Cần câu tre??? - Trang 11 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Cần câu

Cần câu Fishing Rods

Xem tổng số phiếu biểu quyết: Tham khảo
Tôi có quan tâm 20 100.00%
Tôi không quan tâm 0 0%
Người bình chọn: 20. Bạn không thể vote

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 04-10-2013, 10:58 PM   #101
giangnuc
Newbie
Points: 1,211, Cấp bậc: 19 Points: 1,211, Cấp bậc: 19 Points: 1,211, Cấp bậc: 19
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Smile Re: Cần câu tre???

chào các anh các bác
cho em hỏi hiện giờ còn ai đang theo đuổi dự án này nữa không vậy
em cảm ơn nhiều
giangnuc đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 04-10-2013, 11:08 PM   #102
ca chep no kill
Life Member
Points: 57,827, Cấp bậc: 100 Points: 57,827, Cấp bậc: 100 Points: 57,827, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện ca chep no kill

Cảm ơn: 1,946
Được cảm ơn 7,564 lần trong 919 bài viết
Mặc định Re: Cần câu tre???

Trích:
Nguyên văn bởi giangnuc Xem bài viết
chào các anh các bác
cho em hỏi hiện giờ còn ai đang theo đuổi dự án này nữa không vậy
em cảm ơn nhiều
Trên diễn đàn HQBC, xin mời bác vô tham khảo, công thức và cách thức, một bộ youtube 11 tập/mỗi tập dài khoảng 15 phút... hehehe

http://hoiquanbancau.vn/showthread.php?t=7228
ca chep no kill đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn ca chep no kill vì bài viết hữu ích này:
giangnuc (26-10-2013)
Cũ 07-10-2013, 11:51 AM   #103
cantrucduc
Between the lines
Points: 8,806, Cấp bậc: 63 Points: 8,806, Cấp bậc: 63 Points: 8,806, Cấp bậc: 63

Cảm ơn: 13
Được cảm ơn 279 lần trong 75 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi ca chep no kill Xem bài viết
Trên diễn đàn HQBC, xin mời bác vô tham khảo, công thức và cách thức, một bộ youtube 11 tập/mỗi tập dài khoảng 15 phút... hehehe

http://hoiquanbancau.vn/showthread.php?t=7228
công phu quá , ko biết giá 1 cây cần tre như thế này bao nhiêu usd thế bác , chắc e phải sắm 1 em để câu thôi
cantrucduc đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn cantrucduc vì bài viết hữu ích này:
ca chep no kill (07-10-2013)
Cũ 13-12-2013, 04:59 PM   #104
Trõn
Between the lines
Points: 2,223, Cấp bậc: 28 Points: 2,223, Cấp bậc: 28 Points: 2,223, Cấp bậc: 28

Cảm ơn: 818
Được cảm ơn 166 lần trong 70 bài viết

Em cũng đang mầy mò nghiên cứu cách tự làm cần tre, thấy thớt này như buồn ngủ gặp chiếu manh Em không định làm cần lục giác như họ mà chỉ thiên về làm cần tháo lắp nguyên cây trúc, cắt khúc, gắn khoen và bắt máy vào rồi câu thôi Các bác cho em hỏi cái khoen đơn giản snake guide như này:

http://store.hookhack.com/REC-RECOIL...ducts/1166/1/0

Có cửa hàng nào trong nước bán không ạ? Cả cái khớp nối cần nữa, em mò thử mấy web đồ câu không thấy chỗ nào có!

Em cảm ơn các bác ạ!

P/S: về chất liệu trúc, em được biết có 2 loại trúc dùng làm cần câu rất tốt: trúc ngô là loại đốt to, hay bán ở các cửa hàng đồ câu bình dân và làm suốt màn, cán cờ hiện tại và trúc vân là loại hiếm hơn, nhẹ hơn đốt phẳng và bền hơn nhiều. Em có cách giải quyết độ dài đốt trúc ko đều và ko theo ý muốn nhưng để có được 1 cây trúc như vậy phải chăm sóc nó từ lúc là măng, để đến lúc làm được cần câu tối thiểu 9 năm Lúc nào có thời gian em sẽ viết về kỹ thuật này
Trõn đang offline   Trả lời với trích dẫn
4 thành viên dưới đây đã cảm ơn Trõn vì bài viết hữu ích này:
hochoi (02-01-2014), LeDuyThinh (13-12-2013), lethanh (15-12-2013), long_tuanpham (31-12-2013)
Cũ 31-12-2013, 08:56 PM   #105
tiendien
Newbie
Points: 1,506, Cấp bậc: 22 Points: 1,506, Cấp bậc: 22 Points: 1,506, Cấp bậc: 22

Cảm ơn: 271
Được cảm ơn 36 lần trong 14 bài viết

ặc 9 năm là trúc đủ 9 năm mới làm dc hay là phải chăm sóc từ măng đến 9 năm. em cũng khoái món này, cũng mày mò nhiều, nghe ai có trúc làm cần là mò tới xin kỳ dc, nhưng ko dc, các loại đều bị trường hợp gãy ngay mắt, nhiều lúc thử đủ kiểu ko gãy, sau khi hoàn thiện kéo nhẹ nó gãy cái cóc. vết gãy đẹp phẳng như dao cắt . cuối cùng em nghỉ tới một thứ, thứ mà lúc bé làm biến uốn trúc, nên dùng nó để làm cần câu, đó là nứa thứ này gần như ko có mắt để mà gảy măt, rất nhẹ, rất thẳng, độ nảy rất tốt, gần như ko bao giờ xuất hiện tình trạng, cần câu ỏng ẹo nhõng nhẻo (ko tính cây non), nó có đủ thuộc tính của cây cần cacbon nhược điểm của nó là cũng lại là các đốt, nhưng là đốt quá thưa, khi kéo lực ép làm biến dạng ống nứa, từ hình tròn O Chuyển thành hình ovan () dẫn đến dễ bị vỡ ống ỡ giửa hai đốt, bác nào ko tin lấy cây chổi lông gà quét màng nhện, cột một đầu lại nhấc một đầu đảm bảo nó vỡ chứ ít khi gãy tiện, khắc phục bằng cách quấn chỉ thoa keo,ỡ các đoạn cách xa đốt, vừa giảm biến dạng vừa trang trí kết hợp với độn bên trong ống bằng gỗ nhẹ.
tiendien đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn tiendien vì bài viết hữu ích này:
hochoi (02-01-2014), long_tuanpham (31-12-2013), Trõn (31-12-2013)
Cũ 31-12-2013, 09:12 PM   #106
Trõn
Between the lines
Points: 2,223, Cấp bậc: 28 Points: 2,223, Cấp bậc: 28 Points: 2,223, Cấp bậc: 28

Trích:
Nguyên văn bởi tiendien Xem bài viết
ặc 9 năm là trúc đủ 9 năm mới làm dc hay là phải chăm sóc từ măng đến 9 năm. em cũng khoái món này, cũng mày mò nhiều, nghe ai có trúc làm cần là mò tới xin kỳ dc, nhưng ko dc, các loại đều bị trường hợp gãy ngay mắt, nhiều lúc thử đủ kiểu ko gãy, sau khi hoàn thiện kéo nhẹ nó gãy cái cóc. vết gãy đẹp phẳng như dao cắt . cuối cùng em nghỉ tới một thứ, thứ mà lúc bé làm biến uốn trúc, nên dùng nó để làm cần câu, đó là nứa thứ này gần như ko có mắt để mà gảy măt, rất nhẹ, rất thẳng, độ nảy rất tốt, gần như ko bao giờ xuất hiện tình trạng, cần câu ỏng ẹo nhõng nhẻo (ko tính cây non), nó có đủ thuộc tính của cây cần cacbon nhược điểm của nó là cũng lại là các đốt, nhưng là đốt quá thưa, khi kéo lực ép làm biến dạng ống nứa, từ hình tròn O Chuyển thành hình ovan () dẫn đến dễ bị vỡ ống ỡ giửa hai đốt, bác nào ko tin lấy cây chổi lông gà quét màng nhện, cột một đầu lại nhấc một đầu đảm bảo nó vỡ chứ ít khi gãy tiện, khắc phục bằng cách quấn chỉ thoa keo,ỡ các đoạn cách xa đốt, vừa giảm biến dạng vừa trang trí kết hợp với độn bên trong ống bằng gỗ nhẹ.
9 năm là tuổi cây trúc đủ 9 năm mới đạt độ bền, qua xử lý tối thiểu 3 tháng mới có thể dùng được vì đủ khô, nhẹ, đạt độ cứng và độ nảy. Nếu trúc non hơn thì nhẹ nhưng ko đủ độ cứng và nảy. Xử lý vội sẽ chưa đủ nhẹ hoặc đủ nhẹ, cứng thì lại giòn. Tất nhiên xử lý lâu thì cần sẽ bền hơn nhưng lâu quá chắc cũng khó chịu Nếu chăm sóc từ măng thì có thể đạt được cái mà cực kỳ khó kiếm trong tự nhiên là có chiều dài các đốt theo ý mình nhưng phải mất 9 năm mới dùng được thì cũng hãi

Nứa thì vách rất mỏng nên hay bị giập như bác nói. Trúc vân giống nứa nhưng đốt ngắn chỉ cỡ 1/2-2/3 so với nứa có cùng đường kính và vách dày gấp rưỡi đến gấp đôi, ngọn rất bền chứ ko như nứa. Trước ở quê em có 1 cụ trồng 1 bụi trúc vân, em đã từng xin 1 cây làm cần câu diếc được gần 20 năm, mỗi năm em câu trên 6 tháng. Tiếc là hôm rồi quay vào tìm thì cụ đã mất và bụi trúc đó con cháu cụ đã phá bỏ.

Trúc ngô là loại trúc cần câu các bác thường thấy ở các cửa hàng nếu chọn cây trúc đực tuổi cao 1 tí thì tuy hơi nặng nhưng độ bền thì vô đối! Vừa rồi câu ở ao nhà, dùng cần trúc ngô dài 6m câu chép nhưng dính cá trê 4,2kg vẫn lên bình thường. Xưa em vẫn thường lấy để làm cần câu sông, cá khủng và khỏe. Câu trộm ở ao cá các cụ thì dùng tay tre đực tươi

Bài đã được sửa bởi Trõn; 31-12-2013 vào lúc 09:18 PM
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn Trõn vì bài viết hữu ích này:
hochoi (02-01-2014), long_tuanpham (31-12-2013), tiendien (31-12-2013)
Cũ 31-12-2013, 09:46 PM   #107
tiendien
Newbie
Points: 1,506, Cấp bậc: 22 Points: 1,506, Cấp bậc: 22 Points: 1,506, Cấp bậc: 22

Cảm ơn: 271
Được cảm ơn 36 lần trong 14 bài viết

ko biết bạn nói có phải trúc hóp của mình ko, dày hơn nứa, da trơn bóng như tre chứ ko nhám như nứa, đốt ngắn hơn nứa, nhưng dài hơn mắc cây le, cũng khá nặng, nhẹ hơn trúc đàlạt hiện đang bán các tiệm đồ câu. mình vẫn thích nứa hơn bởi vì nó nhẹ, mỏng thì dể vỡ nhưng đạt đến một mức nào đó thì chấp nhận dc, giống như mình sử dụng cần cacbon vậy cẩn thận hơn dùng cần phíp là cái chắc, cá to thì giờ hiếm rồi tầm vài kg thì cây cần nứa vẫn đấu đá tốt, tất nhiên ko nhấc thẳng lên bờ. nói chung cũng tuỳ vào kiểu câu mà nên dùng loại nào. thấy bạn có hỏi khoen snake guide, việc gì phải dùng khoen này, mua bộ khoen thường bỏ vào, sang thì chơi luôn fuji concep. khớp nối bạn dùng loại âm bên trong ấy, trúc vân bạn nói ống cũng khá lớn, nên dùng gốc tre già mà vót tròn nhét vào trong, quấn chỉ hai đầu trúc chống tét, tham khảo cây cần câu chép của bác Hiệp CaChepNoKill. muốn làm cần ghép thì người ta làm 6 lá vì loại tre này thân mỏng, mình dùng toàn tre đực thân có cây đặc gật, dùng 4 lá thôi dể gia công, vì ko cần đồ nghề chuyên dụng kẹp hai lưỡi dao vuông góc là có cái bào vuông góc rồi, khuôn thì dùng sắt v đấy , kẹp vào rồi hấp sấy thoải mái.
tiendien đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn tiendien vì bài viết hữu ích này:
hochoi (02-01-2014), long_tuanpham (31-12-2013), Trõn (31-12-2013)
Cũ 31-12-2013, 10:50 PM   #108
Trõn
Between the lines

Trích:
Nguyên văn bởi tiendien Xem bài viết
ko biết bạn nói có phải trúc hóp của mình ko, dày hơn nứa, da trơn bóng như tre chứ ko nhám như nứa, đốt ngắn hơn nứa, nhưng dài hơn mắc cây le, cũng khá nặng, nhẹ hơn trúc đàlạt hiện đang bán các tiệm đồ câu. mình vẫn thích nứa hơn bởi vì nó nhẹ, mỏng thì dể vỡ nhưng đạt đến một mức nào đó thì chấp nhận dc, giống như mình sử dụng cần cacbon vậy cẩn thận hơn dùng cần phíp là cái chắc, cá to thì giờ hiếm rồi tầm vài kg thì cây cần nứa vẫn đấu đá tốt, tất nhiên ko nhấc thẳng lên bờ. nói chung cũng tuỳ vào kiểu câu mà nên dùng loại nào. thấy bạn có hỏi khoen snake guide, việc gì phải dùng khoen này, mua bộ khoen thường bỏ vào, sang thì chơi luôn fuji concep. khớp nối bạn dùng loại âm bên trong ấy, trúc vân bạn nói ống cũng khá lớn, nên dùng gốc tre già mà vót tròn nhét vào trong, quấn chỉ hai đầu trúc chống tét, tham khảo cây cần câu chép của bác Hiệp CaChepNoKill. muốn làm cần ghép thì người ta làm 6 lá vì loại tre này thân mỏng, mình dùng toàn tre đực thân có cây đặc gật, dùng 4 lá thôi dể gia công, vì ko cần đồ nghề chuyên dụng kẹp hai lưỡi dao vuông góc là có cái bào vuông góc rồi, khuôn thì dùng sắt v đấy , kẹp vào rồi hấp sấy thoải mái.
Cây trúc hóp bác nói đến có phải cây hóp dân ta vẫn dùng làm sào phơi, sào chống thuyền ... ko nhỉ? Cây hóp đó khá lớn, rất dài, dẻo dai và rất nặng, nếu bác dùng làm cần ghép 6 mảnh như các nghệ nhân vẫn làm thì rất OK. Gốc hóp đá ngày xưa các cụ còn dùng làm cánh nỏ, em cũng tập tọe bắt chước, không có ruột mèo em dùng dây bằng dây phanh xe đạp với dây phanh xe máy

Em chọn tre nguyên cây với snake guide vì tre nguyên cây sẽ ít phải gia công hơn mà vẫn đảm bảo sức mạnh, keo tốt ở VN cũng ko dễ và ko rẻ; snake guide thì em thấy vừa rẻ, vừa dễ coi hơn vì rất đơn giản, nhìn mộc mạc, buộc vào các mắt tre cũng dễ.

Phương án chọn chốt bằng tre cũng hay, nhưng em sợ không đảm bảo cường lực. Khó khăn nữa là em định cắt vào đúng các mắt thì khoan lỗ đóng chốt cũng mệt Bác nào có các loại mối nối thì giới thiệu em tham khảo với!

Bài đã được sửa bởi Trõn; 01-01-2014 vào lúc 09:55 AM
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn Trõn vì bài viết hữu ích này:
hochoi (02-01-2014), long_tuanpham (31-12-2013), tiendien (01-01-2014)
Cũ 24-11-2014, 08:56 AM   #109
thehung
Newbie
Points: 1,269, Cấp bậc: 19 Points: 1,269, Cấp bậc: 19 Points: 1,269, Cấp bậc: 19

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 15 lần trong 6 bài viết

hâm nóng lại thớt cái....
sau bao lâu thời gian không biết có bác nào còn theo đuổi đam mê không.đọc được "thớt" này thấy ham cần tre quá.ở Bắc bộ có cây gọi là cây "luồng" dùng để làm mái nhà,làm bè(rất bền).Các bác cho em hỏi đây có phải loại tre người ta dùng làm cần câu ko.tks.
thehung đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn thehung vì bài viết hữu ích này:
Trõn (24-11-2014)
Cũ 24-11-2014, 11:30 PM   #110
Trõn
Between the lines

Trích:
Nguyên văn bởi thehung Xem bài viết
hâm nóng lại thớt cái....
sau bao lâu thời gian không biết có bác nào còn theo đuổi đam mê không.đọc được "thớt" này thấy ham cần tre quá.ở Bắc bộ có cây gọi là cây "luồng" dùng để làm mái nhà,làm bè(rất bền).Các bác cho em hỏi đây có phải loại tre người ta dùng làm cần câu ko.tks.
Có bạn nick FB là Lục Văn Truy đã làm cần lure 6 mảnh rồi! Mình làm cần surf nhưng vẫn chưa tìm được loại tre như ý!

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật

Giờ GMT +7. Bây giờ là 09:06 AM.
Bắt buộc kèm trích dẫn "Nguồn từ Diễn đàn câu cá HFC - http://www.hanoifishing.com/" khi sử dụng nội dung từ website này.

Ad Management by RedTyger

Skin Designed By - Kogsand