này . Câu diếc thì bên mình có 1 hội các bác chuyên đi đánh ở sông Ngũ huyện - Từ cống Trình kéo dài chục km qua Đồng kỵ ( Từ sơn) tới Bắc ninh .Phải nói trình độ câu diếc của các bác ấy đã nâng lên hàng nghệ thuật chứ chả chơi , một quả thính = quả trứng vịt với nắm giun quế các bác ấy lên vài kg diếc , chép tai trâu, cá nhưng...là bình thường .Tới mùa nước lên ,có bác lên hơn yến rô phi = 2 cái bánh dẻo ko nhân quá date . Câu lance như mình chả có cửa để so sánh , chẳng qua làm mồi chu đáo 1 chút + cách nhìn xoáy nước rồi tung bừa vài quả mang tính chất giải trí thôi ợ , về điểm câu bãi Phúc lợi này thì hàng ngày có 1 đội điện , lưới , câu giăng đi qua đều đặn , chả sao cả , sông sâu nước rộng cá lại vào ngay . Đường đi thì bạn đi hết cầu VT chạy thẳng vào luôn Vincom tới bùng binh rẽ phải men theo rìa khu Vincom ( 1km) tới 1 ngã 3 thì bạn rẽ trái vào làng Vo ( giờ gọi là Phúc lợi ) đi xuyên qua làng Vo ( ngõ 3m ) thì lên đê sông Đuống , bạn rẽ trái lên dốc đê , ngay dốc đê đó có lối rẽ thẳng xuống bãi , bạn chạy thao đường betong đó tới ngã 3 thì rẽ trái đi theo đường ống hút cát ra thẳng song luôn . túm lại ra bãi thì đường nào cũng dẫn xuống sông ( chọn đường đi được xe máy xuống nhá ).
câu nhấp nheo ,ngạnh là câu như nào hả bác???
thach_bk đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn thach_bk vì bài viết hữu ích này:
hochoi (04-08-2014), thanhtl (16-03-2014), VKK (18-03-2014)
Cũ 18-03-2014, 09:58 PM   #16
VKK
Newbie
Points: 2,651, Cấp bậc: 31 Points: 2,651, Cấp bậc: 31 Points: 2,651, Cấp bậc: 31

Ảnh đại diện VKK

Trích:
Nguyên văn bởi hochoi Xem bài viết

Bác chỉ dẫn chỗ này cụ thể hơn được ko, nếu rẽ trái thì lại quay về Ô Cách hay về HN
chứ.
Cho e hỏi thêm Làng Vo là gần Làng Quán Tình đúng ko bác, lâu ko sang đấy thấy mới lạ, nhìn đường ko nhận ra.
E hỏi có j ko đúng xin bác bỏ qua nhé.
Chào bạn , với tớ câu cá là giải trí và diễn đàn là nơi chia sẻ , bạn ko phải ngại ngùng gì khi hỏi lại nhé , , , he he . Lục lại đoạn văn chỉ đường của tớ thấy vẫn đúng, có thể do văn mình kém nên bạn khó luận ra : tới bùng binh ( đồi VIN-HOMES .. gì đó ) nếu rẽ trái thì ra Ô cách - qua hồ câu Quận ủy đới , còn rẽ phải thì ra hướng cầu Phù đổng , đi kịch thì mới rẽ trái vào làng Vo ! Còn Quán tình gần làng VO là chuẩn đới !

Trích:
Nguyên văn bởi thach_bk Xem bài viết
câu nhấp nheo ,ngạnh là câu như nào hả bác???
Đây là thuật ngữ bọn mình chỉ cái bác ngồi trên đuôi Xà lan câu ngạnh : bác ấy dùng 3 cành máy câu lưỡi đơn ( mồi gì thì mình chịu - lão chả lói - thế mới ểu ) chì nặng vừa phải ko phao , bác ấy ném ra xa 30-40m ra mấy hướng rồi cứ vài phút lại nhấp cần thu cước - chắc là dò luồng cá đây , lúc dính cá bác ấy trục thật nhanh lên bờ cho vào thùng rồi tập trung ném tất cả các cần vào điểm đó ,âu cũng là 1 trường phái câu khá năng động và hiệu quả .
Mình có 1 lưu ý với các bác ở xa muốn tới sông Đuống đánh cá là nên cân nhắc vì đường sá xa xôi , cá thì có thậm chí nhiều nhưng đưa nó lên chảo lại là 1 vấn đề . Nếu các bác ko thông thạo điểm câu , luồng lạch , lịch làm việc bọn điện , lưới thì khả năng muốm hoàn toàn có thể , thậm chí tiễn cả lưỡi , chùy... Vì sống Đuống nước chảy mạnh rác và đá hộc , rọ đá.. nhiều hơn cá .He he

Bài đã được sửa bởi VKK; 18-03-2014 vào lúc 10:04 PM
7 thành viên dưới đây đã cảm ơn VKK vì bài viết hữu ích này:
0bietcau (19-03-2014), BB-X (19-03-2014), cuadien (18-03-2014), hochoi (19-03-2014), jocker (18-03-2014), thach_bk (18-03-2014), Tung_beo (19-03-2014)
Cũ 18-03-2014, 10:49 PM   #17
VKK
Newbie

Ảnh đại diện VKK

Nói về mồi câu lance thì trên mạng nhiều vô kể , mình nghĩ bài nào cũng có cái hay và hiệu quả riêng của nó , đầu tiên xin trân trọng cám ơn anh em cô bác ....đã chia sẻ , bi giờ mình muốn trình bày cách làm mồi của mình cho mọi người tham khảo , chắc chắn 1 điều là chưa phải cách làm hiệu quả tuy nhiên với điều kiện hạn hẹp của mình cũng như nhu cầu rất tối thiểu để giải trí thì mình thấy tạm chấp nhận được , các bác góp ý thêm nhá , Tks .
Mòi của mình chủ đạo là dùng ngũ cốc gồm bột ngô nấu đặc ủ với vài thìa cơm rượu - để vài tháng cũng được , mỗi lần làm mồi đong 1 bát .
Ngô và đậu tương rang nguyên hạt thơm lừng rồi đem xay ( rang nguyên hạt thơm gấp vài lần rang bột - thậm chí trước khi rang ngâm hạt qua nước ấm 30p thì chất lượng tuyệt hảo ) ngô rang xong xay vỡ - đỗ thì xay mịn buộc túi nilon cất kỹ .
Gạo nổ thành bỏng giã vụn - 1 phần ủ với sữa chua và siro hoa quả - 1 phần làm bột kết dính khi trộn mồi .
Thế thôi , khi trộn thì 1 mẻ thêm 1/2 hộp bơ TA ( nếu bơ ngoại thì quá ngon) 1 túi ngũ vị hương hoặc thêm 1 vài túi men đông khô biotin gì đó .
Chất kết dính chính là nửa bát bột mỳ + hai nắm gạo nếp + nước cho vào quấy thành bột rồi đổ lên bơ để bơ tan .Xong xuôi cho 1 bát ngô ủ rượu , 1 bát bỏng gạo ủ sữa chua-hoa quả quấy kỹ rồi tiếp dần từng bát bột ngô rang ( bột đỗ tương rang cho = 1/4 bột ngô) đến khi mồi vừa dẻo tay - khi trộn mồi nên dùng thìa gỗ , chỉ khi nào nặn mồi thì xoa tý dầu vào tay ( tránh dính và ám mùi mồ hôi). Tất cả hỗn hợp trên ủ 1-2 ngày cho độ ẩm ngấm đều và dậy mùi rồi chiến thôi , nếu ko câu thì cho vào ngăn mát tủ lạnh .
Nhìn chung quá trình làm mồi của mình ko có giọt nước nào , thế nên nó tuy dẻo nhưng ko tan trong nước , câu 1-2 h nhấc lên vẫn còn nửa già quả mổi ,mà lúc ấy mồi mới thơm mùi đỗ tương ,ngô ủ bơ.... còn lúc mới làm mình thấy hơi hắc hắc . Thực ra thì cá sông đói hoắc , có cái chén là nó bụp - nhưng dụ nó tìm đến mồi mình thì tớ nghĩ cũng phải dậy mùi 1 chút phỏng ạ ?
Thế nhỉ , văn tớ hơi cộc các bạn chịu khó đọc thấy có gì chưa đạt góp ý tớ nhé .
Chúc mọi người khỏe và lên cá nhều ! Thanks

Bài đã được sửa bởi VKK; 18-03-2014 vào lúc 10:52 PM
13 thành viên dưới đây đã cảm ơn VKK vì bài viết hữu ích này:
0bietcau (19-03-2014), cuadien (18-03-2014), DungZL (19-03-2014), Giang còi (22-03-2014), hochoi (04-08-2014), jocker (19-03-2014), langxe1983 (03-08-2014), Lytet (06-08-2014), Makeno (18-03-2014), sinhtsc (20-03-2014), trangdh (19-03-2014), TuanMA (19-03-2014), tung7888 (19-03-2014)
Cũ 18-03-2014, 11:10 PM   #18
cuadien
Newbie
Points: 3,412, Cấp bậc: 36 Points: 3,412, Cấp bậc: 36 Points: 3,412, Cấp bậc: 36

Cảm ơn: 56
Được cảm ơn 69 lần trong 26 bài viết

Thank bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em học hỏi để mấy nữa em về làm thử xem thế nào ?
cuadien đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 19-03-2014, 09:12 AM   #19
trangdh
Between the lines
Points: 4,020, Cấp bậc: 40 Points: 4,020, Cấp bậc: 40 Points: 4,020, Cấp bậc: 40

Ảnh đại diện trangdh

Cảm ơn: 208
Được cảm ơn 157 lần trong 67 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi VKK Xem bài viết
Nói về mồi câu lance thì trên mạng nhiều vô kể , mình nghĩ bài nào cũng có cái hay và hiệu quả riêng của nó , đầu tiên xin trân trọng cám ơn anh em cô bác ....đã chia sẻ , bi giờ mình muốn trình bày cách làm mồi của mình cho mọi người tham khảo , chắc chắn 1 điều là chưa phải cách làm hiệu quả tuy nhiên với điều kiện hạn hẹp của mình cũng như nhu cầu rất tối thiểu để giải trí thì mình thấy tạm chấp nhận được , các bác góp ý thêm nhá , Tks .
Mòi của mình chủ đạo là dùng ngũ cốc gồm bột ngô nấu đặc ủ với vài thìa cơm rượu - để vài tháng cũng được , mỗi lần làm mồi đong 1 bát .
Ngô và đậu tương rang nguyên hạt thơm lừng rồi đem xay ( rang nguyên hạt thơm gấp vài lần rang bột - thậm chí trước khi rang ngâm hạt qua nước ấm 30p thì chất lượng tuyệt hảo ) ngô rang xong xay vỡ - đỗ thì xay mịn buộc túi nilon cất kỹ .
Gạo nổ thành bỏng giã vụn - 1 phần ủ với sữa chua và siro hoa quả - 1 phần làm bột kết dính khi trộn mồi .
Thế thôi , khi trộn thì 1 mẻ thêm 1/2 hộp bơ TA ( nếu bơ ngoại thì quá ngon) 1 túi ngũ vị hương hoặc thêm 1 vài túi men đông khô biotin gì đó .
Chất kết dính chính là nửa bát bột mỳ + hai nắm gạo nếp + nước cho vào quấy thành bột rồi đổ lên bơ để bơ tan .Xong xuôi cho 1 bát ngô ủ rượu , 1 bát bỏng gạo ủ sữa chua-hoa quả quấy kỹ rồi tiếp dần từng bát bột ngô rang ( bột đỗ tương rang cho = 1/4 bột ngô) đến khi mồi vừa dẻo tay - khi trộn mồi nên dùng thìa gỗ , chỉ khi nào nặn mồi thì xoa tý dầu vào tay ( tránh dính và ám mùi mồ hôi). Tất cả hỗn hợp trên ủ 1-2 ngày cho độ ẩm ngấm đều và dậy mùi rồi chiến thôi , nếu ko câu thì cho vào ngăn mát tủ lạnh .
Nhìn chung quá trình làm mồi của mình ko có giọt nước nào , thế nên nó tuy dẻo nhưng ko tan trong nước , câu 1-2 h nhấc lên vẫn còn nửa già quả mổi ,mà lúc ấy mồi mới thơm mùi đỗ tương ,ngô ủ bơ.... còn lúc mới làm mình thấy hơi hắc hắc . Thực ra thì cá sông đói hoắc , có cái chén là nó bụp - nhưng dụ nó tìm đến mồi mình thì tớ nghĩ cũng phải dậy mùi 1 chút phỏng ạ ?
Thế nhỉ , văn tớ hơi cộc các bạn chịu khó đọc thấy có gì chưa đạt góp ý tớ nhé .
Chúc mọi người khỏe và lên cá nhều ! Thanks
Bài viết của bạn rất chi tiết. Cách làm mồi rất đơn giản nhưng mình nghĩ là hiệu quả với cá sông. Đặc biết với mồi này thì từ giếc đến chép đều có thể chết như thường. Chúc bạn câu kéo thành công và chụp nhiều ảnh về điểm câu cũng như thành quả lên trên 4r cho anh em xem với nhé.
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn trangdh vì bài viết hữu ích này:
Hưng cá cờ (29-03-2014), thach_bk (19-03-2014), VKK (19-03-2014)
Cũ 19-03-2014, 10:36 AM   #20
hochoi
Between the lines
Points: 6,316, Cấp bậc: 51 Points: 6,316, Cấp bậc: 51 Points: 6,316, Cấp bậc: 51

