Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > NƠI THẢO LUẬN CỦA CÁC THÀNH VIÊN > Thảo luận chung

Thảo luận chung Meeting and talking room

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 01-08-2007, 03:01 PM   #1
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 73 lần trong 53 bài viết
ca6 Tình trạng các hồ câu?

Em tham gia diễn đàn này với mục đích tìm hiểu, học hỏi và chia sẻ những gì mình biết. Hiện nay trên diễn đàn em thấy mọi người tranh cãi nhau về tình trạng cá tại các hồ câu, gây nên hiểu nhầm giữa các anh em trong diễn đàn. Em xin mạn phép mọi người lập topic này để mọi người vào đánh giá thực trạng các hồ câu hiện nay như: số lượng, chủng loại cá trong hồ? tiền câu? phục vụ?vv..vv (theo em nếu đi câu ở các hồ không được cá thì còn do nhiều lý do: thời tiết? thính bã? trình độ? may mắn? ...và đương nhiên là trong hồ có ...cá hay không? và nếu ai không thích câu tại hồ nào đấy thì thôi cũng không nên nặng lời đúng không các bác?). Mong nhận được sự đóng góp của các bác để các cần thủ còn nắm được tình hình tương đối chính xác (không thể chính xác nhưng cũng đừng quảng cáo) các hồ để các cần thủ hay anh em trong diễn đàn có thể tuỳ sức mà chiến đấu.
Thân!
Xin mời các bác

P/S: Nếu admin thấy topic này không hợp lý có thể xoá.
cuong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 01-08-2007, 06:57 PM   #2
sir_tho
Life Member
Points: 7,362, Cấp bậc: 57 Points: 7,362, Cấp bậc: 57 Points: 7,362, Cấp bậc: 57
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện sir_tho

Cảm ơn: 65
Được cảm ơn 44 lần trong 35 bài viết
Mặc định Re: Tình trạng các hồ câu?

Trích:
Nguyên văn bởi cuong Xem bài viết
Em tham gia diễn đàn này với mục đích tìm hiểu, học hỏi và chia sẻ những gì mình biết. Hiện nay trên diễn đàn em thấy mọi người tranh cãi nhau về tình trạng cá tại các hồ câu, gây nên hiểu nhầm giữa các anh em trong diễn đàn. Em xin mạn phép mọi người lập topic này để mọi người vào đánh giá thực trạng các hồ câu hiện nay như: số lượng, chủng loại cá trong hồ? tiền câu? phục vụ?vv..vv (theo em nếu đi câu ở các hồ không được cá thì còn do nhiều lý do: thời tiết? thính bã? trình độ? may mắn? ...và đương nhiên là trong hồ có ...cá hay không? và nếu ai không thích câu tại hồ nào đấy thì thôi cũng không nên nặng lời đúng không các bác?). Mong nhận được sự đóng góp của các bác để các cần thủ còn nắm được tình hình tương đối chính xác (không thể chính xác nhưng cũng đừng quảng cáo) các hồ để các cần thủ hay anh em trong diễn đàn có thể tuỳ sức mà chiến đấu.
Thân!
Xin mời các bác

P/S: Nếu admin thấy topic này không hợp lý có thể xoá.
_ ý tưởng hay lắm các bác đánh giá hồ HỒNG VÂN, HỒ HUY , HỒ TOÀN LAN xem có hồ nào hay để anh em tổ chức đi các bác nhé
sir_tho đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 01-08-2007, 08:38 PM   #3
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Chẳng ai ý kiến thôi thì nhà em khai trương vậy.
Hôm thứ 3 vừa rồi đi câu cùng sirThọ và vài anh em nữa tại hồ Đồng Quê II em thấy một số điểm chưa được:
1/ Thời gian cần thủ thả thính là tính giờ luôn kể cả khi vừa thả thính xong thì trời mưa to không câu được chủ hồ cũng không trừ giờ. Đến đúng giờ là ra báo nghỉ.
2/ Chủ hồ có nói buổi sáng mới thả thêm hai xe cá nhưng em thấy toàn chép con vào phá ổ chán chả buồn giật. Em dùng lục to link to vậy mà chép con vẫn vào đè phao hóm thật (nếu chịu khó giật như bác Thọ thì ổ của em chắc phải lên chục con chép con nữa bởi vì em vứt cần ra ngồi buôn cùng bác Thọ thì có một bác đi qua thấy phao cứ đá đá ngứa mắt giựt một phát giữa mõm một chép "khủng" loại 6,7 con/kg). Chủng loại cá trong hồ cũng không nhiều, các cần thủ ngồi trong hồ chủ yếu lên toàn cá mè khoảng 1 đến 2kg và cá trê khoảng 2kg. Toàn bộ đoạn cuối hồ toàn tăm chép con (chắc buổi sáng vừa thả). Vậy mà nghe nói hồ đã lọc bớt cá bé.
3/ Nếu cá mú như vậy mà vẫn thu 100k/3h thì....? có nên không?
Em đi câu nhiều nơi, móm cũng nhiều mà được cá cũng nhiều. Chủ yếu đi câu giao lưu với bạn bè và cũng là giải toả street nơi công sở. Có tí ý kiến đóng góp nếu bác Toán có lên mạng thì đọc nhé.

P/S: như em đã nói ở trên, không thích thì đừng đến câu. Không nên nói xấu, nói sai vì đi câu có lúc được lúc không chẳng qua đóng góp cho dịch vụ tốt hơn thôi.Thân
Cũ 01-08-2007, 09:38 PM   #4
CODEN
All Fishing
Points: 65,907, Cấp bậc: 100 Points: 65,907, Cấp bậc: 100 Points: 65,907, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện CODEN

Cảm ơn: 3,367
Được cảm ơn 6,428 lần trong 878 bài viết

Nhất trí với các bác về chuyên mục này. Tôi có một số ý kiến như sau để chúng ta cùng trao đổi. Bởi vì, người kinh doanh hồ câu dịch vụ với dân câu không bao giờ giao nhau về lợi ích (chắc chắn như vậy) nhưng rất có thể qua những sự trao đổi, bình chọn thẳng thắn, khách quan, công bằng và xây dựng trên diễn đàn, hy vọng lợi ích của dân câu và lợi ích của chủ hồ sẽ gần nhau hơn trên "đồ thị" lợi ích.

Luôn nhớ rằng :
- Chủ hồ không bao giờ thua.
- Càng đông người câu, càng ít người được cá.

Chúng ta cùng thảo luận, bình chọn về các tiêu chí của một hồ câu lý tưởng nhé :
1. Chân dung dân câu :
Ngày nay, "nghề hạ bạc" đã không còn đúng đối với người đi câu cá. Tôi dám khẳng định rằng, hiện nay, không nhiều người đi câu cá nhằm mục đích "kiếm sống, tính toán thiệt hơn". Mục đích chính của dân câu hiện nay là giải trí, xả stresss (thời thượng đấy) nhưng đa phần chủ hồ hiện nay không nghĩ vậy ! Đa phần chủ hồ hiện không có sự giao lưu với các cần thủ. (không có sự phản hồi qua lại giữa người cung cấp dich vụ và người sử dụng dịch vụ).
- Chi phí trang thiết bị của dân câu, chi phí tăng thêm của những buổi câu nếu dùng để mua cá về ăn thì còn lâu (và không bao giờ) mới hết.
- Nhiều người sẵn sàng câu rồi thả.
- Nhiều người chỉ cần cảm giác, câu theo giờ để thử thách, qua đó, lấy được sự thăng bằng trong cuộc sống.
2. Môi trường và nguồn lợi thủy hải sản :
- Câu hồ dịch vụ không hề có ý nghĩa về bảo vệ môi trường và nguồn lợi thủy hải sản. Nếu bảo vệ nguồn cá trong những hồ này là bảo vệ chủ hồ !
- Hồ câu dịch vụ, nó là kinh doanh, là giá trị gia tăng.
3. Về giá tiền câu :
Thực trạng về giá tiền câu cho một cần thủ ở các hồ tại Hà Nội như sau : Nên theo hướng nào ?
- 50.000đ/h đến 100.000đ/h : ít hồ áp dụng giá này, thường là ngày khai trương
- 100.000đ/3h giá vé đồng hạng của phần lớn các hồ
- 50.000đ/buổi là giá của đa số hồ cho câu buổi và trong số này có những hồ vô cùng hấp dẫn, điển hình là hồ Kè đá (Láng hòa lạc)
- 10.000đ cả ngày là áp dụng đối với hồ câu cân. Đối tượng này không phải là mục đích và thú chơi của dân câu chúng ta nên loại bỏ, không nói đến.
4. Những nhân tố ảnh hưởng :
Từ xưa tới nay, khi nói đến đi câu, trong dân gian thường ám chỉ đến sự may rủi. Trong các buổi đi câu của chúng ta, chuyện được mất là lẽ thường tình, ít phụ thuộc vào nhân tố chủ quan như việc chúng ta chuần bị thính rất kỹ nhưng móm vẫn hoàn móm. Có nhiều khi, chỉ với một nắm thính thừa của buổi câu tuần trước nhưng chúng ta vẫn thành công. Mặt khác, chủ hồ nói rằng đã thả những chủng loại cá với khối lượng, số lượng cụ thể nhưng chúng ta vẫn không(chưa) bắt được nó. Điều này tôi nghĩ rằng chúng ta nên có một sự phân công khảo sát theo nhóm, thử nghiệm cụ thể, minh bạch. Thử nghiệm với nhiều tình huống khác nhau và có những kết luận xác đáng. Các yếu tố ảnh hưởng gồm :
- Thời tiết.
- Thính.
- Số lượng cá dưới hồ.
- Mẹo vặt của chủ hồ. Thái độ phục vụ của nhân viên hồ câu.
- Sự tập trung và tĩnh tâm của cần thủ.
- Kĩ thuật và trang thiết bị.
- May mắn.
5. Sự ô nhiễm tại Hà Nội :
Khu vực Tân Mai, Yên Sở là túi nước thải công nghiệp, y tế, sinh hoạt... của Hà Nội. Khu vực Văn Điển thì khỏi nói rồi. Chắc chắn như vậy. Chúng ta cũng nên cân nhắc, bình chọn thêm tiêu chí này nữa.

