Làm sao để trị rô phi con - Trang 2 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > NƠI THẢO LUẬN CỦA CÁC THÀNH VIÊN > Thảo luận chung

Thảo luận chung Meeting and talking room

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 21-09-2015, 03:17 PM   #11
thuoclao
Between the lines
Points: 6,130, Cấp bậc: 50 Points: 6,130, Cấp bậc: 50 Points: 6,130, Cấp bậc: 50
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 205
Được cảm ơn 252 lần trong 94 bài viết
Mặc định Re: Làm sao để trị rô phi con

Trích:
Nguyên văn bởi swithloo Xem bài viết
Sắn câu sống luôn mới nhạy chứ có ai luộc sắn cho cá ăn bao h đâu bác. Bác lưu ý là cách câu quan trọng hơn kiểu câu.
Bác thả mồi vào chỗ có cá đúng loại nó có thể ăn được thì nó sẽ ăn thôi. Cá vàng trong bể nhà e ngày ngày ăn cám cá loại ngon nhưng e ném ngô hạt khô cứng đét mà nó vẫn tranh nhau xơi. Đừng có quan tâm tới việc dinh dưỡng hay tiêu hóa. Giống như mình khôn vậy biết uống rượu vs hút thuốc có hại cho sk mà vẫn cứ chơi í.
Sắn muốn tăng độ ngái bác đập ra rồi ngâm nước 1 ngày trc khi câu. Càng ngâm nó càng ngái nhưng e thấy tươi vẫn cứ là nhạy nhất.
Hôm trước anh ra chợ thì thấy hết mùa sắn rồi, nếu chỗ em còn bán thì mua hộ anh vài cân với, có gì ae mình cafe giao lưu luôn .
thuoclao đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn thuoclao vì bài viết hữu ích này:
phamthanhtuan (22-09-2015), quan74 (12-10-2015)
Cũ 21-09-2015, 04:47 PM   #12
tung7888
Full Member
Points: 12,707, Cấp bậc: 73 Points: 12,707, Cấp bậc: 73 Points: 12,707, Cấp bậc: 73

Ảnh đại diện tung7888

Cảm ơn: 2,383
Được cảm ơn 1,466 lần trong 361 bài viết

em nghĩ anh hắc lào ko cần cho sẵn vào đâu, vì bản thân giống cá trắm nguồn Hải Dương, Hà Nam thì khéo hết vòng đời của nó cũng chưa được ăn mấy miếng sắn đâu.
Trắm thường hợp với các hồ mạn đường 32, vì thường mối cá lấy từ nguồn phú thọ về..........
Cũ 22-09-2015, 10:51 PM   #13
shine
Full Member
Points: 4,741, Cấp bậc: 43 Points: 4,741, Cấp bậc: 43 Points: 4,741, Cấp bậc: 43

Cảm ơn: 264
Được cảm ơn 442 lần trong 178 bài viết

Bây giờ bắt đầu mùa sắn nhé các cụ Cụ thuốc lào bị mấy bà ở chợ xỏ rồi :v

Sắn đánh nuôi ổ thì được chứ ra dịch vụ phang toàn sắn xuống thì xác định đến buổi thứ 3 câu gần chỗ cũ mới được trắm là chuyện bt - Nhưng hay được trắm to đấy nên chấp nhận móm 2 buổi đầu giả vờ làm gà cho chủ nó chặt đi. Còn ko muốn móm thì cứ mua ổ thính trắm của dân Hà Nội ko có sắn là bắt trắm luôn nếu nó đi ăn.

Và sự thật nữa là nhiều người chuyên chơi sắn luộc vẫn rình mang trắm về. Thóc mầm thối dùng để câu hay hơn thóc mầm thường. Tất cả các thể loại ngũ cốc hay dùng từ thơm, tươi, đến thối đều sử dụng bắt cá được quan trọng là chế biến thế nào. Câu cá là phải ra hồ, mồi bả cứ phải đổ xuống kiểm nghiệm thì khắc biết là cá nó có vào hay ko, còn xơi thì là chuyện khác Khổ nỗi nhà gần hồ nên mới biết là con cá nó ăn uống nhẹ nhàng đơn giản.

Nhiều cụ bảo hồ tự nhiên con cá nó ăn khác, đề cao hồ dịch vụ... Suy nghĩ này rất buồn cười vì mang thính đi thử thì các hồ cá ăn bình thường. Chỉ là chủ hồ làm trò thì các cụ sẽ khó câu được cá, hoặc đánh hồ tự nhiên ko vào điểm tụ cá thì hay móm. Còn cá ko đi ăn thì cả hồ ngồi im cả hồ. Hết vị.
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn shine vì bài viết hữu ích này:
camom (25-09-2015), hochoi (23-09-2015), Lytet (23-09-2015)
Cũ 23-09-2015, 11:56 AM   #14
swithloo
Full Member
Points: 6,800, Cấp bậc: 54 Points: 6,800, Cấp bậc: 54 Points: 6,800, Cấp bậc: 54

Ảnh đại diện swithloo

Cảm ơn: 185
Được cảm ơn 395 lần trong 164 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi thuoclao Xem bài viết
Hôm trước anh ra chợ thì thấy hết mùa sắn rồi, nếu chỗ em còn bán thì mua hộ anh vài cân với, có gì ae mình cafe giao lưu luôn .
Em ở tịn tp yên bái cơ. Quoanh năm sắn đi đâu cũng thấy sắn. Dưng mà bản năng của trắm là cỏ e nghĩ trắm nào cũng ăn cỏ đặc biệt là thích sắn hết, kể cả hải dương hay đâu đâu cũng thế. Chứ các cụ bảo chép với cá vàng chép nhật nó ăn cái j mà e thả sắn vs ngô nó vẫn đớp
swithloo đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn swithloo vì bài viết hữu ích này:
tung7888 (23-09-2015)
Cũ 23-09-2015, 03:15 PM   #15
zim
Between the lines
Points: 11,235, Cấp bậc: 69 Points: 11,235, Cấp bậc: 69 Points: 11,235, Cấp bậc: 69

Cảm ơn: 74
Được cảm ơn 380 lần trong 98 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi thuoclao Xem bài viết
Hôm vừa rồi em cùng ông anh có qua hồ Lộc Hà - Đông Anh đánh thử 1 buổi ( hồ này chủ yếu là trắm trắng >4kg, chỗ nông nhất >3m). Phải nói là rô phi con 3-4 ngón tay nhiều vô kể, giật mãi không hết. Thả thính từ 8h mà đến 1h chiều rô phi vẫn lởn vởn trong ổ, em để ý thấy ngoài ổ khoảng nửa mét, tăm to, nổi thành quầng lởn vởn nhưng không vào ổ, trong ổ chỉ có tăm phi. Không giật thì tiếc, chỉ sợ cá to vào không biết, mà giật thì động ổ.

Theo thông tin em lục lọi trên Internet thì có 2 cách xử lý rô phi con:
1. Dùng ớt tươi. Hồ Lộc Hà chủ yếu là trắm trắng, dùng ớt tươi đuổi rô phi con thì liệu có đuổi luôn cả trắm của em không ạ ?
2. Câu tối. Câu buổi tối thì cá con sẽ không vào phá ổ nữa. Em chưa kiểm chứng cách này.

Bác nào có kinh nghiệm trong trường hợp này thì tư vấn giúp em với.

Cám ơn các bác.
Thêm ớt mình chưa thử. Nhưng đánh đêm thì khả năng là rô không ăn nhiều lắm. Đã thử đánh thính có ốc ở hồ Công viên Nghĩa đô từ 23h-5h . Được cả trôi, chép nhưng rô không chạm con nào.
zim đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 23-09-2015, 03:17 PM   #16
zim
Between the lines
Points: 11,235, Cấp bậc: 69 Points: 11,235, Cấp bậc: 69 Points: 11,235, Cấp bậc: 69

Cảm ơn: 74
Được cảm ơn 380 lần trong 98 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi tung7888 Xem bài viết
em nghĩ anh hắc lào ko cần cho sẵn vào đâu, vì bản thân giống cá trắm nguồn Hải Dương, Hà Nam thì khéo hết vòng đời của nó cũng chưa được ăn mấy miếng sắn đâu.
Trắm thường hợp với các hồ mạn đường 32, vì thường mối cá lấy từ nguồn phú thọ về..........
Cá ở Hà Tây nhé. Phú thọ ít cá. Chủ yếu mạn Hải Dương, Hà Tây.
Phú thọ chỉ nhiều gà móng đỏ thôi
zim đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 25-09-2015, 03:31 PM   #17
HUYhn
Between the lines
Points: 6,800, Cấp bậc: 54 Points: 6,800, Cấp bậc: 54 Points: 6,800, Cấp bậc: 54

Cảm ơn: 432
Được cảm ơn 622 lần trong 167 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi shine Xem bài viết
Bây giờ bắt đầu mùa sắn nhé các cụ Cụ thuốc lào bị mấy bà ở chợ xỏ rồi :v

Sắn đánh nuôi ổ thì được chứ ra dịch vụ phang toàn sắn xuống thì xác định đến buổi thứ 3 câu gần chỗ cũ mới được trắm là chuyện bt - Nhưng hay được trắm to đấy nên chấp nhận móm 2 buổi đầu giả vờ làm gà cho chủ nó chặt đi. Còn ko muốn móm thì cứ mua ổ thính trắm của dân Hà Nội ko có sắn là bắt trắm luôn nếu nó đi ăn.

Và sự thật nữa là nhiều người chuyên chơi sắn luộc vẫn rình mang trắm về. Thóc mầm thối dùng để câu hay hơn thóc mầm thường. Tất cả các thể loại ngũ cốc hay dùng từ thơm, tươi, đến thối đều sử dụng bắt cá được quan trọng là chế biến thế nào. Câu cá là phải ra hồ, mồi bả cứ phải đổ xuống kiểm nghiệm thì khắc biết là cá nó có vào hay ko, còn xơi thì là chuyện khác Khổ nỗi nhà gần hồ nên mới biết là con cá nó ăn uống nhẹ nhàng đơn giản.

Nhiều cụ bảo hồ tự nhiên con cá nó ăn khác, đề cao hồ dịch vụ... Suy nghĩ này rất buồn cười vì mang thính đi thử thì các hồ cá ăn bình thường. Chỉ là chủ hồ làm trò thì các cụ sẽ khó câu được cá, hoặc đánh hồ tự nhiên ko vào điểm tụ cá thì hay móm. Còn cá ko đi ăn thì cả hồ ngồi im cả hồ. Hết vị.
Bác này nói cái gì cũng ....chuẩn....

Cá tự nhiên và cá dịch ăn giống nhau??? Ko hiểu bác đã từng " thử câu" ở những đâu mà nói như đúng rồi
HUYhn đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn HUYhn vì bài viết hữu ích này:
Nguyễn Tuấn Tài (25-09-2015), swithloo (29-09-2015), tung7888 (25-09-2015)
Cũ 26-09-2015, 06:35 PM   #18
shine
Full Member
Points: 4,741, Cấp bậc: 43 Points: 4,741, Cấp bậc: 43 Points: 4,741, Cấp bậc: 43

Trích:
Nguyên văn bởi HUYhn Xem bài viết
Bác này nói cái gì cũng ....chuẩn....

Cá tự nhiên và cá dịch ăn giống nhau??? Ko hiểu bác đã từng " thử câu" ở những đâu mà nói như đúng rồi
Mới ngồi ở đồng mô, suối hai, hồ tây, lê nin thôi cụ ạ. Cũng có quen biết với ae chuyên nuôi ổ ở đồng mô, suối hai và 1 hồ mạn trên tuyên quang, phú thọ ( lâu rồi ko nhớ tên hồ) nên có biết tí ti gọi là

Còn dịch vụ thì câu loanh quanh hà nội, hồ 300 trở xuống. Chưa đánh khai trương bao giờ vì em ko có nhu cầu.

Nếu cụ bảo ko chuẩn thì cụ cứ góp ý. Em ko đánh trắm đen nên cụ đừng nc trắm công nghiệp với trắm đen ăn ốc với em làm gì. Vì em biết con trắm đen tự nhiên nhiều ng họ câu bằng cái khác.
Những thành viên sau đã cảm ơn shine vì bài viết hữu ích này:
camom (28-09-2015)
Cũ 26-09-2015, 09:33 PM   #19
HUYhn
Between the lines

Cảm ơn: 432
Được cảm ơn 622 lần trong 167 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi shine Xem bài viết
Mới ngồi ở đồng mô, suối hai, hồ tây, lê nin thôi cụ ạ. Cũng có quen biết với ae chuyên nuôi ổ ở đồng mô, suối hai và 1 hồ mạn trên tuyên quang, phú thọ ( lâu rồi ko nhớ tên hồ) nên có biết tí ti gọi là

Còn dịch vụ thì câu loanh quanh hà nội, hồ 300 trở xuống. Chưa đánh khai trương bao giờ vì em ko có nhu cầu.

Nếu cụ bảo ko chuẩn thì cụ cứ góp ý. Em ko đánh trắm đen nên cụ đừng nc trắm công nghiệp với trắm đen ăn ốc với em làm gì. Vì em biết con trắm đen tự nhiên nhiều ng họ câu bằng cái khác.
Bác thư mang thính trắm hồ dịch vụ lên Yên Bái câu thử xem. Rảnh em mời bác 1 chuyến )

Hoặc mời bác mang sắn qua em đưa đi mấy hồ khu Thạch Bàn mà săn trắm cỏ ...

Cũng đang kết mấy hồ trên đấy. Rất sẵn lòng đi cùng bác để thêm trải nghiệm.
Sdt của nhà em: 0985366263

Tí quên: nhà em ko dám bàn đến trắm đen. Đang nói tới trắm cỏ thôi.
HUYhn đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn HUYhn vì bài viết hữu ích này:
camom (28-09-2015), swithloo (29-09-2015)
Cũ 26-09-2015, 10:35 PM   #20
shine
Full Member

Vâng em cảm ơn ý tốt của cụ. Cụ đọc kĩ bài giúp em. Em cũng rất mê câu nhiều ae rủ đi nhưng em vẫn chưa có tg để đi xa. Chứ như giờ này năm trước thì khỏe hơn nhiều cụ ạ. Có dịp sẽ giao lưu với cụ sau.

Em thì đơn giản. 1 là ko nói, 2 là có gì nói đấy ko chém gió, nịnh nọt. Nên có gì cụ thông cảm.

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn có thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn có thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật

Giờ GMT +7. Bây giờ là 07:47 AM.
Bắt buộc kèm trích dẫn "Nguồn từ Diễn đàn câu cá HFC - http://www.hanoifishing.com/" khi sử dụng nội dung từ website này.

Ad Management by RedTyger

Skin Designed By - Kogsand