Lấy vợ rồi,có còn được đi câu??? - Trang 6 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện

Cần thủ chuyện The Angler's Story

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 28-04-2011, 11:17 PM   #51
tuanmilk
Newbie
Points: 284, Cấp bậc: 5 Points: 284, Cấp bậc: 5 Points: 284, Cấp bậc: 5
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 32
Được cảm ơn 18 lần trong 5 bài viết
Mặc định Re: Lấy vợ rồi,có còn được đi câu???

iem thì chưa vợ mà mới người yêu thoái ạ.hix bước vào câu kéo là con đường đau khổ.người yêu đi học em đi làm cả tuần nghỉ chiều t7 và ngày chủ nhật.
hix cứ ôm cần vào là quên hết nên cứ bị giận dỗi hoài là anh coi câu hơn em ko quan tâm em hix hix.
em cũng bảo là anh căng thẳng cả tuần rồi đi tí có sao mà toàn lườm nguýt hu hu. có chiêu anh đi câu là mở rộng quan hệ với xếp trên vì xếp khoái đi câu.nàng nghe có vẻ hợp lý mà bổn cũ soạn lại mãi nàng ko chịu hu hu.thêm cái tội đi câu nắng người em đen như cột nhà nàng xót quá vì công việc gặp khách hàng cũng cần ngoại hình thế là đc dịp ko cho đi.
haiz
tuanmilk đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 12-10-2011, 11:20 AM   #52
trangdh
Between the lines
Points: 4,020, Cấp bậc: 40 Points: 4,020, Cấp bậc: 40 Points: 4,020, Cấp bậc: 40

Ảnh đại diện trangdh

Cảm ơn: 208
Được cảm ơn 157 lần trong 67 bài viết

Mình vào trang này cũng nâu rồi nhưng hôm nay mới vào cái toppic này thấy anh em đều có những tình cảnh riêng. Nhà mình ở vùng quê và mình có 2 cháu rồi, mọi việc trong gia đình đều phải để ngày t7 và cn thôi. Nhưng mình cũng cố gắng để mọi việc xong xuôi rồi tranh thủ cho thú vui của mình. Về cơ bản thì vợ mình cũng không thích mình đi câu vì vợ mình bảo là trông anh bô nhếc, bô nhác thế nào ấy....nhưng mà anh em mình phải thuyết phục chị em rồi đến bố mẹ mình nữa chứ. Đi câu đâu chỉ là thú vui mà nó còn cho mình không gian để ngẫm lại những việc trong tuần mình đã làm và khi đi câu về thì anh em mình đừng kêu mệt mỏi và phải lao vào những việc trong gia đình ngay.... hihihi. Mình chủ yếu là câu sông, ngòi lên mồi mè đơn giản hơn nữa là câu nó là thú vui của mình đừng lên áp đặt lên người khác.

Chúc anh em câu kéo vui vẻ.
trangdh đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 12-10-2011, 05:05 PM   #53
toulon
Full Member
Points: 10,647, Cấp bậc: 68 Points: 10,647, Cấp bậc: 68 Points: 10,647, Cấp bậc: 68

Ảnh đại diện toulon

Cảm ơn: 731
Được cảm ơn 932 lần trong 163 bài viết

Nhà em "may" chưa có vợ nhưng em có cảm giác ngoài chuyện vợ các bác không thích câu vì mất thời gian, thứ 7, CN nghỉ ngơi để lo ba chuyện trong nhà thì lại trốn biệt đi mất, đó chỉ là phần cứng của vấn đề, vậy đâu là phần mềm? Theo em nhận thức xã hội ở VN chưa thấy được rằng câu cá là một môn thể thao, mà mới dừng lại ở mức câu cá giải trí thế nên ai cũng cho rằng nó "nhếch nhác" như vợ bác gì đó ở bài dưới. Thử hỏi cuối tuần các bác vác vợt đi tennis cũng trốn biệt cả ngày, nhậu nhoẹt sau mỗi trận còn mất thời gian, tiền bạc và sức khỏe hơn là hít thở không khí thiên nhiên rồi có khi nhà lại có cá ăn???

Câu hỏi đặt ra là nguyên nhân tại sao câu cá chưa thành thể thao trong tiềm thức của người dân? Vẫn là một chữ "ăn" đúng là dân ta thích ăn, ăn ngon nên ẩm thực của ta thế giới ai cũng ngưỡng mộ nhưng cũng chính vì vậy mà những thứ có thể thịt được là ta cố kiếm để thịt cho hết. Chính cái ăn đã làm giảm lòng yêu thiên nhiên trong mỗi chúng ta , khi nhìn thấy bất kỳ con gì beo béo trên tivi chắc chắn trong đầu ta sẽ có ngay câu nói "con này mà thịt chắc ngon lắm", ơ thế vậy chúng ta tham ăn à? Không phải vậy, vì văn hóa của chúng ta như vậy, một nền văn hóa quá mộc mạc nên không dấu được cái ngô nghê của nó.
Nhà em ở bên tây, khi câu được con gì bọn tây hay hỏi mày thịt nó kiểu gì? Hồi đầu mới sang thì hăm hở nào là cá kho, nào là cá rán, canh cá.... nhưng giờ thì em thả hết, ở VN chắc em bị cho là mắc bệnh phương tây??? Dạ thưa không! Con to đủ size em cũng bắt chứ, em tôn trọng luật chơi để chơi cho nó đúng, công bằng, để em luyện cách tôn trọng tự nhiên. Đúng là lại quay lại mấy chữ dân trí, văn hóa và sự tiến bộ xã hội. Dần dần rồi sẽ thay đổi, và sẽ là thay đổi theo hướng đi lên nhưng để rút ngắn quá trình chính chúng ta phải có nhiệm vụ truyền đạt lại để mọi người thấy được nó thể thao như thế nào. Chúng ta có hồ câu dịch vụ, ai cũng có cá mang về, chúng ta có bao nhiêu sông ngòi, hồ đập tự nhiên chúng ta hãy bảo vệ nó từ những việc đơn giản nhất mà làng câu cá thế giới hay làm. Chúng ta nhập cần, nhập máy...nhập kỹ thuật câu của các nước phát triển thì phải nhập luôn cả "phần còn lại" về thì mới làm đúng được như họ.
Kết lại nhà em viết bài này là suy nghĩ cá nhân của nhà em, không phán xét cá nhân nào cả. Nhà em từ lúc nhập môn đến khi nói chuyện với anh Đặng Hạnh lần đầu sau khi lập topic câu iso bên Pháp thì anh có nói một câu mà đến giờ em lấy làm kim chỉ nam cho môn câu của mình:

"ĐÃ CHƠI LÀ PHẢI BÀI BẢN"

Thân
toulon đang offline   Trả lời với trích dẫn
4 thành viên dưới đây đã cảm ơn toulon vì bài viết hữu ích này:
ca chep no kill (12-10-2011), dungmb (13-10-2011), hoanglong76 (13-10-2011), themcau (14-10-2011)
Cũ 12-10-2011, 09:59 PM   #54
tuanbeosaigon
Newbie
Points: 1,384, Cấp bậc: 20 Points: 1,384, Cấp bậc: 20 Points: 1,384, Cấp bậc: 20

Ảnh đại diện tuanbeosaigon

Cảm ơn: 219
Được cảm ơn 49 lần trong 15 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi toulon Xem bài viết

"ĐÃ CHƠI LÀ PHẢI BÀI BẢN"

Thân
Em cũng thích câu này của bác ý và một câu nữa : Chơi môn gì cũng phải có chiều sâu.
tuanbeosaigon đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn tuanbeosaigon vì bài viết hữu ích này:
ca chep no kill (12-10-2011)
Cũ 14-10-2011, 02:31 PM   #55
themcau
Between the lines
Points: 21,111, Cấp bậc: 91 Points: 21,111, Cấp bậc: 91 Points: 21,111, Cấp bậc: 91

Ảnh đại diện themcau

Cảm ơn: 1,053
Được cảm ơn 1,694 lần trong 130 bài viết

Chào các bác. Em cũng xin góp vui tí.
Quan điểm của em trong chuyện này là "Làm gì thì làm, nhưng phải trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau", "Làm ra làm, chơi ra chơi". Hãy vui chơi giải trí khi công việc chung đã tương đối ổn, chả ai thoải mái được khi 1 người đang nai lưng ra làm, còn 1 người lại vác cần đi câu đâu ạ. Còn Cấm Câu à? Em nghĩ các bà vợ cũng không dại gì mà cấm cái thú chơi lành mạnh này đâu (Trừ 1 số người làm cho cái thú của anh em mình bị "uế tạp", nói đi câu nhưng chiều về người lại thơm mùi nước Hoa, nên vợ cấm là phải rồi), các Bà cũng tinh lắm, tính cả rồi. Các cụ nói "Nhàn cư vi bất thiện", không đi câu thì ngồi nhà mãi cũng chán, lại nhậu nhẹt rượu chè.........., cờ bạc bóng bánh..........Hỡi các bà vợ, Vậy mới thích sao?

Em thì được cái may mắn, MG nhà em cũng thoải mái, cuối tuần rảnh mà không thấy sách cần đi là thấy lạ, hỏi là mệt hay sao mà ngồi nhà?. Em "đưa" vào thành nếp, thành thói quen rồi các Bác ạ. Đến Cô Bé Hàng xóm(CBHX) thấy em ngồi nhà còn hỏi, cuối tuần mà sao chả ngửi thấy mùi thính của nhà Bác như mọi khi nhỉ?, Đấy, Các bác thấy không, cái "nếp", "thói quen" của em là thế đấy, đến CBHX còn nhớ và thèm và nhớ mùi thính.

