Gỡ rối tơ lòng - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > Tư vấn, chia sẻ kiến thức. > Chia sẻ & Hỗ trợ trong công việc

Chia sẻ & Hỗ trợ trong công việc Nơi các mem Chia sẻ & Hỗ trợ trong công việc

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 15-12-2010, 07:37 AM   #1
ca chep no kill
Life Member
Points: 57,827, Cấp bậc: 100 Points: 57,827, Cấp bậc: 100 Points: 57,827, Cấp bậc: 100
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện ca chep no kill

Cảm ơn: 1,946
Được cảm ơn 7,564 lần trong 919 bài viết
Mặc định Gỡ rối tơ lòng

Thân chào các bác
Từ hôm vô diễn đàn HFC ,tôi đọc rất nhiều bài viết ,và cảm thấy những cần thủ ở Viet Nam rất thiệt thòi đối với hải ngoại.Ngày nay tôi còn đọc và viết được tiếng việt mặc dù tôi ở xa quê hương có nhiều từ tôi quên đi,dù rằng tôi mang quốc tịch khác nhưng dòng máu tôi vẫn là da vàng máu đỏ ko riêng gì tôi và còn rất nhiều người việt ở khắp 5 châu lúc nào cũng hướng về quê hương mong giúp hay góp ý để đóng góp cho quê hương mình tiến lên theo nhịp sống ở sứ người , đương nhiên chuyện ko phải 1 ngày (thủ đô Paris cũng mất trên 200 năm mới được ngày hôm nay)tôi hiểu được vẫn đề này.Cái thắc mắc của tôi ngày hôm nay,ko hiểu tại sao giá cả nhiều mặt hàng nhập về , sao bán ngang hàng đối với thị trường quốc tế hay là cứ theo giá thị trường quốc tế mà bán ra . Ngày hôm nay những cần thủ ở Viet Nam cũng muốn tiến lên như ở hải ngoại , nhưng giá cả mắc quá làm cho nhiều người khựng lại.
Mà ngày hôm nay bên Âu châu những mặt hàng ở Á châu nhập vô và bán ra rất dẻ.Ví dụ 1 máy Shimano sản xuất ở Thailand,Malaysia,Philippine giống nhau in hệt chỉ đổi mã số là giá đã khác rồi đương nhiên ko nói hàng Nhật xuất sứ.Có 1 lần có người nhà ở Viet Nam qua Pháp chơi , rồi tôi dẫn đi mua 1 bộ đồ thể thao hiệu Adidas làm quà ,sau khi coi giá cả cũng được thì chị đấy nói lại tôi ko mua nữa đâu chẳng lẽ "chở củi về rừng" vì nó đề made in Viet Nam nhưng ở Vietnam lại ko có hàng đẹp như vậy,tôi ko hiểu.Chính là vẫn đề này tôi đang phân vân ,vì tôi cũng muốn hướng dẫn những cần thủ ở trong nước hiểu biết thêm những kỹ thuật mới mà rất nhiều người mong đợi nhưng hỏi lại nhiều người nói ko chơi nổi vì mắc quá ko biết ngày nào mới được chơi như vậy.Đúng là sự thiệt thòi,nếu bài này vi phạm vô trong diễn đàn các bác có thể xóa nhé
Chân thành cảm tạ
ca chep no kill đang offline   Trả lời với trích dẫn
8 thành viên dưới đây đã cảm ơn ca chep no kill vì bài viết hữu ích này:
boconnguoicauca (15-12-2010), CODEN (15-12-2010), cutipro (15-12-2010), hatnfishing (15-12-2010), hoanghaihaiduong (15-12-2010), PhÁo (15-12-2010), Tuấn Việt (15-12-2010), Voomdinhluc (15-12-2010)
Cũ 15-12-2010, 09:14 AM   #2
khanhls1206
Between the lines
Points: 36,817, Cấp bậc: 100 Points: 36,817, Cấp bậc: 100 Points: 36,817, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện khanhls1206

Cảm ơn: 499
Được cảm ơn 498 lần trong 88 bài viết
Mặc định Re: Gỡ rối tơ lòng

Theo Cháu là như thế này thưa bác: Cá Chép No Kill
Mức thu nhập ở mỗi quốc gia là khác nhau, thuế suất đối với các mặt hàng nhập khẩu là khác nhau.
Lấy ví dụ đơn giản về bản thân cháu cho bác dễ hiểu nhé: Cháu 27 tuổi tốt nghiệp ĐH đi làm công chức được 3 năm thu nhập hàng tháng nếu tính ra USD là 100$/tháng. Vậy nếu muốn sở hữu một cây cần Shimano tầm trung bình như cây Shimano ProSurf 405 CX-T chẳng hạn nó có giá bán tại VN là khoảng 272$ thì cháu cần phải có gần 3 tháng lương - Và không được chi phí cho bất cứ một nhu cầu nào khác.
Đôi điều chia sẻ để bác có thể hiểu rõ hơn ạ!
khanhls1206 đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn khanhls1206 vì bài viết hữu ích này:
ca chep no kill (15-12-2010)
Cũ 15-12-2010, 09:25 AM   #3
CODEN
All Fishing
Points: 65,907, Cấp bậc: 100 Points: 65,907, Cấp bậc: 100 Points: 65,907, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện CODEN

Cảm ơn: 3,367
Được cảm ơn 6,428 lần trong 878 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi ca chep no kill Xem bài viết
Thân chào các bác
Từ hôm vô diễn đàn HFC ,tôi đọc rất nhiều bài viết ,và cảm thấy những cần thủ ở Viet Nam rất thiệt thòi đối với hải ngoại.Ngày nay tôi còn đọc và viết được tiếng việt mặc dù tôi ở xa quê hương có nhiều từ tôi quên đi,dù rằng tôi mang quốc tịch khác nhưng dòng máu tôi vẫn là da vàng máu đỏ ko riêng gì tôi và còn rất nhiều người việt ở khắp 5 châu lúc nào cũng hướng về quê hương mong giúp hay góp ý để đóng góp cho quê hương mình tiến lên theo nhịp sống ở sứ người , đương nhiên chuyện ko phải 1 ngày (thủ đô Paris cũng mất trên 200 năm mới được ngày hôm nay)tôi hiểu được vẫn đề này.Cái thắc mắc của tôi ngày hôm nay,ko hiểu tại sao giá cả nhiều mặt hàng nhập về , sao bán ngang hàng đối với thị trường quốc tế hay là cứ theo giá thị trường quốc tế mà bán ra . Ngày hôm nay những cần thủ ở Viet Nam cũng muốn tiến lên như ở hải ngoại , nhưng giá cả mắc quá làm cho nhiều người khựng lại.
Mà ngày hôm nay bên Âu châu những mặt hàng ở Á châu nhập vô và bán ra rất dẻ.Ví dụ 1 máy Shimano sản xuất ở Thailand,Malaysia,Philippine giống nhau in hệt chỉ đổi mã số là giá đã khác rồi đương nhiên ko nói hàng Nhật xuất sứ.Có 1 lần có người nhà ở Viet Nam qua Pháp chơi , rồi tôi dẫn đi mua 1 bộ đồ thể thao hiệu Adidas làm quà ,sau khi coi giá cả cũng được thì chị đấy nói lại tôi ko mua nữa đâu chẳng lẽ "chở củi về rừng" vì nó đề made in Viet Nam nhưng ở Vietnam lại ko có hàng đẹp như vậy,tôi ko hiểu.Chính là vẫn đề này tôi đang phân vân ,vì tôi cũng muốn hướng dẫn những cần thủ ở trong nước hiểu biết thêm những kỹ thuật mới mà rất nhiều người mong đợi nhưng hỏi lại nhiều người nói ko chơi nổi vì mắc quá ko biết ngày nào mới được chơi như vậy.Đúng là sự thiệt thòi,nếu bài này vi phạm vô trong diễn đàn các bác có thể xóa nhé
Chân thành cảm tạ
Ra nước ngoài rất có thể chúng ta sẽ mua được hàng Made in Vietnam nhưng mang các thương hiệu của nước ngoài đó là vì các hãng nước ngoài họ có nhà máy sản xuất hàng đó ở Việt Nam. Nguyên liệu chính là của các hãng đó và sẽ có tỷ lệ % nào đó là sản xuất được ở VN nhưng mang chất lượng của nước ngoài. Các sản phẩm này được sản xuất và xuất khẩu sang nước khác là chính (tùy chính sách của các hãng), nếu bán ở VN thì cũng phải chịu thuế nhập khẩu ngay khi ra khỏi khu chế xuất đó. Thông thường bằng cách nào đó vẫn có những loại hàng hóa đó bán ở VN với giá rẻ nhưng chất lượng thì không bằng hàng hóa đó bán ở nước ngoài bác ạ, còn chất lượng tương đương thì giá cũng tương đương thôi.
Cũ 15-12-2010, 09:38 AM   #4
Đặng Hạnh
All Fishing
Points: 245,082, Cấp bậc: 100 Points: 245,082, Cấp bậc: 100 Points: 245,082, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Đặng Hạnh

Cảm ơn: 1,474
Được cảm ơn 10,461 lần trong 1,224 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi khanhls1206 Xem bài viết
Theo Cháu là như thế này thưa bác: Cá Chép No Kill
Mức thu nhập ở mỗi quốc gia là khác nhau, thuế suất đối với các mặt hàng nhập khẩu là khác nhau.
Lấy ví dụ đơn giản về bản thân cháu cho bác dễ hiểu nhé: Cháu 27 tuổi tốt nghiệp ĐH đi làm công chức được 3 năm thu nhập hàng tháng nếu tính ra USD là 100$/tháng. Vậy nếu muốn sở hữu một cây cần Shimano tầm trung bình như cây Shimano ProSurf 405 CX-T chẳng hạn nó có giá bán tại VN là khoảng 272$ thì cháu cần phải có gần 3 tháng lương - Và không được chi phí cho bất cứ một nhu cầu nào khác.
Đôi điều chia sẻ để bác có thể hiểu rõ hơn ạ!
Gửi bạn giá cần Pro surf bán lẻ tại Nhật để tham khảo thêm
http://www.plat.co.jp/shop/catalog/d...rf-telescopic/

Pushes for sustainable game fishing program
Đặng Hạnh đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 15-12-2010, 09:53 AM   #5
SuperStar
Newbie
Points: 1,161, Cấp bậc: 18 Points: 1,161, Cấp bậc: 18 Points: 1,161, Cấp bậc: 18

Cảm ơn: 18
Được cảm ơn 19 lần trong 11 bài viết

@ca_chep_no_kill: Bác cứ hướng dẫn, theo em nghĩ thì kinh tế trong nước cũng khá rồi, việc đầu tư 1 món đồ chơi như cây ProSurf phục vụ cho việc giải trí cũng ko phải là khó khăn lắm. Cái gì buộc phải mua thì đặt mua, cái gì có thể tự chế đc thì sẽ chế. Shimano thì có chỗ bác Minh 4B Hàng Giấy nhập về, hàng xịn, giá ổn tuy nhiên chủng loại hàng chưa phong phú do ng ta chỉ nhập các loại bán chạy mà thôi, nhưng cần loại nào thì có thể đặt, tuy đợi hơi lâu.

Giá cả hàng hóa thì tùy bác ạ, loại hàng nào mà có công ty nhập khẩu số lượng lớn, đc hưởng giá dealer, thì họ có thể bán giá rẻ, chấp nhận lãi ít để dành thị trường nên có khi giá còn rẻ hơn giá ở nước ngoài mà vẫn là đồ xịn. Còn có những hàng ko đc nhập khẩu, mua về kiểu làm ăn nhỏ lẻ xách tay về thì giá lại cao hơn giá bán ở nước ngoài rất nhiều.

P.S. Bác chú ý câu cú, chấm phẩy, cách dòng, chính tả cho dễ đọc bác nhé.

Bài đã được sửa bởi SuperStar; 15-12-2010 vào lúc 09:57 AM
SuperStar đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn SuperStar vì bài viết hữu ích này:
Cũ 15-12-2010, 10:19 AM   #6
Đặng Hạnh
All Fishing
Points: 245,082, Cấp bậc: 100 Points: 245,082, Cấp bậc: 100 Points: 245,082, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Đặng Hạnh

Cảm ơn: 1,474
Được cảm ơn 10,461 lần trong 1,224 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi SuperStar Xem bài viết
@ca_chep_no_kill: Bác cứ hướng dẫn, theo em nghĩ thì kinh tế trong nước cũng khá rồi, việc đầu tư 1 món đồ chơi như cây ProSurf phục vụ cho việc giải trí cũng ko phải là khó khăn lắm. Cái gì buộc phải mua thì đặt mua, cái gì có thể tự chế đc thì sẽ chế. Shimano thì có chỗ bác Minh 4B Hàng Giấy nhập về, hàng xịn, giá ổn tuy nhiên chủng loại hàng chưa phong phú do ng ta chỉ nhập các loại bán chạy mà thôi, nhưng cần loại nào thì có thể đặt, tuy đợi hơi lâu.

Giá cả hàng hóa thì tùy bác ạ, loại hàng nào mà có công ty nhập khẩu số lượng lớn, đc hưởng giá dealer, thì họ có thể bán giá rẻ, chấp nhận lãi ít để dành thị trường nên có khi giá còn rẻ hơn giá ở nước ngoài mà vẫn là đồ xịn. Còn có những hàng ko đc nhập khẩu, mua về kiểu làm ăn nhỏ lẻ xách tay về thì giá lại cao hơn giá bán ở nước ngoài rất nhiều.

P.S. Bác chú ý câu cú, chấm phẩy, cách dòng, chính tả cho dễ đọc bác nhé.
Chào bạn SuperStar hình như bạn làm về xuất nhập khẩu và bạn viết:
loại hàng nào mà có công ty nhập khẩu số lượng lớn, đc hưởng giá dealer, thì họ có thể bán giá rẻ, chấp nhận lãi ít để dành thị trường nên có khi giá còn rẻ hơn giá ở nước ngoài mà vẫn là đồ xịn.

đc hưởng giá dealer ?bạn có thể cho tôi một dẫn chứng về mặt hàng đồ câu nào ở Việt nam seri mới nhất"2010" chẳng hạn bán rẻ hơn bản quốc tới 30, 40 hoặc 50% không?
Tôi rất cần thông tin này mong bạn giúp đỡ.Xin cảm ơn.

Pushes for sustainable game fishing program
Đặng Hạnh đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn Đặng Hạnh vì bài viết hữu ích này:
Cũ 15-12-2010, 11:57 AM   #7
Fmonster_Dutcuoc
Between the lines
Points: 28,365, Cấp bậc: 99 Points: 28,365, Cấp bậc: 99 Points: 28,365, Cấp bậc: 99

Cảm ơn: 197
Được cảm ơn 728 lần trong 116 bài viết

Bác Hạnh ơi,

Đồ câu cá thì em không biết có được hưởng ưu đãi triết khấu từ nhà SX ko nhưng em nghĩ là không có vì số lượng quá ít.

Còn đối với một số mặt hàng khác (chủ yếu là máy móc thiết bị) em biết là rất nhiều nhà SX họ sẵn sàng bán ở nước ngoài thấp hơn ở bản địa vì nếu họ bán được cho nước ngoài họ được rất nhiều cái hưởng lợi từ Chính phủ... mà điển hình họ có các tổ chức ECA đấy (tổ chức hỗ trợ xuất khẩu từ Chính phủ).
Fmonster_Dutcuoc đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn Fmonster_Dutcuoc vì bài viết hữu ích này:
Đặng Hạnh (15-12-2010)
Cũ 15-12-2010, 01:24 PM   #8
boconnguoicauca
Đức Trung
Points: 9,864, Cấp bậc: 66 Points: 9,864, Cấp bậc: 66 Points: 9,864, Cấp bậc: 66

Ảnh đại diện boconnguoicauca

Cảm ơn: 885
Được cảm ơn 1,504 lần trong 272 bài viết

Hay quá,nhà cháu cũng a lô xô tí cho vui.
Nói thế này,giá cả ở ta khác với giá nước ngoài,ở chỗ.Đầu tiên phải nói giá trị đồng tiền ta,sức chuyển đổi kém.Ngay bây giờ giá các mặt hàng cũng thay đổi,theo sáng,chiều.Tiếp nữa là khi nhập một lô hàng nào đó,các bác có tính đến vấn đề,trượt giá.Các chi phí tức cực,cộng các chi phí tiêu cực.Ví dụ như,hải quan......tham gia vào các chi phí này còn có,công an phường,và các bác đuổi đường,vỉa hè.Xe các bác đỗ dừng trả hàng ư,đang dở dang...thì tuýt,tuýt.Thế là phải thêm củ xu hào đưa ra,trên đường vận chuyển,quá tải,phạm luật thì thế nào.Tóm lại có rất nhiều cái để cộng vào giá hàng.Giá thuê mặt bằng cao ngất trời mây,văn minh thương mại kém.Xã hội không minh bạch,tiền vay cũng phải tính lãi nữa chớ.Ở ta một trăm người KD,thì có đến tám mươi người phải đi thuê mặt bằng,với giá cắt cổ vậy.Tôi được biết các sản phẩm SX ở nước ta,mang thương hiệu của nước ngoài.Khi nhập về bên họ,họ bán cũng không rẻ đâu.Các bác nằm mơ ,cũng không dám bỏ tiền ra mua được.
Khi nhập một lô hàng rẻ từ nước ngoài về,thì rất hí hửng.Hy vọng sẽ bán thấp,sẽ hết hàng nhanh.Nhưng cập cảng xem,còn phải áp thuế,và thuế nữa chứ.Nếu nhà nước không đồng ý với mức thuế mà các bác đề xuất,họ sẽ tham vấn,và áp thuế theo cách của họ.Vậy đấy cũng là cái đẩy giá hàng của bác lên.Khi chưa thông quan,hàng nằm cảng,chi phí bến bãi,kho tàng,bốc dỡ. Rồi một lô,một lốc các thủ tục,tuy rằng bây giờ cũng đã hạn chế nhiều.Mệt lắm các bác ạ,không đơn giản như ngồi tính đâu.Ngay đến bán hàng trong nước thôi,khách hàng cũng so đo,tính đếm.Mọi người cứ cho rằng,tại sao nhà máy bán 2 đồng.Mà cửa hàng bán 5 đồng.Ôi chao,có ai biết,nào là tiền thuê nhà,điện nước,điện thoại,vận chuyển,nhân công,thuế má,kho tàng,chi phí quản lý.Những cái ấy ai phải trả,hàng nó có tự bò đến nhà được đâu.Đối với người mua,thì một nghìn đồng cho một sản phẩm,nào đó cũng là đắt.Còn người bán,một đồng cũng phải nhặt,để còn phát triển,và để còn tiếp tục,được phục vụ mọi người nữa chứ.So kè mà làm gì,hãy thích gì mua nấy,hợp đâu mua ở đấy.Hãy để cho người KD phát triển,và họ sẽ phục vụ chúng ta tốt hơn.
Bobby (15-12-2010), ca chep no kill (15-12-2010), cauvong2010 (15-12-2010), CODEN (15-12-2010), ecoke (16-12-2010), hongquang (15-12-2010), kapor (17-12-2010), katt (15-12-2010), longmer (15-12-2010), PhÁo (15-12-2010), thanhlong (15-12-2010)
Cũ 15-12-2010, 01:27 PM   #9
SuperStar
Newbie
Points: 1,161, Cấp bậc: 18 Points: 1,161, Cấp bậc: 18 Points: 1,161, Cấp bậc: 18

Cảm ơn: 18
Được cảm ơn 19 lần trong 11 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi Đặng Hạnh Xem bài viết
Chào bạn SuperStar hình như bạn làm về xuất nhập khẩu và bạn viết:
loại hàng nào mà có công ty nhập khẩu số lượng lớn, đc hưởng giá dealer, thì họ có thể bán giá rẻ, chấp nhận lãi ít để dành thị trường nên có khi giá còn rẻ hơn giá ở nước ngoài mà vẫn là đồ xịn.

đc hưởng giá dealer ?bạn có thể cho tôi một dẫn chứng về mặt hàng đồ câu nào ở Việt nam seri mới nhất"2010" chẳng hạn bán rẻ hơn bản quốc tới 30, 40 hoặc 50% không?
Tôi rất cần thông tin này mong bạn giúp đỡ.Xin cảm ơn.
Xin lỗi bác em ko làm về đồ câu nên ko giúp bác đc nhưng em nghĩ đồ câu nó cũng như các loại hàng hóa khác mà thôi. Vấn đề là bác deal như thế nào và quan hệ của bác với mối hàng như thế nào.

Với một số loại hàng hóa mà em có kinh nghiệm (máy móc dân dụng), công ty nhập khẩu vô danh tiểu tốt, số lượng nhập nhỏ giọt, bảo hành tiêu chuẩn, mặt hàng đời mới nhất, tính hết tất cả các loại chi phí thuế má hải quan cửa này cửa nọ thì vẫn còn thấp hơn 15 đến 40% giá bán so với giá thị trường (chứ chưa nói là so với giá MSRP ghi trên catalog - thì còn thấp hơn nữa) tùy loại mặt hàng.

Chả có cái lý do gì để đồ câu ko deal đc như thế cả, vấn đề là deal như thế nào thôi ạ.

Bài đã được sửa bởi SuperStar; 15-12-2010 vào lúc 01:31 PM
SuperStar đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn SuperStar vì bài viết hữu ích này:
builamtung (15-12-2010), ecoke (16-12-2010)
Cũ 15-12-2010, 03:42 PM   #10
khanhls1206
Between the lines
Points: 36,817, Cấp bậc: 100 Points: 36,817, Cấp bậc: 100 Points: 36,817, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện khanhls1206

Cảm ơn: 499
Được cảm ơn 498 lần trong 88 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi Đặng Hạnh Xem bài viết
Gửi bạn giá cần Pro surf bán lẻ tại Nhật để tham khảo thêm
http://www.plat.co.jp/shop/catalog/d...rf-telescopic/
Giá mà em đưa ra chỉ là tham khảo trên docau.com và tỉ giá $ ngày hôm nay thôi chứ trên thực tế tuy có đam mê về câu nhưng cũng còn có gia đình, còn các khoản khác phải chi trả như internet, điện thoại, ăn sáng ... nên cá nhân cũng chỉ có thể cân đối ở các khoản hợp với thu nhập thôi bác ạ!
khanhls1206 đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn khanhls1206 vì bài viết hữu ích này:
Tuấn Việt (15-12-2010)

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật