Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện > Nhật ký HFC

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 19-10-2014, 09:04 PM   #3011
Lam_BQ
Newbie
Points: 1,807, Cấp bậc: 25 Points: 1,807, Cấp bậc: 25 Points: 1,807, Cấp bậc: 25
Activity: 15% Activity: 15% Activity: 15%

Cảm ơn: 25
Được cảm ơn 43 lần trong 3 bài viết
Mặc định Re: Nhật ký câu cá

Hôm kia, em nghe nhời tư vấn của cụ PhÁo, quyết tâm phục thù vụ bong chép. Sáng nay bước vào quán thính, dõng dạc: " Cho anh ổ đánh Chép". Cứ tưởng sẽ có chép đem về, nào ngờ...

Cũng được dăm cân ạ.
Lam_BQ đang offline   Trả lời với trích dẫn
17 thành viên dưới đây đã cảm ơn Lam_BQ vì bài viết hữu ích này:
anhduong88 (19-10-2014), Audi A9 (19-10-2014), gacontapcau (Hôm qua), hochoi (Hôm qua), Hưng tranh kính (Hôm qua), jocker (19-10-2014), langxe1983 (19-10-2014), namoto (Hôm qua), phamthanhtuan (19-10-2014), PhÁo (Hôm qua), QQQ (Hôm qua), sontran (Hôm qua), thach_bk (Hôm qua), themcau (Hôm qua), Trõn (19-10-2014), TuanMA (19-10-2014), tung7888 (Hôm qua)
Cũ Hôm qua, 10:38 AM   #3012
Viethang
Full Member
Points: 23,170, Cấp bậc: 93 Points: 23,170, Cấp bậc: 93 Points: 23,170, Cấp bậc: 93
Activity: 2% Activity: 2% Activity: 2%

Ảnh đại diện Viethang

Cảm ơn: 187
Được cảm ơn 397 lần trong 56 bài viết

Vẫn như thứ 7 hàng tuần, sau buổi sáng đi cày, trưa về chuẩn bị thính bã và lên đường chiến đấu. Hẹn ông bạn ở quán nước quen thuộc, sau khi làm cốc trà đá cho tỉnh táo, 2 ae thẳng tiến đến hồ câu.
Sang đến hồ, lướt nhanh một vòng xung quanh hồ, may quá chỗ ngồi quen thuộc của 2 thằng vẫn còn trống. Nhưng có 1 vấn đề là hôm nay gió to quá, sợ có sóng ngầm thì vất vả lắm. Nhưng mà mặc kệ, cần máy đã được lôi ra khỏi bao, lại vù vù tập gym để dò ổ. Sau 30p thì cũng tìm được ổ và sau 45p thì ổ thính xa bờ đã nằm đúng vị trí theo yêu cầu, còn ổ thính như quả bưởi diễn được thả ở giữa thằng và cách bờ đúng 1 tầm cần. Xong xuôi đâu đấy 2 thằng ngồi chém gió khoảng nửa tiếng thì ông bạn ôm ra ôm cần, không quên nói lại 1 câu “biết đâu cô lại thương” Và đúng là cô thương thật, được vài phút sau thì ông bạn gọi sang chuẩn bị vợt cá, sau 10p 1 em wave tàu khoảng 7kg đã nằm yên trong giọ cá.
Quay về chỗ ngồi ôm cần thêm 15p nữa chẳng thấy động tĩnh gì cả, gió đã lặng nhiều, mặt hồ phẳng lì mà ổ vẫn ko có tăm tia gì hết, thi thoảng vài em lên thở cách ổ khoảng 1m. Thu cước xiên ốc vào dây link, căn chỉnh phao vào ổ cẩn thận. Trời cũng nhá nhem tối, vài anh em sang buôn chuyện và chủ để cũng chỉ liên quan đến thính bã, lưỡi phao, quanh đi quẩn lại vẫn là chuyện câu kéo muôn thuở. Buôn mãi thì cũng đến lúc dừng, ai đấy về vị trí của mình, ngồi ngẫm nghĩ cá ổ xa ko ăn thì chiến ổ đầu cần. Ra lấy cái áo mặc tạm cho đỡ muỗi, chỉnh lại phao cho chuẩn rồi kê dép ngồi chờ. Được khoảng 15p thì phao mím nhẹ, giật thôi chứ nhỉ. Rét rẹt rẹt, máy xịn thế keo vo vo (chẳng bù cho cái cái máy 4000D kia, hỏng *** cá rồi nên ko kêu được), úi giời chạy tít thế hết sang phải rồi lại sang trái, nhưng bỗng phao nổi bố ở giữa hồ, ông bạn lại bảo khả năng 90% là mè rồi. Lại đòi cước, lại sang phải rồi sang trái vài lần nữa, sau khoảng 15p thì em wave tàu tương tự của ông bạn cũng lên bờ.
Ngồi tiếp ổ đầu cần, nhưng mắt vẫn thỉnh thoảng đá sang phao xa bờ nhưng chẳng thấy động tĩnh gì. Ra làm cốc nước và đi tè cho thoải mái tinh thần, tiếp tục ngồi rình ổ đầu cần. Lúc này trời đã có gió nhè nhẹ, nhìn sang ổ xa bờ thấy phao tụt xuống mặt nước sau đó lại nổi lên liên tiếp 2 lần mà không thấy bềnh hay cướp gì cả. Thấy có tín hiệu liền thu ổ đầu cần lại và về ổ xa bờ. Hiện tượng cá vào ổ vẫn còn, nhưng cái phao vẫn đúng im, không thấy phòi lên hay biến mất khỏi mặt hồ. Hôm nay thời tiết ko bị sương mù nên đảo mắt ngó nghiêng, rảnh rỗi ngồi đếm xem hồ có bao nhiêu phao. 5,6,7 kể cả phao mình là 8. Ơ, nhưng phao mình đâu rồi, nhìn kỹ lại thì đúng là ko thấy thật, cúi xuống nhìn máy xem ntn. Máy nhả cước ầm ầm, dây trục đã vắt sang bên trái rồi. Ha ha, dính cá rồi, cầm cần thôi. Cầm cần mà máy và xả cước, nhìn cối cước đã vơi đi kha khá, mà phao vẫn chưa thấy đâu. Nhúng đầu cần xuống nước xem cá ở đâu nào, khiếp gì mà đã tít tịt ở ngoài rồi. Vẫn đòi cước khỏe quá, đòi thì anh cho, anh không tiếc em đâu. Cước anh hơi nhiều, tận 200m cước 1.75 cơ, em đòi là anh cho ngay, chẳng dại gì mà cương với em. Chạy chán thì em lại đứng, đứng chán thì em lại chạy. Hết sang phải, rồi sang trái chỉ khổ thân cậu bạn, chạy huỳnh huỵch đi thu cần, chạy ra lều, chạy vào bụi cỏ để đuổi không cho em chui vào những chỗ nguy hiểm đó. Sau khoảng 20p vật lộn, đấu trí, với sự trợ giúp tuyệt vời của ông bạn thì em cũng đã đờ đẫn vào sát bờ. Ông bạn soi đèn và kêu lên trôi trôi rồi, em này khá đấy, cứ bình tĩnh mà dòng đê, đừng vội, mất là phí lắm đấy. Mình cũng bật đèn và xác nhận là trôi nên càng cẩn thật, bùm bùm 2 phát phá cuối cùng, liền sau đó là em ngoan ngoãn chui vào vợt và sau đó chui tọt vào giọ. Xong xuôi đâu đấy thì ngồi thở thôi, mệt quá, đi câu chỉ mong được dòng cá, thả diều, nhưng nói thật với chiều thứ 7 vừa rồi đúng là ko muốn dòng cá nữa. Mệt nhưng vui quá, cảm ơn ông bạn nhiệt tình giúp đỡ lúc mình dòng cá nhé. Hẹn ông vào chiều thứ 7 hàng tuần.
Đây là ảnh của em nó, em có cân nhưng ko chụp lúc cân, em được xấp xỉ 8.3kg.

Còn đây là bộ lục 6 của ông bạn thân Bính bạc-Cảm ơn ông bạn đã làm ra bộ đồ chơi ưng ý, quan trọng hơn là rất duyên với tôi. Em buộc link 1.0 nhé các cụ.

15 thành viên dưới đây đã cảm ơn Viethang vì bài viết hữu ích này:
2tamcan (Hôm nay), anhduong88 (Hôm qua), camom (Hôm qua), cuongphuhung (Hôm qua), gacontapcau (Hôm qua), hochoi (Hôm qua), Hưng tranh kính (Hôm qua), minhtu11041991 (Hôm qua), namoto (Hôm qua), phonghk (Hôm nay), sontran (Hôm qua), themcau (Hôm qua), vinhnt3011 (Hôm qua), VXL (Hôm qua), zim (Hôm qua)
Cũ Hôm qua, 11:26 AM   #3013
vinhnt3011
Newbie
Points: 73, Cấp bậc: 1 Points: 73, Cấp bậc: 1 Points: 73, Cấp bậc: 1
Activity: 10% Activity: 10% Activity: 10%