Ảnh đại diện hochoi

Cảm ơn: 5,822
Được cảm ơn 136 lần trong 68 bài viết

Chào bạn , với tớ câu cá là giải trí và diễn đàn là nơi chia sẻ , bạn ko phải ngại ngùng gì khi hỏi lại nhé , , , he he . Lục lại đoạn văn chỉ đường của tớ thấy vẫn đúng, có thể do văn mình kém nên bạn khó luận ra : tới bùng binh ( đồi VIN-HOMES .. gì đó ) nếu rẽ trái thì ra Ô cách - qua hồ câu Quận ủy đới , còn rẽ phải thì ra hướng cầu Phù đổng , đi kịch thì mới rẽ trái vào làng Vo ! Còn Quán tình gần làng VO là chuẩn đới

Vâng a cám ơn bác. VÌ nhà e gần đầu cầu Vĩnh tuy bên Minh Khai, nên e sang bên cầu đuống cũng gần. Cách đây 23 năm e còn đóng quân bên trại pháo, sang cưa gái Làng Vo và Quán Tình suốt, nên đọc bác tả đường e chưa hình dung ra, nên hỏi lại để ôn lại kỷ niêm thời trai trẻ tí thôi bác ah. Nói chung bây giờ ko hình dung ra đường nữa, hôm nào phải phươt lại bên đấy một chuyến.
Nếu TB hay CN bác đi câu bên đấy bác cho e bám càng với.
Ngày nào cũng lướt qua HFC mới làm viêc được, dạo này toàn phải câu trên mạng. Chán, tù túng
hochoi đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn hochoi vì bài viết hữu ích này:
langxe1983 (28-08-2014), thanhtl (01-04-2014), VKK (19-03-2014)
Cũ 20-03-2014, 01:16 AM
hma03755
Tin nhắn này được xoá bởi Tronvodicau. Lý do: Spam
Cũ 23-03-2014, 04:14 AM
CarlosNok
Tin nhắn này được xoá bởi Tronvodicau. Lý do: Spam

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.