Bình thường, em mà đã đi là làm 1 mạch từ sáng tới chiều tối mới về, hôm nào mà chán, về buổi trưa là y như rằng không có cơm ăn vì tưởng em không về nên có nấu phần em đâu.

Nhưng thú thật với các Bác, lắm khi cũng kiểm tra và nói đấy (nói nhẹ thôi). Hôm nào đi câu về mà người không có mùi (Pha giữa mùi người Bán Cá và Người Bán thính) thì chắc chết, em biết vụ này vì có đôi lần đi câu về, đi qua MG khẽ nghe thấy tiếng "hít" mũi, các Bác đừng nghĩ là thơm tho sạch sẽ thì MG mới yêu nhé, lắm lúc có "mùi" tí lại hóa hay....Còn việc nói, MG chỉ than là phải giữ gìn sức khỏe để còn "làm tròn trách nhiệm". Thỉnh thoảng còn nói "Trông anh như cái cột nhà cháy".........

Chả biết nên vui hay nên buồn......
Có vài dòng chia sẻ với các bác.
themcau đang offline   Trả lời với trích dẫn
5 thành viên dưới đây đã cảm ơn themcau vì bài viết hữu ích này:
camom (12-12-2012), thangtcm (14-10-2011), toulon (14-10-2011), tuanbeosaigon (15-10-2011), tung7888 (14-10-2011)
Cũ 14-10-2011, 03:40 PM   #56
thangtcm
Between the lines
Points: 15,112, Cấp bậc: 79 Points: 15,112, Cấp bậc: 79 Points: 15,112, Cấp bậc: 79

Cảm ơn: 634
Được cảm ơn 907 lần trong 167 bài viết

Em xin lỗi spam một tý.
Em cũng có tình trạng giống như Bác, nhưng thay CBHX bằng BGHX (Bác già hàng xóm).....Hôm nào mà chiều T7 em ở nhà là hỏi ngay.
Cảm ơn Bác đã chia xẻ ....

Trích:
Nguyên văn bởi themcau Xem bài viết
Chào các bác. Em cũng xin góp vui tí.
Quan điểm của em trong chuyện này là "Làm gì thì làm, nhưng phải trên tinh thần tôn trọng lẫn nhau", "Làm ra làm, chơi ra chơi". Hãy vui chơi giải trí khi công việc chung đã tương đối ổn, chả ai thoải mái được khi 1 người đang nai lưng ra làm, còn 1 người lại vác cần đi câu đâu ạ. Còn Cấm Câu à? Em nghĩ các bà vợ cũng không dại gì mà cấm cái thú chơi lành mạnh này đâu (Trừ 1 số người làm cho cái thú của anh em mình bị "uế tạp", nói đi câu nhưng chiều về người lại thơm mùi nước Hoa, nên vợ cấm là phải rồi), các Bà cũng tinh lắm, tính cả rồi. Các cụ nói "Nhàn cư vi bất thiện", không đi câu thì ngồi nhà mãi cũng chán, lại nhậu nhẹt rượu chè.........., cờ bạc bóng bánh..........Hỡi các bà vợ, Vậy mới thích sao?

Em thì được cái may mắn, MG nhà em cũng thoải mái, cuối tuần rảnh mà không thấy sách cần đi là thấy lạ, hỏi là mệt hay sao mà ngồi nhà?. Em "đưa" vào thành nếp, thành thói quen rồi các Bác ạ. Đến Cô Bé Hàng xóm(CBHX) thấy em ngồi nhà còn hỏi, cuối tuần mà sao chả ngửi thấy mùi thính của nhà Bác như mọi khi nhỉ?, Đấy, Các bác thấy không, cái "nếp", "thói quen" của em là thế đấy, đến CBHX còn nhớ và thèm và nhớ mùi thính.

Bình thường, em mà đã đi là làm 1 mạch từ sáng tới chiều tối mới về, hôm nào mà chán, về buổi trưa là y như rằng không có cơm ăn vì tưởng em không về nên có nấu phần em đâu.

Nhưng thú thật với các Bác, lắm khi cũng kiểm tra và nói đấy (nói nhẹ thôi). Hôm nào đi câu về mà người không có mùi (Pha giữa mùi người Bán Cá và Người Bán thính) thì chắc chết, em biết vụ này vì có đôi lần đi câu về, đi qua MG khẽ nghe thấy tiếng "hít" mũi, các Bác đừng nghĩ là thơm tho sạch sẽ thì MG mới yêu nhé, lắm lúc có "mùi" tí lại hóa hay....Còn việc nói, MG chỉ than là phải giữ gìn sức khỏe để còn "làm tròn trách nhiệm". Thỉnh thoảng còn nói "Trông anh như cái cột nhà cháy".........

Chả biết nên vui hay nên buồn......
Có vài dòng chia sẻ với các bác.
thangtcm đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn thangtcm vì bài viết hữu ích này:
themcau (17-10-2011)

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file