Cảm ơn: 14
Được cảm ơn 8 lần trong 4 bài viết

Thứ 7 vừa rồi em đi thử mồi Chép mà thế nào lại vớ toàn hàng này....đi tong mất mấy bộ củ!
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: IMAG0359.jpg
Lượt xem: 73
Size:	25.1 KB
ID:	6908   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: IMAG0357.jpg
Lượt xem: 52
Size:	24.3 KB
ID:	6909  
vinhnt3011 đang offline   Trả lời với trích dẫn
4 thành viên dưới đây đã cảm ơn vinhnt3011 vì bài viết hữu ích này:
gacontapcau (Hôm qua), hochoi (Hôm qua), Hưng tranh kính (Hôm qua), namoto (Hôm qua)
Cũ Hôm qua, 07:50 PM   #3014
khanhhavp
Newbie
Points: 1,710, Cấp bậc: 24 Points: 1,710, Cấp bậc: 24 Points: 1,710, Cấp bậc: 24
Activity: 12% Activity: 12% Activity: 12%

Ảnh đại diện khanhhavp

Cảm ơn: 102
Được cảm ơn 35 lần trong 28 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi phanhaidang Xem bài viết
Đi từ nội bài về thì đi QL2 đường lên Vĩnh Yên .
đến bến xe phúc yên rẽ trái sang đường hỏi BVĐK Mê Linh.
Cổng viện chính là bến xe Bus sau đó quay măt hướng bắc thấy hồ nước trong xanh. Thấy cái cổng ở trên có dòng chữ Spring Hill city thì cứ thế lao vào đi 200m nữa là lao xuống hồ.
Lí do đánh đầu cần là vì ở xa nước quá sâu. Đáy đất sét.
hồ có những cá gì thì em ko biết , người ta và em câu được : Trắm cỏ . Trắm đen từ 3kg . 7kg . 18kg.
chép to nhất 5kg. Trôi trắng , trôi đỏ . Rô phi và nheo. Giếc. Trê . Rô ta...
Dạo nào mà họ không thả lưới thì câu chạm lắm. Có hôm em vừa thả ổ mồi đang có tăm cá vào chỉ cần họ bơi thuyền ra thả lưới là các cháu nó chuồn hết chỉ có sách cần về thôi.
Hôm CN tuần rồi em câu đc cá sở dĩ hỏi thăm mấy ông bà già thả trâu bò họ bảo lâu rồi chả thấy ai đánh lưới,
thì em mới về vác cần lên chiến.
Nhưng mà nghe đâu hôm t5 vừa qua có 2 thuyền vừa đánh lưới vừa đánh điện.
Bác muốn hỏi thông tin thì vào đấy hỏi mấy người thả bò họ biết rất rõ.
Em người ở đấy nhưng đi làm ăn xa nhà 10 năm mới về . Lúc em đi chưa có khu quy hoạch đó mà chỉ là khu sx gạch thôi.
Chút thông tin cho bác tham khảo ạ.
Bác hay câu ở mé nào đó bên hàng liễu hay hai đầu hàng cau vậy bác bác có câu doạn cống thoát nc ko vậy chiều nay lại có ng thả nưới rồi thì bao giờ mới câu đc vậy bác
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: IMG_20141020_160109_1.jpg
Lượt xem: 27
Size:	24.2 KB
ID:	6910   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: IMG_20141020_155201.jpg
Lượt xem: 25
Size:	33.3 KB
ID:	6911  
khanhhavp đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn khanhhavp vì bài viết hữu ích này:
gacontapcau (Hôm qua)
Cũ Hôm nay, 12:55 PM   #3015
phanhaidang
Newbie
Points: 2,441, Cấp bậc: 29 Points: 2,441, Cấp bậc: 29 Points: 2,441, Cấp bậc: 29
Activity: 42% Activity: 42% Activity: 42%

Cảm ơn: 11
Được cảm ơn 205 lần trong 55 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi khanhhavp Xem bài viết
Bác hay câu ở mé nào đó bên hàng liễu hay hai đầu hàng cau vậy bác bác có câu doạn cống thoát nc ko vậy chiều nay lại có ng thả nưới rồi thì bao giờ mới câu đc vậy bác
Dân ở đây cứ khi nào họ thấy co người câu hoặc đánh bắt được 1~2 con kha khá cái là họ lại đồn ầm lên thế là lại thi nhau ra thả lưới trích điện dòng dã. Hôm đó con trắm của em đc 4,5 kg mà đã có tin đồn về làng là 7kg ( khiếp thật ).
Em hay câu ở cửa cống ( nước vào ) bên hồ con gần cái lều bên giặng cau và ở cuối hồ to gần cái lều đằng giặng liễu. Câu hẳn vào trong góc ý.
Trôi trắng ở đấy rất to em đã bị mất 9 cái lục mặc dù đã nâng cấp link lên 3.0.
câu ở đấy phải rình được dạo nào họ ko đánh lưới trích điện thì ăn.
Em chưa giám câu đêm ở đấy bao giờ vì sợ mờ a
phanhaidang đang online   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật