Kỹ thuật dùng mồi giả - Trang 2 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Câu mồi giả

Câu mồi giả Chuyên mục dành riêng cho câu rê và câu mồi giả

Xem tổng số phiếu biểu quyết: Các bác nghĩ thế nào về bài viết này ?
Tốt lắm . Nên viết them vài bài nữa đi 57 91.94%
Bình thường 2 3.23%
Không tốt . Không nên viết tiếp 3 4.84%
Người bình chọn: 62. Bạn không thể vote

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 09-01-2006, 11:34 AM   #11
mecau
Newbie

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Cám ơn các bác chothuexe & ky-thuat, đúng là đã học hỏi được nhiều từ kinh nghiệm của các bác. Có lẽ trên diễn đàn nên có chuyên đề sâu về mồi giả, đề nghị ban biên tập xem xét, và các cao thủ chia xẻ kinh nghiệm.

Các bác có thể nói rõ hơn về các trường hợp câu được cá (mà lại lại cá to nữa :matcuoi !) được không? Hoặc các kỹ thuật sử dụng khi dùng mồi giả để câu cá nước ngọt, đặc biệt là câu các loại cá ăn chay ((c) chothuexe) thì càng tốt.
mecau đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 09-01-2006, 11:35 AM   #12
mecau
Newbie

Cám ơn các bác chothuexe & ky-thuat, đúng là đã học hỏi được nhiều từ kinh nghiệm của các bác. Có lẽ trên diễn đàn nên có chuyên đề sâu về mồi giả, đề nghị ban biên tập xem xét, và các cao thủ chia xẻ kinh nghiệm. Các bác có thể nói rõ hơn về các trường hợp câu được cá (mà l
Cũ 09-01-2006, 06:15 PM   #13
YAKUSA
Life Member
Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69 Points: 10,997, Cấp bậc: 69
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện YAKUSA

Cảm ơn: 31
Được cảm ơn 321 lần trong 55 bài viết
Talking

- Không biết mọi người nghĩ thế nào về cách cầu cá bằng mồi giả . theo quan niệm của tôi thì việc câu cá bằng mồi giả là như một cách chơi có nhiêu thử thách . Mỗi loại mồi giả là có kỹ thuật riêng của từng loại mồi và mọi người cũng có kỹ thuật khác nhâu đề câu dược cá. Nó giống như là có hai người ( anh A và anh B ) viết thư đi tán một cô gái hai người đó chắc là phải viết thư theo kiểu của mình vì một mục đích là được cô gái đó làm người yêu có thể kiểu viết thư của anh A sẽ có thể tán được cô gái đó hoặc là kiểu viết thư của anh B sẽ có thể tán được cô gái đó hoặc là cả 2 người cùng thất bại là không ai không thể câu được cô gái đo , kỹ thuật dùng mồi giả cũng tương tự như vậy thôi . Có thể là hôm nay mình bị thất bại nhưng hãy coi nó như là một bài học đề làm tiến lên bước tiếp theo . Nếu muốn trờ thành một cao thủ gỏi thì phải học hỏi và nghiên cứu rất nhiều .
- Các bác đã bao giờ hỏi bản thân mình là mình câu cá đề làm gì hay là vì mục đích nào theo thôi thì ngừoi câu cá là có ba loại môt là : câu cá đề giải trí , hai la : câu cá để mà ăn , ba là : câu cá để bán . Đối với bản thân tôi thì thuộc loại một và loại hai còn các bác thì thuộc loại nào vậy ?
YAKUSA đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-01-2006, 10:38 AM   #14
Ky-Thuat
Newbie

Ảnh đại diện Ky-Thuat

Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Anh "mecau" thân mến. Về vấn đề câu cá bằng mồi giả, thi chúng tôi : Ky-Thuat và ( xin phép được kéo theo vài bạn ĐÃ CÓ BÀI VỀ MỒI GIẢ ngay trên trang này ) là chúng tôi ĐÃ - ĐANG dùng những con mồi vừa giả và vừa thật để câu cá ( nhỏ có, to có, vừa vừa cũng có nốt , có cả cá nhi đồng nữa,nhưng loại sau này chúng tôi tuyệt đối không bao giờ giữ, tha cho các chú về để tương lai chắc chắn sẽ gặp các chú trở lại ). Chúng tôi không thể nào nói thật rõ ràng cách dùng những con mồi giả để câu, vì................MỖĨ LOẠI MỒI GIẢ hầu như, gần như có CÁCH XỬ DỤNG RIÊNG của nó, ấy là chưa kể.....chưa kể cái khéo tay dìu con mồi giả này của từng cá nhân một. Tổng quát để rồi các bạn TẬP và RÚT KINH NGHIỆM, thì có thể được, chúng tôi tuyệt đói không hề dấu làm của riêng làm gì, nhất trí là như thế. Như ban đã đoc qua vài bài ĐÃ CÓ MẶT TRÊN TRANG WEB NÀY, thì bạn có thể phần nào thấy được cách xử dụng những con mồi giả này rồi ( con mồi nào dùng ở con nước nào, độ sâu cỡ chừng bao nhiêu...........). NẾU.........tôi đặt trường hợp này là NẾU có hướng dẫn bạn và các bạn ( không dám làm thầy đâu nghe ) thi KHÔNG THỂ....KHÔNG THỂ CHỈ DẪN TƯỜNG TẬN CHI TIẾT ĐƯỢC, vì như tôi đã nói là, mỗi loại mồi giả có một cách dùng riêng, và mỗi một cá nhân lại có một cách câu theo ý mình, KHÔNG AI CÂU GIỐNG AI HẾT ( đúng như anh bạn YAKUSA nói ). Quả thật mà nói là, chúng tôi mới góp mặt có thời gian ngắn, cho nên chúng tôi chưa thể đưa một lúc những phần mà trong đó có phần bạn " mecau " và không ít các bạn cũng rất muốn ( theo tôi nghĩ ) là : "nghe mấy ông nói câu cá bằng mồi giả,mình cũng muốn thử lắm,nhưng mồi giả mua,nghe nói mắc lắm. Nhưng có người thì nói.....có người thì nói.....chỉ thấy toàn là nói không hà, chả có gì tin đươc hết...."có phải vậy không nà ? .........Dạ thưa các bạn.....DỤC TỐC BẤT ĐẠT..... xin các bạn cho anh em chúng tôi sắp xếp, rồi chúng tôi sẽ nói về cách câu cá bằng mồi giả CỦA RIÊNG CHÚNG TÔI đã và đang dùng, để các bạn cùng câu cá bằng những con mồi giả với chúng tôi cho vui......ở Việt Nam mình, ngay chỗ các bạn đang câu, các bạn cũng có thể.......tôi nói là có thể thôi đấy nhá, dùng mồi giả để câu..............như thường, chứ không phải là mồi giả chỉ dùng được ở Pháp, ở Mỹ.......v.v.....Ố ồ....không khó đâu các bạn ơi, chỉ có điều là lúc đó cá nó có vô chưa không vậy thôi, không có cá thì cá đâu mà cắn mồi. Chúng tôi cũng vậy thôi, tôi có người bạn, anh ấy rất siêng tuần lễ nào cũng đi câu hết,nhưng đúng một tháng rưỡi, tuyệt nhiên không câu được một con nào hết, các bạn tin không, nhưng đùng một cái, anh ấy câu trong hai giờ thôi, được trên một chục con ,mỗi con không dưới 12 pounds, dĩ nhiên,anh chỉ có quyền được phép đem lên xe số lượng qui định thôi,còn thì....................BĂT BUỘC PHẢI ĐƯA CHO BẠN BÈ NHẬN DÙM Hoặc CHO BÈ BẠN.....vì luật lệ mà,nếu bị bắt đem về quá số ấn định thì......vất vả lắm đấy.
Ấy, tôi xin trả lời với bạn YAKUSA, tôi là người đi câu thuộc cả ba loại luôn đấy : vừa câu giải trí, vừa câu ăn............................và lại vừa câu bán luôn.............hí hí......khỏe ru. Nói nhỏ với bạn YAKUSA nghe, có lần tôi " Dích một con...........bự tổ nái........quá cỡ thợ may,chứ đừng nói là thợ mộc...........vừa sợ tè trong quần ( xin lỗi nghe,nhưng mà phải nói chứ, vì sợ thiệt mà ).............hí hí.....hí hí.................kêu thằng con, gọi..............HỀ HỀ...............MẠI cũng được...........kha khá..hì hì hì...đủ tiền sắm vài cây cần câu hiệu Gờ Lu Mì ( G-Loomis ). Đấy, đấy ,thích chưa nào. Cả ba thứ ,ba loại mà bạn YAKUSA nói.........EM.....xin cả ba nhá.Nãy giờ tôi gõ chữ Việt có dấu, mắt nó cứng ngắt,vì cứ phải ngó vô bàn gõ mà mò dấu sắc,dấu huyền.........mũi thì nín thở, cứ mà sửa đi sửa lại mới được chừng này chữ,các bạn thấy cà một công trình VĨ ĐẠI lắm đấy.............cứ như đi câu vậy,hồi hộp thấy mẹ đi. Vậy thì ,tôi xin được nghỉ xả hơi, sẽ có dịp gặp các bạn ở đề tài này...........dạ.xin kíu từ. Mến.
Ky-Thuat đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-01-2006, 11:17 AM   #15
mecau
Newbie

Hê hê, lại cám ơn các bác

Mình quan tâm đến chuyện mồi giả & hỏi các bác túi bụi là do mình thực sự khoái cái sự tiện lợi của công nghệ mồi giả. Do điều kiện công việc rất ít khi có thể xách túi mồi to đùng với đủ các loại mùi đặc trưng đi khắp nơi được, hơn nữa đôi khi kiếm được mồi cũng đã là khó. Mình thường thủ một cái cần khi rút lại chỉ có 40cm (dài 1m60) với cái máy nhỏ xíu khi đi công tác. Khi nào gặp chỗ đẹp tiện lợi thì lại lôi ra câu kéo cho vui. Nếu sử dụng được mồi giả thì rất tiện lợi. Chỉ cần một chút thời gian là có thể tác chiến được rồi.

Mình cũng biết là ở VN, nhất là HN bây giờ câu được cá bằng mồi thật cũng đã khó (móm là chuyện thường) nói gì đến mồi giả. Nhưng vẫn khoái và sẽ cố gắng học hỏi ở các bác. Tuyệt đối không có chuyện nghi ngờ các kinh nghiệm của các bác đâu. Đề nghị các bác kể chuyện về những lần câu được chủ yếu là để học hỏi và cũng là để có thêm ví dụ để tăng thêm kiên nhẫn để chờ được đến khi tự mình câu được đó mà.

À, mình thuộc loại thứ nhất (câu giải trí - theo phân loại của bạn YAKUSA) là chính, đôi khi cũng mang về để ăn (loại thứ 2) và chưa bao giờ là loại thứ 3 cả. Chắc tại chưa câu được cá to - với lại thường thì chi phí lại cao hơn thu hoạch .
Cũ 10-01-2006, 11:51 AM   #16
Admin
Full Member
Points: 11,843, Cấp bậc: 71 Points: 11,843, Cấp bậc: 71 Points: 11,843, Cấp bậc: 71

Ảnh đại diện Admin

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 31 lần trong 16 bài viết

Này bác mecau sợ móm Bác cho hỏi một câu nhé! Bác đã sử dụng mồi giả bao giờ chưa ?nếu chưa thì bác nên học cách sử dụng.Nếu bác đã sử dụng thành thạo rồi thì ở Hà nội ko thiếu điểm để bác chiển khai mồi giả đâu. ví dụ : Sông Hồng vào tháng ba là có thể dùng mồi giả Bọ vờ để câu cá ở Sông Hồng" các lọai cá có thể câu được là thiểu, ngão,Chày mắt đỏ còn các khu vực ao hồ xung quang Hà nội như Đông anh,Sóc sơn... chúng ta có thể dùng mồi Nhái giả để câu rê cá Quả đi xa hơn như Thủy Điện Hòa Bình ,Sông Bứa Thanh sơn-Phú thọ chúng ta có thể câu được cá Măng, Cá ngão cỡ lớn ....Hoặc các khu vực Miền trung trở vào Nam thì Ngư trường sử dụng mồi giả càng phong phú đa dạng vì các khu vực này có rất nhiều loài cá săn mồi sống khác.... Còn câu ngoài biển thì miễn bàn đến vì có quá nhiều loại cá sống ở đây có thể sử dụng mồi giả. Nhưng cách sử dụng mồi giả cho mỗi loại cá đều khác nhau cái này chúng ta còn phải học dài dài bác ạ.

Bài đã được sửa bởi Đặng Hạnh; 07-05-2008 vào lúc 08:37 AM
Admin đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-01-2006, 11:56 AM   #17
Ky-Thuat
Newbie

Ảnh đại diện Ky-Thuat

Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Vậy thì nè bạn " mecau ", làm thử coi nhé : dây câu chính xỏ vào một cục chì 1 ounce ( 26 gram ),rồi cột vào đầu một cục chống xoắn, đầu phía bên kia cột với một dây thẻo ( leader ) dài độ chừng 3 gang tay, rồi cột vào một lưỡi câu ( rồi xâu thử một con nhái hay ếch hay con gì nho nhỏ bằng nhựa mềm hay cứng gì cũng được), khoét một lỗ nhỏ của con mồi giả này tạo một hay hai lỗ hổng chừng hột bắp ,nhét miếng bông gòn nhỏ vào lỗ nhỏ này, nếu kiếm được con giun , con dế, con cá.....hoặc củ tỏi ( cái này dễ tìm nhất,mà cũng khá hay đấy ), thì bóp nát nó ra, lấy nước chẩy ra của con mồi thật này vắt vào miếng bông gòn nhỏ đó. Ok, bạn ráng quăng sao cho xa nhất, khi cục chì rơi xuống nước rồi thì chờ chừng năm hay mười số đếm tùy theo độ sâu, rồi quay từ từ vào. Cứ thế mà quăng ra ,thu vào........khi nào cảm thấy dây bị khựng lại thì .................mừng rồi đấy. Còn không có thì.....................đi về thôi,lần sau quăng tiếp nhé. Mến.
Ky-Thuat đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-01-2006, 02:11 PM   #18
mecau
Newbie

Chào bác admin & các bác

Mình cũng đã câu bằng mồi giả rồi nhưng chưa bắt được cá bằng mồi giả thôi. Chắc cũng do mình mới tập câu được vài tháng nên kinh nghiệm còn ít ỏi (không kể hồi bé đi câu cá rô, cá diếc ở quê). À mình không sợ móm đâu vì cũng gặp thường thôi mà, với lại sự hấp dẫn của môn câu không chỉ ở chỗ bắt được cá mà con ở phong cảnh thiên nhiên, không khí trong lành,... nữa.

Qua cái chủ đề về mồi giả này, mình đã học thêm được nhiều chiêu của các bác và sẽ tập thử coi để họp nào câu được cá bằng mồi giả thì sẽ chụp ảnh post lên cho vui.
Cũ 07-04-2006, 12:01 PM   #19
Admin
Full Member
Points: 11,843, Cấp bậc: 71 Points: 11,843, Cấp bậc: 71 Points: 11,843, Cấp bậc: 71

Ảnh đại diện Admin

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 31 lần trong 16 bài viết
Thumbs up Cá Măm mồi nhựa chê mồi tươi sống

Hôm qua 06/04/2006 Nhà cháu có công chuyện ở xã Chí chủ -Thanh Ba Phú Thọ vì đã qua đây nhiều lần nên biết khu vực này là vùng đất chiêm trũng và đặc biệt là ở đây có một chuỗi hồ hình móng ngựa quanh năm ngập nước với các tên gọi Như Đồng Chuả, Đồng Cả mọc đầy Hoa súng rộng mênh mông ,"rất tiếc rằng Nhà cháu ko đủ can đảm leo lên ngọn cây Cọ cao chót vót để chụp ảnh tả cảnh cho các bác ngắm được thôi thì nhà cháu nhờ Người Tình mặt vuông chuyển đến các bác một số hình ảnh chụp được khi đứng ở điểm câu vậy"

Chuỗi hồ này chỉ cách Sông Hồng một con đê đến mùa lụt thì nước ngập trắng đồng cá nhiều vô số kể ngày xưa cánh đồng này do hợp tác xã quản lý nhưng bây giờ các xã viên đã đấu thầu đắp đập ngăn thành các hồ riêng biệt để thả cá. Các chủ hồ ở đây chỉ quản lý các loại cá do họ thả còn cá Quả thì ai thích cứ thả sức mà câu câu bao nhiêu cũng được vì các chủ hồ cho rằng cá đó ko phải do họ thả.
Nên khi đi nhà cháu đã thủ theo đã thủ theo cần câu hiệu RAPALA Thiệp LAOS tặng và mấy con mồi giả hàng mẫu Bác Minh HG cho để nhằm lúc xong việc là bắt đầu câu thử với lại mới học lỏm được ít chiêu sử dụng mồi giả từ Cẩm Vân và Thiệp Laos thông qua các bài viết của họ nên chân tay nó ngứa ngáy ko chịu được nhưng khốn nỗi ngủ quên nên quýnh quáng vơ vội đồ nghề khi ra xe đi được một đoạn mở túi ra để kiểm tra thì hỡi ôi cần câu thì lấy đúng, máy câu thì lại vơ nhầm cái máy có cả phanh hãm lẫn lẫy thế có chán không chứ nhưng nhà cháu tặc lưỡi thôi đã đi là không quay về đổi máy "duy tâm một t í :matcuoi ^ ". đã thế khi đi thì bầu trời đây mây xám xịt mưa không ra mưa nắng chẳng ra nắng lại còn gió nữa chứ.
Làm xong công việc thấy gió êm êm trời hơi hửng nắng nhà cháu vội vàng chạy ra điểm câu .Tới nơi gặp ngay mấy bác đứng tuổi đang câu rê cá Quả với Cần tre và Bát gỗ "gớm chết chửa gặp toàn cao thủ rùi" nhưng khi hỏi :"được con nào chưa các bác?" thì họ trả lời : từ 2h chiều tới giờ rê nát mấy con mồi mà chưa được con nào cả cậu ạ mà cậu câu cá gì đấy câu cá Trắm à ?thằng cha chủ hồ nó về rồi đấy xuống mà câu đi" hi...hi các bác này hay thật "cứ rình chủ hồ đi khỏi là bắt đầu sinh tật... "

Không! "cháu đi câu cá Quả các bác ạ" nhà cháu trả lời . "mà cậu câu gì mà lạ vậy cần ngắn thế kia thì quăng xa làm sao được ,mồi câu bằng nhựa thì cá nào nó ăn? bọn tôi câu bằng mồi thật mà hôm nay nó chẳng thèm cắn nữa là. hôm nay giở trời mà Cậu câu cá với mồi bằng nhựa đồ chơi cho trẻ con thế kia thì đến đời sang Tiểu Sành mới được cá" cái bác đứng cạnh táng ngay cho một tràng.Ức thật hai tai nhà cháu nóng bừng tính tự ái nó nổi lên nhà cháu đáp trả ngay ."Thế thì cháu với hai bác câu thi nhé .Cháu câu bằng mồi nhựa các bác câu bằng mồi Nhái sống xem ai câu được cá nhé .Nếu cháu không câu được cá thì cháu biếu không hai bác chai rượu Vốt Ka Hà Nội để các bác nhâm nhi còn nếu các bác thua thì cháu sẽ lấy cá của các bác câu được"hi...hi có đựợc cái vẩy nào đâu mà lấy " nhưng chỉ câu trong thời gian là 60' thôi nhá các bác " ai ngờ hai bác ấy gật đầu đồng ý liền

thế là cuộc tỷ thí không cân sức của dân câu chuyên nghiệp và một tay mơ bắt đầu

Nói thật với các bác rằng Nhà cháu hơi run vì đây cũng là lần đầu tiên câu cá Quả với mồi giả, câu mồi thật nhưng giả thì được Quang kiến trúc hướng dẫn câu rùi " câu mồi nhái lột "
sau 30 phút quăng ra giữa hồ rồi kéo về toát mồ hôi hột mặc dù trời ko nóng với không biết bao nhiêu bận rối và mắc dây câu vì cái máy câu có phanh hãm nó phản chủ con nhái nhựa rơi xuống mặt nước như ném đá đường câu ko chuẩn hết xiên chỗ này vẹo sang chỗ kia kết quả là bằng O nhà cháu quyết định thay đổi chiến thuật.Setup con mồi mới hình dạng giống con Ve sầu màu đỏ sậm trên đầu lại có túm tua rua nhỏ ,đuôi thì lại mọc thêm hai cái chân giả như hình chữ C bằng màng caosu mỏng khi kéo rê trên mặt nước gặp sức cản của nước thì hai cái màng ấy chuyển động như hai cái chân nhái đạp nước rất điệu nghệ và chuyển hướng không quăng mồi ra giữa hồ nữa vì đã biết cách vô hiệu hóa được cái bệnh rối và mắc dây của cái máy có phanh hãm lúc này con mồi bắt đầu đi đúng hướng, thế là nhà cháu văng rê sát bờ phía dưới những bụi cây xấu hổ và cỏ dại mọc chìa ra mặt nước tạo ra những khoảng nước bên dưới màu tối xẫm"theo kinh nghiệm của các bậc tiền bối truyền lại thì vào Tháng Tư hàng năm Cá Quả hay vào sát bờ dọn ổ nằm vùng đợi mưa rào xuống là đẻ trứng", chỉ sau vài đường rê cái cần câu 1,8 mg mà Thiệp LAOS tặng và con mồi lạ mà Bác Minh Hàng Giấy có nhã ý cho để dùng thử đã phát huy tác dụng sau vài phút bỗng nghe ...phặp một phát nhà cháu chỉ kịp nhìn thâý một cái bóng đen dài đòn lấm chấm hoa quay ngoắt đầu 160 độ táp mồi sủi tăm bong bóng nhà cháu hất nhẹ đầu cần câu thế là chú ta chạy vòng vèo quanh cụm câu Bông Trang vài vòng sau đó chú chàng nằm im không động đậy. Báo hại nhà cháu phải xuống gỡ.

và đổi chỗ vì động đường câu , sau 15' quăng rê với đuờng câu mới và vài tiếng chuắp..bụp được thêm một em nữa thì gió nổi lên bầu trời xám xịt mưa nhẹ cũng vừa lúc kim đồng hồ chỉ phút 60 Tỷ số là 2-0 phần thắng thuộc về cần thủ HNF sau vài phút hàn huyên với các bác thua cuộc họ vẫn cho là cá ăn mồi nhựa là trái quy luật :matcuoi ^ " Cá ăn nhựa! Ko thể như thế! chắc chắn trong con mồi nhựa ấy có chất gì???".

Vì thắc mắc của họ như vậy nhà cháu quyết định tặng bác cao tuổi nhất một con mồi giả cho dù "rất buốt ruột" để các bác ấy NGÂM KÍU cho đến khi INTERNET phủ kín Nông Thôn các bác ấy sẽ ko ngỡ ngàng về những câu chuyện cá khoái ăn nhựa măm luôn cả thép nữa.

Nếu bạn Muốn đi câu ở đây thì bạn cứ thẳng tiến huyện Thanh Ba -Phú Thọ "cách HN 115km" đến gần Núi Thắm thì hỏi đường vào xã Chí chủ .Cả xã này là một điểm câu rộng ngút tầm mắt,Phong cảnh hữu tình ,người dân rất hiếu khách , rất lý tưởng cho ngày nghỉ đi câu cá cuối tuần đó bạn khi đi nhớ mang theo đồ ăn trưa nếu đi 1 ngày vì ở đây rất hiếm hàng quán .Cá ở đây cực nhiều và câu thoải mái ko ai cấm nhưng bạn cứ gặp chủ hồ nói một tiếng cho nó vui vẻ cả nhà.

04/2006

Đặng Hạnh

Gủi tới các bác ảnh vài loại mồi giả để khi mua đỡ mất công tìm kiếm

Con Này chắc gọi là Ve Sầu giả "loại này cực nhạy "

mồi nhái giả

Bài đã được sửa bởi Đặng Hạnh; 14-06-2007 vào lúc 08:31 PM
Admin đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 07-04-2006, 12:56 PM   #20
tungtati
Between the lines

Ảnh đại diện tungtati

Cảm ơn: 10