ba ba nè - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện

Cần thủ chuyện The Angler's Story

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 20-10-2009, 02:10 PM   #1
nvdung81
Between the lines
Points: 4,571, Cấp bậc: 43 Points: 4,571, Cấp bậc: 43 Points: 4,571, Cấp bậc: 43
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện nvdung81

Cảm ơn: 388
Được cảm ơn 130 lần trong 41 bài viết
Talking ba ba nè

Về quê thằng bạn chơi, nó quảng cáo là nhà có ao, có cả to, có cả baba nữa thế là tiện thể mang bộ cần câu đi luôn. đến nơi thì thấy có cá to thật có baba thật nhưng ao thì ao gì thế này hoá ra là nhà nó có một cái ao to đại loại cỡ cái bể bơi có xây gạch bao quanh trước đây nuôi baba nhưng giờ kô nuôi nữa trong hồ thì có vài ba con baba và có nuôi cá quả to, mât hết cả công mang theo túi đồ nặng trịch đi, đã thế lại còn chuẩn bị 50 k tiền thính ốc nữa chứ bực kô chịu được. Ra ruộng tìm bắt mấy con nhái bén con. Số em vẫn còn may là lang thang loanh quanh thế nào kiếm được hai em nhái bén một em nhỡ nhỡ một em nhỏ, định bụng em nhỏ để rê cá quả, em to để câu baba (Hi Hi cũng chẳng biết câu baba bằng cái ký gì nữa). nói là làm em chuẩn bị cần câu luôn.
kết quả thế này ạ
Câu rê em câu được hai em thì kô câu được nữa ạ, em đầu khoảng 1 kg em sau gần 1,5kg nhưng do thằng bạn em kô biết để cá đớp và nuốt sâu quá nên mất cả nhái lẫn lưỡi.
Câu mồi nhái to thì em móc ngang lưng cho nhái sống để nó bơi và lặn tự do để câu baba, nó làm vài vòng sau đó lặn xuống rồi lại nổi lên làm vài vòng quanh ao, em cũng chả thấy con cá nào đớp cả nên yên chí đi ăn, lúc ăn song ra thì thấy dây căng quay máy thử thì thấy rất nặng bèn từ từ kéo vào và vớt kết quả trên cả tuyệt vời 1 em baba 1,3kg đã dính lưỡi mang vào nhà chơi, cũng do có ai biết làm (nhà thằng bạn em đi vắng hết) nên em quyết định mang về nhà cho ông anh thịt. Kết quả hết 1,5 nải chuối xanh cộng với 3 chai vodka 5 thằng đều ngất ngư ạ
cá thì kô có ảnh nhưng baba thì có đây ạ các bác nghía nhé

Bài đã được sửa bởi CODEN; 20-10-2009 vào lúc 04:12 PM Lý do: Sửa link ảnh. Lần sau copy link ở khung IMG code nhé
nvdung81 đang offline   Trả lời với trích dẫn
7 thành viên dưới đây đã cảm ơn nvdung81 vì bài viết hữu ích này:
Ba Duy (21-10-2009), cuongcoi (20-10-2009), hoaigiangtu (23-10-2009), katt (20-10-2009), QQQ (22-10-2009), Tungbasse (23-10-2009), Tung_beo (24-10-2009)
Cũ 23-10-2009, 06:15 PM   #2
hoaigiangtu
Newbie
Points: 7,355, Cấp bậc: 57 Points: 7,355, Cấp bậc: 57 Points: 7,355, Cấp bậc: 57

Ảnh đại diện hoaigiangtu

Cảm ơn: 266
Được cảm ơn 30 lần trong 23 bài viết
Mặc định Re: ba ba nè

Nom con ba ba béo múp đuôi nhìn thèm ghê
thế tiết của nó bác để đâu rồi

quanghungshtt@noip.gov.vn

Bài đã được sửa bởi bukichu; 23-10-2009 vào lúc 10:23 PM
hoaigiangtu đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 23-10-2009, 10:11 PM   #3
Bùm bum
All Fishing
Points: 18,267, Cấp bậc: 85 Points: 18,267, Cấp bậc: 85 Points: 18,267, Cấp bậc: 85

Ảnh đại diện Bùm bum

Cảm ơn: 1,160
Được cảm ơn 613 lần trong 121 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi hoaigiangtu Xem bài viết
Nom con ba ba béo múp đuôi nhìn thèm ghê
thế tiết của nó bác để đâu rồi
Trí tưởng tượng của bác này phong phú thật đấy, nhà em thấy mỗi cái đầu thì biết là cái đầu, đằng này nhìn cái đầu bác ý biết là đuôi béo múp, bái phục bái phục

Bài đã được sửa bởi bukichu; 23-10-2009 vào lúc 10:24 PM
Bùm bum đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 24-10-2009, 09:01 AM   #4
nvdung81
Between the lines
Points: 4,571, Cấp bậc: 43 Points: 4,571, Cấp bậc: 43 Points: 4,571, Cấp bậc: 43

Ảnh đại diện nvdung81

hè hè. Hôm qua mới được gặp mặt cafe với bác bùm bum với bác sángFPT, cái con baba này do bọn em cũng kô biết làm mấy nên cái khoản tiết với mật gần như bỏ (tiết thì lúc cắt tiết song kô nhậu luôn được do còn tập trung vào mổ làm om chuối đậu, mà cũng kô biết bảo quản thế nào nên lúc lôi ra uống thì nó thâm xì cả vào, kô như ngoài hàng nó cắt tiết xong mình uống rượu thấy nỏ đỏ tươi, thế mà ở nhà lúc lôi ra uống thì nửa chai rượu nó thâm xì như rượu thuốc ý ạ. Còn cái mật thì tay chân em lóng ngóng thế nào đang bóc ra khỏi lá gan được 1 nửa thì vỡ bố nó mất, tiếc đứt ruột nhưng cũng phải bỏ hết ạ). kinh nhất là khoản cắt tiết, em cầm kìm kẹp chặt mõm nó lôi ra để cắt thế nào mà vỡ mũi nó mấy lần (kết quả là chỉ lấy được độ nửa số tiết do nó thụt đầu vào trong tiết nó chảy ra ngoài mất, cuối cùng phải vành mồm nó ra kẹp kìm vào hàm trên lôi ra. Đến khi dội nước sôi ngâm chán chê rồi nó cũng gần chết thế mà lôi mãi nó mới chịu nhả cái kìm, mai mà nó không khợp cho một cái thì ....)
Cũ 25-10-2009, 06:20 PM   #5
hoaigiangtu
Newbie
Points: 7,355, Cấp bậc: 57 Points: 7,355, Cấp bậc: 57 Points: 7,355, Cấp bậc: 57

Ảnh đại diện hoaigiangtu

Cảm ơn: 266
Được cảm ơn 30 lần trong 23 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi why_not Xem bài viết
hè hè. Hôm qua mới được gặp mặt cafe với bác bùm bum với bác sángFPT, cái con baba này do bọn em cũng kô biết làm mấy nên cái khoản tiết với mật gần như bỏ (tiết thì lúc cắt tiết song kô nhậu luôn được do còn tập trung vào mổ làm om chuối đậu, mà cũng kô biết bảo quản thế nào nên lúc lôi ra uống thì nó thâm xì cả vào, kô như ngoài hàng nó cắt tiết xong mình uống rượu thấy nỏ đỏ tươi, thế mà ở nhà lúc lôi ra uống thì nửa chai rượu nó thâm xì như rượu thuốc ý ạ. Còn cái mật thì tay chân em lóng ngóng thế nào đang bóc ra khỏi lá gan được 1 nửa thì vỡ bố nó mất, tiếc đứt ruột nhưng cũng phải bỏ hết ạ). kinh nhất là khoản cắt tiết, em cầm kìm kẹp chặt mõm nó lôi ra để cắt thế nào mà vỡ mũi nó mấy lần (kết quả là chỉ lấy được độ nửa số tiết do nó thụt đầu vào trong tiết nó chảy ra ngoài mất, cuối cùng phải vành mồm nó ra kẹp kìm vào hàm trên lôi ra. Đến khi dội nước sôi ngâm chán chê rồi nó cũng gần chết thế mà lôi mãi nó mới chịu nhả cái kìm, mai mà nó không khợp cho một cái thì ....)
em cũng chỉ được xem người ta làm thịt ba ba thôi chứ không tự tay làm
đầu tiên là lật ngửa con ba ba ra
sau đó tóm vào chân sau của nó giật nhẹ
khi đó đầu ba ba thò ra thì mình tóm bằng tay và giật mạnh cho nó trật khớp cổ và không thụt lại được nữa
lúc đó chỉ việc cầm dao cứa cổ nó
cắt xong đổ luôn tiết vảo rượu và uống ngay kẻo nguội

quanghungshtt@noip.gov.vn
hoaigiangtu đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 26-10-2009, 12:50 AM   #6
MinhLoc
Newbie

Ảnh đại diện MinhLoc

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 21 lần trong 10 bài viết

Trích:
em cũng có 1 chút KN nói ra nếu ko phải mong các anh thông cảm
1:tiết bị thâm vì nồng độ cồn quá cao,vd anh dùng rượu vodka to thì anh phải pha 1 chút nước lọc vào,tốt nhất anh dùng vodka nhỏ nồng độ có 29,5 là vừa
2,Mật anh ra hiệu thuốc mua 1 cái kim tiêm 1k anh về hút ra ko cần phải bóc khỏi gan đâu ạ
3,cắt tiết;cho con baba nằm ngửa ra no sẽ thỏ cái đâu ra để quay nười lại thì anh nhanh tay tóm vào cái đầu của nó,ở chỗ gáy có 1 chỗ lóm vào thì anh để ngón tay cái của anh vào đấy,rồi 2 ngón của ban tay kia bóp vào cái lỗ của 2 chân sau con baba để bể cơ ở cổ,tia tiết của con baba như con gà cắt gà như thế nào thì cắt baba như thế,chú ý cái cuống họng đừng để đứt ko phải vứt tiết đi đấy.
(em đảm bảo là anh cắt tiết con baba này dùng rượu vodka to để hám tiết đúng ko ạ???)
MinhLoc đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn MinhLoc vì bài viết hữu ích này:
habeo2801 (29-10-2009)
Cũ 28-10-2009, 07:22 PM   #7
LuongVanMieu
Between the lines
Points: 9,591, Cấp bậc: 65 Points: 9,591, Cấp bậc: 65 Points: 9,591, Cấp bậc: 65

Ảnh đại diện LuongVanMieu

Cảm ơn: 205
Được cảm ơn 540 lần trong 97 bài viết

Trích:
Chào bạn - theo kinh nghiệm của tôi ( Ngày bé chúng tôi bắt, câu được khá nhiều ba ba ) Nếu bạn dùng 1 sợi dây làm thòng lọng thì sẽ tốt hơn nhiều bởi vì đầu con ba ba có thắt ngẫng - khi đó một tay bóp giữ hai hốc chân sau, một tay giữ dây thòng lọng ( Nếu có thể bạn buộc vào một điểm cố định ) - để con ba ba nằm ngửa lên thì việc cắt tiết nó cực kỳ đơn giản - Tôi cũng đồng ý theo nhận định của MInhloc là rượu của bạn nồng độ cao nên tiết bị " Chín ", thậm chí còn có vẩn tiết lên như nước luộc gà - Kinh nghiệm cho hay : Bất kỳ loại tiết gì hãm vào rượu thì đều phải dùng rượu nồng độ nhẹ và nên uống luôn sau khi pha tiết - Bằng không tiết phải hãm tươi ở ngoài khi nào uống thì mới pha ..... Xin cảm phiền các cụ!

LuongVanMieu đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn LuongVanMieu vì bài viết hữu ích này:
habeo2801 (29-10-2009)
Cũ 29-10-2009, 09:50 AM   #8
nvdung81
Between the lines

Ảnh đại diện nvdung81

Hic. cảm ơn các bác đã quan tâm. em cũng chỉ mong có thế, đợi khi nào em lại làm chuyến nữa cố kiếm con baba nữa để thực hành. nhưng thực ra cái khoản rượu mật với tiết baba này em kô hợp cho lắm, hôm đó đau bụng cả đêm (đau thôi các bác nhé, mà mỗi em bị, chắc là do bụng dạ kém, mà nghe đâu baba có tính hàn nên chắc giờ em cũng kô dám bụp nhiệt tình cái món này nữa đâu ạ)

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật

Giờ GMT +7. Bây giờ là 11:16 AM.
Bắt buộc kèm trích dẫn "Nguồn từ Diễn đàn câu cá HFC - http://www.hanoifishing.com/" khi sử dụng nội dung từ website này.

Ad Management by RedTyger

Skin Designed By - Kogsand