Vài dòng mạo muội, mong các bác bổ xung, góp ý và chúng ta cùng bình chọn nhé.
CODEN đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 09-08-2007, 09:15 PM   #5
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Nghe giang hồ đồn đại "cụ Thọ" có post một bài phát biểu rất hay về vấn đề này, tại sao chưa có nhỉ anh Thọ?
Cũ 10-08-2007, 08:31 AM   #6
iCafe
Full Member
Points: 5,029, Cấp bậc: 45 Points: 5,029, Cấp bậc: 45 Points: 5,029, Cấp bậc: 45

Cảm ơn: 33
Được cảm ơn 68 lần trong 24 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi cuong Xem bài viết
Nghe giang hồ đồn đại "cụ Thọ" có post một bài phát biểu rất hay về vấn đề này, tại sao chưa có nhỉ anh Thọ?
Hôm trước có bác nào bức xúc lắm về hồ DQ II nhưng bị xoá mất rồi còn đâu hả anh? Anh Cường hôm qua có được dòng cá khổng? Lâu lắm rồi em không thấy anh được dòng cá rồi đấy :matcuoi ^:matcuoi ^:matcuoi ^
iCafe đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-08-2007, 11:11 AM   #7
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Trích:
Nguyên văn bởi iCafe Xem bài viết
Hôm trước có bác nào bức xúc lắm về hồ DQ II nhưng bị xoá mất rồi còn đâu hả anh? Anh Cường hôm qua có được dòng cá khổng? Lâu lắm rồi em không thấy anh được dòng cá rồi đấy :matcuoi ^:matcuoi ^:matcuoi ^
Dạo này mình bận nên chỉ đi câu vào cuối tuần thôi. Bạn tên Hà đúng không? chủ nhật tuần trước mình câu ở hồ Thủ lệ được 7kg nhưng toàn là cá nhỏ thôi bạn ạ (7kg mà tới tận 16 con). Thứ 7 này mình đi câu cùng bác "5r" bạn không bận đi cùng cho vui.
Cũ 12-08-2007, 04:42 PM   #8
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Em hôm qua đi câu hồ Thịnh về có mấy đánh giá sau:
1/ Về cá: cá đều và chạy khoẻ gồm các chủng loại trắm, trôi, rô phi, mè, chép (và thấy bảo có cả trắm đen). Cá to đều tuy nhiên câu đầu cành vẫn có rô phi và chép con. Hôm qua thời tiết tốt gần như cần nào cũng lên cá (chủ yếu là trôi và trắm cỡ 2kg trở lên vì nghe nói chủ hồ mới thả bồi)
2/ Về hồ: rộng vừa phải, nguồn nước em đi quanh hồ chưa thấy đường nước bẩn nào vào. Sẽ tìm hiểu thêm.
3/ Về giá: 100k/3h cứ ném thính khi nào câu mới báo chủ hồ lúc đó mới tính giờ.
4/ Thái độ chủ hồ: khá thoải mái. Em mới câu lần đầu chưa nhậu ở đấy nhưng thấy thực đơn có nhiều món và giá tương đối rẻ.

Các bác đóng góp thêm để anh em có thông tin bổ ích.
Cũ 13-08-2007, 11:48 AM   #9
Admin
Full Member
Points: 11,843, Cấp bậc: 71 Points: 11,843, Cấp bậc: 71 Points: 11,843, Cấp bậc: 71

Ảnh đại diện Admin

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 31 lần trong 16 bài viết

Thông báo đóng các chuyên mục ko có thông tin phản hồi

Bắt đầu từ 8hAM ngày 18/08/2006 các chuyên mục tạo riêng cho các hồ câu như : Hồ Đồng Quê,Hồ Hồng Vân,Hồ Câu Huy... Nếu chuyên mục nào không có thông tin phản hồi từ phía nhà hồ tới các Thành Viên (thông tin hai chiều). Chuyên mục tạo riêng cho các hồ câu đó sẽ tự động đóng và ẩn toàn bộ thông tin liên quan .
BQT xin kính báo
Admin đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 13-08-2007, 11:52 AM   #10
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Trích:
Nguyên văn bởi Admin Xem bài viết
Thông báo đóng các chuyên mục ko có thông tin phản hồi

Bắt đầu từ 8hAM ngày 18/08/2006 các chuyên mục tạo riêng cho các hồ câu như : Hồ Đồng Quê,Hồ Hồng Vân,Hồ Câu Huy... Nếu chuyên mục nào không có thông tin phản hồi từ phía nhà hồ tới các Thành Viên (thông tin hai chiều). Chuyên mục tạo riêng cho các hồ câu đó sẽ tự động đóng và ẩn toàn bộ thông tin liên quan .
BQT xin kính báo
Vậy xin hỏi lấy gì để khẳng định những nick phản hồi đã là chủ hồ?

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn có thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn có thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật