Hồ câu “ Kinh Rợn” - Trang 2 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện

Cần thủ chuyện The Angler's Story

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 17-08-2012, 11:24 AM   #11
themcau
Between the lines
Points: 21,111, Cấp bậc: 91 Points: 21,111, Cấp bậc: 91 Points: 21,111, Cấp bậc: 91
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện themcau

Cảm ơn: 1,053
Được cảm ơn 1,694 lần trong 130 bài viết
Mặc định Re: Hồ câu “ Kinh Rợn”

Trước đây, do kinh tế khó khăn, nhà ở còn phải làm Mái Gianh, vách đất nên hầu hết chuồng Gia súc gia cầm đều được làm rất tạm bợ, không có điều kiện xây bằng gạch đá như bây giờ.

Ở những vùng nông thôn, chính vì khó khăn nên các cụ sợ khi mất thì sẽ không có điều kiện mua được gỗ tốt để làm áo quan, nên khi còn sống phải cố mua lấy ít gỗ tốt và dùng làm phản để nằm ngủ (Phản được làm từ 4 tấm gỗ ghép lại, mỗi tấm có kích thước khoảng 40*180*5~10) sau khi mất thì lấy chính cái phản đó ra làm áo quan, thực chất những tấm gỗ này đều là gỗ rất tốt. Sau khi theo các cụ nằm vài năm dưới lòng đất, lúc cải táng thì gần như những tấm ván vẫn nguyên vẹn. Lúc này, nhiều người thấy tiếc, mang về thì không dám dùng như gỗ thường vì sợ nên chỉ để che chắn cho chuồng Gia súc, kè bờ ao, làm cầu ao.....Theo quan niệm xưa, tấm ván thôi che chắn cho Gia súc sẽ kỵ gió và trừ vía dữ (Chuyện thật, có những người chỉ cần ngó xem đàn Lợn con mới đẻ, ngày hôm sau Lợn mẹ bỏ con và không cho 1 con nào bú...)

Còn 1 số người làm nghề mộc không có lương tâm, thường là ban đêm họ ra nghĩa địa lấy những tấm ván đó về phơi khô, sau đó đóng thành đồ dùng để bán....người mua cũng khó có thể nhận biết được...

Đôi điều phiếm cùng các Bác.
Bobby (17-08-2012), bukichu (17-08-2012), camom (18-08-2012), dau_dau (17-08-2012), hochoi (17-08-2012), HungDua (23-08-2012), nghiepdu (17-08-2012), Pham Duc Hung (17-08-2012), tung7888 (17-08-2012)
Cũ 17-08-2012, 06:08 PM   #12
vietnamdragon76
Newbie
Points: 2,929, Cấp bậc: 33 Points: 2,929, Cấp bậc: 33 Points: 2,929, Cấp bậc: 33

Cảm ơn: 29
Được cảm ơn 308 lần trong 22 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi FishingInMoon Xem bài viết
Tức là hồ 'Cường cũ' cạnh hò zin 2 phải không bác? Hồ đấy có. Cho câu nữa đâu nhỉ ?
Hồ Cương bán cho vợ chồng Hoài Thu >> lên lấy tên mới là Hồ Hoài Thu bác ạ ..... qua Zin2 là thấy...... còn hồ Tuấn Cọ nằm bên cạnh..... còn Hò nhà Tưởng thì cách đó 50M , ở gần cổng vào nhà hồ Tuấn Cọ
vietnamdragon76 đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 17-08-2012, 06:15 PM   #13
vietnamdragon76
Newbie
Points: 2,929, Cấp bậc: 33 Points: 2,929, Cấp bậc: 33 Points: 2,929, Cấp bậc: 33

Cảm ơn: 29
Được cảm ơn 308 lần trong 22 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi ltpm Xem bài viết
Có thế mà cụ cũng viết thành chuyện hồ "Kinh Rợn" được ạ.
Em thấy chuyện người ta lấy ván thôi kè bờ là bình thường, người ta tiết kiệm tận dụng, mình không thích thì thôi.
Tất nhiên em cũng không thích cái việc đấy, và thấy hồ nhiều ván thôi chắc chắn em không quay lại

Nhưng mà mọi việc chả có gì to tát đến mức phải kinh rợn, khủng khiếp để bêu riếu họ.
Dù sao cũng cảm ơn bác đã có bài viết để mọi người biết.
Thưa bác là em không có ý bêu rếu đâu ạ...... Thực ra là em thấy sợ và viết cảm tưởng thôi........... đương nhiên nhiều người không sợ vẫn câu mà bác,..... Nhưng em dám chắc với bác có đến 95% anh em sẽ không lựa chọn hồ câu như vậy đâu.....
vietnamdragon76 đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn vietnamdragon76 vì bài viết hữu ích này:
chép gù (20-08-2012), ltpm (17-08-2012), nguoihanoi (17-08-2012)
Cũ 17-08-2012, 07:44 PM   #14
tomhum
Newbie
Points: 4,256, Cấp bậc: 41 Points: 4,256, Cấp bậc: 41 Points: 4,256, Cấp bậc: 41

Cảm ơn: 16
Được cảm ơn 48 lần trong 25 bài viết

khu đấy giờ nhiều hồ nhể , năm ngoái chỉ có zin 2 , và cương , năm nay có 4 hồ cơ à , tình hình cá mú thế nài , các bác nào hay chiến ở khu vực này cho xin ít thông tin , vì lâu rồi không đến khu này
tomhum đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 17-08-2012, 08:56 PM   #15
muong
Newbie
Points: 4,404, Cấp bậc: 42 Points: 4,404, Cấp bậc: 42 Points: 4,404, Cấp bậc: 42

Ảnh đại diện muong

Cảm ơn: 64
Được cảm ơn 98 lần trong 25 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi vietnamdragon76 Xem bài viết
- Khuyến cáo : Không đọc chuyện trước khi ăn cơm, hoặc trước giờ đi ngủ…xin cảm tạ..

Câu chuyện của em xin bắt đầu:

Chiều qua. Em Ngồi câu ở hồ câu Tuấn Cọ) , sát hồ câu Hoài Thu (tức hồ nhà Cương cũ) >>>> Đi qua Zin2 bạn sẽ thấy hồ này……… Thì nghe anh bạn nói:

- - Ngày mai khai trương hồ câu nhà Tưởng ,chuẩn bị thính bã để ngày mai khai chiến( hồ này và các hồ trên rất gần nhau)

….Thằng bé mừng rơn vì lâu rồi ít được dòng cá….. cái hồ Tuấn Cọ nhà em đang ngồi câu cũng chỉ để chống vật thôi, chứ làm gì có cá mà dòng….Chẳng thế mà hôm chủ nhật vừa rồi 12/8 Câu Lạc Bộ Đông Đô tổ chức thi câu ở đây lên toàn rô phi và mấy con Mè giòi ….thế lên cứ nghe thấy có hồ nhiều cá, mà là cá to thì em rất là hứng khởi…và chuẩn bị kế hoạch để đi câu…. Sau khi thăm hỏi các anh em cũng biết được chút ít về hồ Tưởng này : Như là hồ đã từng kinh doanh, vừa nạo vét xong, và bồi thêm cá…. Nhiều Trôi, chép, trắm…..
Tối đến em Alo cho ông bạn tên Tiến, vì biết ông này đi làm cả tuần, chỉ nghỉ ngày thứ 5…… để có thêm ông bạn buôn dưa lê khi ngồi câu.
Sáng ra, em phi xe lên trước để tìm chỗ câu và hẹn ông bạn lên sau. Tới hồ câu khoảng 7h15. Nhà chủ hồ và chòi nghỉ ở gần nhau….. em bước vào chòi hỏi thăm Anh chủ hồ…. nhìn quanh thấy đã có khoảng 10 cần thủ, trong đó có 1 vài đang dòng cá….. em hồ hởi:

- Tình hình thế nào anh ?
- Ai cũng lên, chẳng ai móm…. – anh chủ hồ tươi cưới đáp
- Sớm thế mà cũng nhiều người rồi anh nhỉ? - em đưa chuyện.
- Có cậu đến từ 3h sáng, dặn đặt chỗ ngon , tụ nhiều cá…. Theo hướng chủ hồ chỉ….. em thấy một anh ngồi trên cái cầu ở khu giữa hồ….

Em chào anh chủ rồi khoác cần đi dọc theo men hồ, vừa đi em vừa chú ý nhìn tăm cá….. đến gần anh đi từ 3h sáng thì em dừng lại quan sát…. Chỗ này cá nhẩy.. chắc là tụ cá đây…… Em chăm chú nhìn xuống mặt nước để tìm tăm, bên cạnh 2 người đang dòng cá cũng làm em bớt chú ý đi nhiêù….. Khi ông đến từ 3h sáng quay lại cho cá vào giỏ thì em mới nhận ra là nguời quen, Anh Bằng Đen……
Em loay hoay tìm chỗ để ném thính, thì đập vào mắt em là toàn những tấm ván với những ô vuông ở gần đầu tấm ván…….. Tim em bắt đầu đập thình thịch….. chẳng nhẽ… nó là cái lỗ mà người ta nhìn nhau lần cuối – Em đinh ninh… Em bước tới gần anh Bằng:

- -Chào anh, anh đi sớm thế
- -Chào em – anh Bằng trả lời
- -Anh ơi, Ván gì nhìn ghê thế anh
- - Ván Thôi em ạ, để kề bờ ao, vừa rồi nạo vét ao lên mang lên bờ một ít.
- Ghê quá, chắc em không câu nữa
- - Sợ gì em, ván lâu rồi, cũng năm hoặc sáu năm ở dưới bùn, làm gì còn gì nữa mà sợ

Thôi, chắc về, chứ cá này về… ăn xong chắc cũng thấy ghê ghê……..- em nghĩ vậy nhưng ông anh trấn an…….

- - Đừng sợ em ạ, ván nhiều năm rồi….. nếu sợ thì qua bờ bên kia

Em lò dò đi qua bờ đối diện, dọc đường thấy có một anh đang dòng cá, em đứng lại xem…….
Trời đất, ván Thôi, vứt tùm lum quanh anh ấy…. em để ý kỹ thì mới thấy , lớp sơn vẫn còn đỏ choét, cái ô vuông còn có mảnh vải đỏ chưa kịp mủn………. Sợ quá… em đi quay lại anh Bằng Đen và hỏi:

- -Sao màu sơn nó vẫn đỏ choét thế anh?
- -Chắc nó ngập trong bùn, nên màu nó vẫn như mới - anh trả lời mà mắt vẫn nhìn vào phao

Thấy hỏi anh nhiều quá cũng ngại, trong khi anh đang chăm chú nhìn phao……..Lên em lại đi qua bờ đối diện…. Vừa tới nơi thì Vù..vù……………….. em ném cần và thính xuống đất và chạy………
Vậy là em dính 2 chưởng cua ONG VÀNG…… tay bắt đầu sưng….. em nghĩ , chắc là số mình không được câu ở những chỗ như thế này……. Nên em nhặt cần và thính đi về phía Chòi để lấy xe máy……. Qua chòi , em gặp anh Chủ và nói ong bị đốt , để lấy cớ qua nhà bên cạnh…….. Lúc này em mới chú ý:
- Bác chủ mặc một chiếc quần màu bã trầu, giống quần của người đi đạo Phật đó bác ---- Và sau đó em lại suy nghĩ và tìm ra câu trả lời……. Không hiểu Các bác có cùng câu trả lời như em không?
Những chỗ khác em không bình luận nhưng mà cái chỗ em bôi đỏ thì bác nên xem lại vì nó chẳng có cơ sở gì. Hồi sv em cũng có bộ quần áo mầu như vậy nhưng mà là để học Thiếu lâm cụ ạ. Không ít người thích mặc vải đó vì nó sạch và thoáng mát!
muong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn muong vì bài viết hữu ích này:
gacontapcau (21-09-2012)
Cũ 17-08-2012, 11:49 PM   #16
trandungHD
Newbie
Points: 3,447, Cấp bậc: 36 Points: 3,447, Cấp bậc: 36 Points: 3,447, Cấp bậc: 36

Ảnh đại diện trandungHD

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 56 lần trong 18 bài viết

Úi cha mẹ oi. không ngủ được mò vào diễn đàn chơi, híc đọc mấy bài viết của các cụ chắc em khỏi ngủ luôn quá. ac ac (hỏi sao cá ở hồ đó không béo tốt) vô phúc đánh lục 3 tâm cành kéo vô được 1 chiếc hài của cụ nào tắm ở đáy hồ bỏ quên híc chắc em vứt cần chay quá
trandungHD đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 18-08-2012, 10:53 AM   #17
binh
Newbie
Points: 3,575, Cấp bậc: 37 Points: 3,575, Cấp bậc: 37 Points: 3,575, Cấp bậc: 37

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 27 lần trong 10 bài viết

dạo trước có có đợt đi câu ,ở cái mương chạy quanh qua nghĩa địa ,chỗ đấy cá rô ta với cá trêu nhiêu vô kể ,cái mương đấy hình như là để rửa ván sau khi bốc tiểu ,lên cá ở đấy có phần nhiều và béo hơn, lắm con đầu còn sứt sẹo hình như là do chui rúc nhiều,ngồi trên mộ câu ,một buổi chiều cùng với thằng bạn hai đứa làm gần đầy xô ( loại xô sắt sách vữa ) .Về đến nhà nhá nhem tối ,thấy các bác hàng xom ra khen câu ở đâu cá nhiều và ngon thế ,đâm ra lại phải biếu hết .Hôm sau các bác ấy khen đúng là câu đồng có khác nấu canh ngon và ngọt nước hơm cá mua ở chợ.
binh đang offline   Trả lời với trích dẫn
9 thành viên dưới đây đã cảm ơn binh vì bài viết hữu ích này:
camom (19-08-2012), Hanh ốc (18-08-2012), hochoi (20-08-2012), hung84 (18-08-2012), kapor (18-08-2012), Kugiong (18-08-2012), nguyenhctl (21-08-2012), tiendien (22-04-2013), tung7888 (18-08-2012)
Cũ 20-08-2012, 05:06 PM   #18
FishingInMoon
Between the lines
Points: 5,044, Cấp bậc: 45 Points: 5,044, Cấp bậc: 45 Points: 5,044, Cấp bậc: 45

Ảnh đại diện FishingInMoon

Cảm ơn: 186
Được cảm ơn 179 lần trong 52 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi vietnamdragon76 Xem bài viết
Hồ Cương bán cho vợ chồng Hoài Thu >> lên lấy tên mới là Hồ Hoài Thu bác ạ ..... qua Zin2 là thấy...... còn hồ Tuấn Cọ nằm bên cạnh..... còn Hò nhà Tưởng thì cách đó 50M , ở gần cổng vào nhà hồ Tuấn Cọ
Ặc trong lối vào hồ câu " tuấn cọ" còn cò hồ nữa hả bác, nhà em ko biết đấy, để hôm nào đi thẳng vào xem như thế nào hix, chưa bao giờ vào phía trong đấy nên không biết
Cũ 22-08-2012, 10:13 PM   #19
zombie
Newbie
Points: 1,909, Cấp bậc: 26 Points: 1,909, Cấp bậc: 26 Points: 1,909, Cấp bậc: 26

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

hì, hồ này thì em chưa lần nào ngó qua. Nhưng hôm nào mấy bác qua hồ Hoàn Bưởi trong Xuân Phương xem. Tình trạng cũng gần gần như thế. Vẫn thấy khách đông mà, sao đâu ah:d
zombie đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 23-08-2012, 10:55 AM   #20
thocaumoi
Newbie
Points: 4,257, Cấp bậc: 41 Points: 4,257, Cấp bậc: 41 Points: 4,257, Cấp bậc: 41

Ảnh đại diện thocaumoi

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 101 lần trong 28 bài viết

Cái này theo mình cũng thường thôi. Hồ Tây dưới lòng hồ còn bao nhiêu mồ mả, cá ăn vẫn ngon có sao đâu.

Có cái hồ này có thể mới "kinh rợn"
http://www.anninhthudo.vn/Phap-luat/...au/455086.antd

Bài đã được sửa bởi PhÁo; 23-08-2012 vào lúc 11:29 AM
thocaumoi đang offline   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật

Giờ GMT +7. Bây giờ là 07:45 AM.
Bắt buộc kèm trích dẫn "Nguồn từ Diễn đàn câu cá HFC - http://www.hanoifishing.com/" khi sử dụng nội dung từ website này.

Ad Management by RedTyger

Skin Designed By - Kogsand