Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > Tư vấn, chia sẻ kiến thức. > Sinh vật cảnh

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 08-02-2014, 03:55 PM   #11
Trõn
Newbie
Points: 1,734, Cấp bậc: 24 Points: 1,734, Cấp bậc: 24 Points: 1,734, Cấp bậc: 24
Activity: 26% Activity: 26% Activity: 26%

Cảm ơn: 722
Được cảm ơn 131 lần trong 53 bài viết
Mặc định Re: mùa xuân là tết trồng cây

Trích:
Nguyên văn bởi cantrucduc Xem bài viết
mình đả post và thấy nhiều ae comen hoặc nt riêng hỏi giá .bạn mới tập chơi đừng có học lý thuyết quá nhiều sẽ chẳng hiểu ji về nó đâu , phải thực tế và có người dạy cơ bản rồi xem nhiều tự cảm nhận là cách học nhanh và hiệu quả nhất . bạn đọc sách quá nhiều hoặc bị nhồi nhét kiến thức rồi ''cây cổ truyền thì phải có chủ đề và tuân theo niêm luật. Cây hiện đại thì phải tuân theo các quy tắc tạo hình với tỷ lệ vàng và dòng chảy thị giác '' những lời hoa mỹ thế này thử hỏi bạn có hiểu dc ko . hãy thực tế đi bạn , chỉ cần hiểu thế này , cây đẹp là phải già . cái quí nhất của môn này là time càng già càng giá trị, thân phải đẹp ko thẳng quá mềm quá đà , bệ ko dc quá nhiều rễ con mà tập trung vào những chiếc rễ đẹp to nhìn cân đối thân . còn những cái giống cây răm chi ... thì từ từ học nhé ! nếu chỉ cần hiểu dc cái tôi nói thì bạn đã là 1 người biết chơi có đẳng cấp rồi
Dà, hiểu được điều bác nói đối với em không khó nhưng làm thế nào cho bác hiểu là em đã hiểu thì lại là vấn đề đối với em. Thú thực không biết bác tuổi đời bao nhiêu, chơi cây bao nhiêu năm mà vẫn còn khoe có người hỏi giá qua mạng! Em thú thực câu chuyện nhiều người hỏi giá và trả giá tiền tỷ nó là chiêu hết sức sơ đẳng trong cuộc chơi thực tế. Em ví dụ thế này nhé:

1. Bác làm cây rất đẹp, em cho 1 số quân xanh đi bơm tát các nơi tuyên truyền về điều đó. Điều đó đúng, bác cũng có lợi và bác đương nhiên đồng ý.

2. Bác có cây rất tâm đắc, em giới thiệu với mọi người tác phẩm đó và đương nhiên mọi người cũng rất thích. Cố nhiên bác cũng khoái việc này và do đó bác rất quý em.

3. Em hỏi mua cây của bác khiến bác rất lăn tăn. Phần vì quý em, phần vì quý cây, ko biết làm thế nào. Bạn bác có cây tương đương cây của bác mới bán cách đây vài tháng giá 2 tỷ, bác đòi em giá 3 tỷ vì nghĩ giá đang tăng, số tiền đó cũng đáng. Em nhăn nhó kêu khó vì mình thực sự ko có số tiền ấy.

4. Em cho mấy thằng quân xanh cũng vào hỏi mua và tất nhiên là bác sẽ ko muốn bán cho bọn đó nếu giá ngang ngửa với em vì em luôn tốt với bác, khen cây bác, giới thiệu cây bác... Do đó bác ra giá trên trời để đuổi khách, chẳng hạn 10 tỷ - cái giá mà bác biết thằng đó ko bao giờ mua được hoặc nó mua thì bác quá hời. Thằng đó tiếc rẻ rút lui và buông lại cái giá 5 tỷ. Đương nhiên với giá đó thì bác chưa muốn bán vì nghĩ mình đòi hú hoạ mà nó giả như thế, chắc chắn cây của mình phải có giá đâu đó từ 5-10 tỷ.

5. Em đưa ra những cây khác kém xa cây của bác, nhưng em so bảo cây bác đòi 10 tỷ nhưng cây em kém bác 1 chút mà em chỉ đòi có 2 tỷ thôi. Thế là em bán lần lượt 7-8 cây như thế và ăn đủ. Bác vừa ngồi hứng nước dột từ mái nhà, vừa tự sướng với cái ý nghĩ cây mình vứt đi cũng có giá 5 tỷ, chỉ cần bán phát là mình xây được nguyên quả biệt thự nguy nga...

P/S: bác ở Thái Bình, em nhớ chỉ có cây Long vân khánh hội của bác Ngận - Vũ Thư bán cho anh Điệp - Hải Dương là được làng cây thừa nhận nhiều nhất. Nếu bác bảo cây đó tầm thường thì 1 là làng cây thong manh hết, 2 là các cây đẳng cấp như của bác bị ém quá kỹ đến nỗi giờ vẫn chưa xuất hiện trong giới chơi cây!
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn Trõn vì bài viết hữu ích này:
HUYhn (08-02-2014), NÚI (13-02-2014)

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật