Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện > Ẩm thực

Công cụ Đánh giá chủ đề Kiểu hiển thị
Cũ 26-07-2007, 02:57 PM   #1
CODEN
All Fishing
Points: 65,907, Cấp bậc: 100 Points: 65,907, Cấp bậc: 100 Points: 65,907, Cấp bậc: 100
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện CODEN

Cảm ơn: 3,367
Được cảm ơn 6,428 lần trong 878 bài viết
Mặc định Món ngon lòng cá

Ở phía Nam, ngồi vào mâm có món lòng cá thì phải "kính" cho các cụ cao niên. Các chú, các anh... trẻ tuổi mà vội nhúng đũa vào trước là "vô phép".
Vâng, lòng cá là món ăn... ngon, rất ngon!

Cá nhỏ không kể, phải là lòng cá lớn có đầy đủ tim gan, bao tử, ruột, cỗi, bong bóng, trứng cá cái và sữa (thực chất là tinh dịch) cá đực.

Có bộ lòng nặng đến vài lạng hoặc cả cân. Gần đây nghề câu cá ngừ đại dương phát triển. Cá ngừ câu được có khi vài chục ký trở lên. Bộ lòng cá ngừ - còn gọi là lòng cá bò gù - đang là đặc sản quý hiếm.

Người các vùng đồng bằng, miền núi và cả ở thành phố nữa ít có dịp được ăn lòng cá.

Vì lẽ, cá loại nhỏ khi ăn thường vứt bỏ nội tạng. Cá lớn ít khi ta mua nguyên con để có đủ bộ lòng! Dân đánh cá khi được loại cá có lòng ngon đều moi lấy sớm nên lòng cá biển ít khi bán như lòng bò, heo, gà, vịt... Hầu hết dùng ăn trong nhà hoặc cho bè bạn... làm bữa nhậu chơi!

Làm lòng cá đơn giản, không kỹ như lòng heo, lòng bò. Bao tử và ruột chỉ lộn trái và xát muối là hết mùi.

Có loài cá, người ta ăn cả bộ lòng không bỏ thứ nào, nhưng có loài như cá lồi, cá đuối thì chỉ lấy gan thôi. Gan cá lồi, cá đuối béo ngậy, nấu chín dầm nước mắm để chấm thức ăn càng ngon. Gan cá lầm bùi (cũng giống cá đuối nhưng trắng hơn) thường được chưng cách thủy với tiêu ăn bổ phổi, sáng mắt. Lúc nhỏ má tôi hay làm món này bồi dưỡng cho tôi khỏi bị còi.

Ðầu vụ nam, mùa cá chà vào, các gia đình ngư dân thường có món lòng cá trong bữa cơm. Ðơn giản thì lòng xào lăn, muốn dậy mùi thì thêm tương hạt, muốn thơm thì cho sả ớt, còn cầu kỳ hơn thì xào chung với hành củ, dứa, dưa chuột...

Lòng cá đưng, cá khế thường được om bún nấm. Lòng cá bớp nên xào mì rắc thêm cần tây, mùi tàu.

Mùa hè, cá bè quịt theo đàn tôm ruốc no nên bắt được cá bè quịt thì không cần lộn rửa bao tử và để nguyên hấp chín, đem nướng cho săn lại rồi thái ra từng lát chấm muối tiêu chanh, ăn cả vỏ bao tử và ruốc tôm nhồi bên trong. Món chạo tôm nấu khéo đến đâu cũng chào thua món bao tử bè quịt no căng tôm ruốc!

Lòng cá nấu canh chua ngon hết ý, mà món canh chua lòng cá bớp là "số dách" (số một)! Canh chua lòng cá có phụ gia hoa chuối và rắc rau ngổ điếc mới hợp cách và ngon. Mấy bà già xưa còn cho thêm nước cơm sôi và ớt mới đúng điệu.

Người mới ăn món lòng cá lần đầu hơi ngần ngại, nể lời thì cũng thử xem nhưng vẫn ơn ớn, nhưng qua miếng thứ hai đã thấy ngon và sau đó thì gắp hoài... đến hết. ?n lòng cá không chỉ vì vị ngon mà có cái thích là thú nhai lòng cá. Không cứng như lòng bò, dai như lòng heo, ỉu mềm như lòng gà, lòng vịt... mà có cảm giác khác. Nhai bao tử cá nghe sần sật, cồi tim cá vừa cứng vừa mềm, bong bóng và ruột thì dẻo dẻo, dai dai, gan, trứng, sữa thì bùi bùi, beo béo..., đã tơi mà chưa muốn nuốt vội cứ để trong răng lưỡi mà hưởng thụ cái ngon của chúng.

Có vài loại cá biển không ăn lòng được. Lòng cá thừa mỡ bọc dày rất tanh, lòng cá hồng đất, cá mú rạng... sống ở vùng gành đá ngầm thì hôi sạn.

Bong bóng cá đường, cá lạt, cá sủ, cá thiều... phơi khô, bán rất đắt. Ngày trước, ngư dân đánh các loại cá này lên mổ lấy bong bóng rồi vứt cá đi hoặc đem bán làm bột cá trộn thức ăn gia súc.

Món bóng cá được kể là "hải vị trân hào". Theo giới sành ăn thì bóng cá có nhiều chất bổ dưỡng, tạo sinh lực, có thể "cải lão hoàn đồng". Nhiều bữa tiệc sang được mở đầu bằng chén bóng cá.

Mắm ruột cá là món ăn tuyệt vời. Toàn bộ lòng của các loại cá đù, cá thu, cá ngừ... ướp muối và phơi đủ nắng độ một tháng, đánh tơi ra thì có thứ mắm sền sệt mầu nâu đen gọi là mắm ruột. Mắm ruột có mùi vị đặc trưng khác hẳn các loại mắm khác. Chưa gia vị thì chua chua ngòn ngọt thơm thơm. Khi ăn trộn với gừng thái chỉ. Rau sống, dưa chuột, chuối chát, khế chua chấm mắm ruột ăn cơm thì ế tất cả giò, chả, nem, ninh, mọc. Mắm ruột làm lẫn mắm "tà - phí - lù" là món mồi nhậu ngon mà rẻ, có thể lai rai hết buổi mà vẫn chưa đã thèm.

Có người nói: "Thằng cha dân biển ăn sóng nói gió... Lòng cá có gì ngon mà "ca" dài vậy?. Vâng, lời bất tận ngôn, xin mời quý vị đến vùng biển nhớ ăn một đĩa lòng cá hay lẩu, mắm ruột... thì sẽ thấy!.

(CINET)
CODEN đang offline   Trả lời với trích dẫn
5 thành viên dưới đây đã cảm ơn CODEN vì bài viết hữu ích này:
duongquocchinh (08-07-2009), hungnt (28-11-2010), langxe1983 (27-09-2014), trinhxhoang (08-09-2009), tuantdt1977 (22-09-2009)
Cũ 26-07-2007, 08:25 PM   #2
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 73 lần trong 53 bài viết
Mặc định Re: Món ngon lòng cá

Bác nào mà vào Cà Mau buổi sáng ăn một bát cháo đầu cá còn nguyên bộ lòng với rau đắng thì... thôi rồi lượm ơi!
cuong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 14-06-2008, 04:35 PM   #3
cachep06
Newbie

Ảnh đại diện cachep06

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Chà đọc mà phát thèm..ăn lòng cá có tý rượu lá chuối xịn thì đúng là đỉnh
cachep06 đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 14-06-2008, 08:11 PM   #4
nguyenducthang
Life Member
Points: 12,198, Cấp bậc: 72 Points: 12,198, Cấp bậc: 72 Points: 12,198, Cấp bậc: 72

Ảnh đại diện nguyenducthang

Cảm ơn: 507
Được cảm ơn 525 lần trong 181 bài viết

các bác này cứ nói làm e thèm
Cũ 13-02-2009, 10:34 AM   #5
nắng hạ
Full Member
Points: 4,793, Cấp bậc: 44 Points: 4,793, Cấp bậc: 44 Points: 4,793, Cấp bậc: 44

Cảm ơn: 337
Được cảm ơn 444 lần trong 99 bài viết

Tuần trước em có chuyến lên huyện Đà Bắc,Hòa Bình. lần đầu tiên được ăn món lòng cá hồ Hòa Bình. Lòng cá to cỡ ngón tay út, rất dày, ăn vừa dai vừa giòn, nấu cùng với trứng cá hơi sền sệt, chua chua. Món này ăn kèm với mấy loại rau đắng đắng luộc ăn vừa bùi, vừa ngậy rất lạ miệng.
Mong một lần trở lại với món lòng:matcuoi !
nắng hạ đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 15-03-2009, 09:19 AM   #6
truongsinh
Newbie
Points: 1,632, Cấp bậc: 23 Points: 1,632, Cấp bậc: 23 Points: 1,632, Cấp bậc: 23

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi nắng hạ Xem bài viết
Tuần trước em có chuyến lên huyện Đà Bắc,Hòa Bình. lần đầu tiên được ăn món lòng cá hồ Hòa Bình. Lòng cá to cỡ ngón tay út, rất dày, ăn vừa dai vừa giòn, nấu cùng với trứng cá hơi sền sệt, chua chua. Món này ăn kèm với mấy loại rau đắng đắng luộc ăn vừa bùi, vừa ngậy rất lạ miệng.
Mong một lần trở lại với món lòng:matcuoi !
các bác phải thưởng thức món lòng cá vược nấu thì các bác mới thấy nó phê như thế nào,nhất là cái dạ giầy của nó cộng với chai nút chuối nữa thì....chẹp chẹp.ăn ngon và phê hơn khi đó lại là hàng mình câu được
truongsinh đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 08-07-2009, 11:50 AM   #7
HOANGSON
Newbie
Points: 1,172, Cấp bậc: 18 Points: 1,172, Cấp bậc: 18 Points: 1,172, Cấp bậc: 18

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 8 lần trong 6 bài viết

Chào các bác,ai mà nói lòng cá mà không ngon thì đúng là người đó không biết thưởng thức hoặc là không biết cái gì hết nhất là cái khoản nút lá chuối.Lòng cá biển thì em chưa được thưởng thức,chắc là tuuu..yệt....vời có phải không ạ.Mỗi lần có dịp đi công tác trên Việt Trì là em không ăn ở đâu hết chỉ vào quán ăn Trúc Vàng làm một đĩa lòng cá ( em không biết đó là lòng của loại cá nào,cứ thấy ngon là được,hỏi chủ quán thì được biết là cá Lăng,Chiên.....kệ cứ thấy ngon là được ) Khi gắp một miếng vào mồm thêm một tí rượu nữa em thấy một cảm giác hương vị khó tả lắm các bác ạ.Em tự hỏi tại sao trên đời lại có một món ăn ngon khủng khiếp đến vậy.Thôi em chỉ dám viết tới đây thôi vì cứ nghĩ đến đĩa lòng cá xào thơm phức bốc khói nghi ngút là em không chịu được.Thèm quá đi thôi các bác ơi có bác nào hôm nay đi Việt Trì cho em đi với
HOANGSON đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn HOANGSON vì bài viết hữu ích này:
Cái Bang (09-07-2009), duongquocchinh (08-07-2009), Tung_beo (08-07-2009)
Cũ 08-07-2009, 08:02 PM   #8
casonggam2008
Newbie

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Vâng, thưa các bác, lòng cá chiên là tuyệt cú mèo, trên cả lòng tiểu hổ đấy
casonggam2008 đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 09-07-2009, 12:21 AM   #9
Bobby
Between the lines
Points: 8,003, Cấp bậc: 60 Points: 8,003, Cấp bậc: 60 Points: 8,003, Cấp bậc: 60

Ảnh đại diện Bobby

Cảm ơn: 1,645
Được cảm ơn 582 lần trong 107 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi HOANGSON Xem bài viết
Chào các bác,ai mà nói lòng cá mà không ngon thì đúng là người đó không biết thưởng thức hoặc là không biết cái gì hết nhất là cái khoản nút lá chuối.Lòng cá biển thì em chưa được thưởng thức,chắc là tuuu..yệt....vời có phải không ạ.Mỗi lần có dịp đi công tác trên Việt Trì là em không ăn ở đâu hết chỉ vào quán ăn Trúc Vàng làm một đĩa lòng cá ( em không biết đó là lòng của loại cá nào,cứ thấy ngon là được,hỏi chủ quán thì được biết là cá Lăng,Chiên.....kệ cứ thấy ngon là được ) Khi gắp một miếng vào mồm thêm một tí rượu nữa em thấy một cảm giác hương vị khó tả lắm các bác ạ.Em tự hỏi tại sao trên đời lại có một món ăn ngon khủng khiếp đến vậy.Thôi em chỉ dám viết tới đây thôi vì cứ nghĩ đến đĩa lòng cá xào thơm phức bốc khói nghi ngút là em không chịu được.Thèm quá đi thôi các bác ơi có bác nào hôm nay đi Việt Trì cho em đi với

Bác cho em xin cái địa chỉ quán với , nghe tả thèm quá đi mất . Việt trì nhiều thứ hay thật
Cũ 09-07-2009, 05:47 PM   #10
truongtd
Newbie
Points: 5,677, Cấp bậc: 48 Points: 5,677, Cấp bậc: 48 Points: 5,677, Cấp bậc: 48

Cảm ơn: 13
Được cảm ơn 15 lần trong 8 bài viết

Em cũng ở Việt Trì đây, Quán các bác kể là quán " Khóm Trúc Vàng" nằm trên đường chính của thành phố, đại lộ Hùng Vương. Từ cầu Việt Trì đến quán đó khoảng hơn 3Km ( đường thằng), các bác qua Sân Vận động Việt Trì khoảng 400m thì nhìn thấy quán có mấy khóm trúc vàng, đối diện UBNN Thành phố.
truongtd đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn truongtd vì bài viết hữu ích này:
Bobby (09-07-2009)

Bookmarks

Tags
Không

Công cụ
Kiểu hiển thị Đánh giá chủ đề này
Đánh giá chủ đề này:

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.