Báo cáo muộn(Xuân Quan) - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Điểm câu tự nhiên và bán tự nhiên

Điểm câu tự nhiên và bán tự nhiên Fishing Point

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 04-10-2006, 10:57 AM   #1
kehocviec
Newbie
Points: 7,260, Cấp bậc: 56 Points: 7,260, Cấp bậc: 56 Points: 7,260, Cấp bậc: 56
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 29
Được cảm ơn 64 lần trong 14 bài viết
Mặc định Báo cáo muộn(Xuân Quan)

Kính gửi các bác, đặc biệt là bác CODEN!
Xin thứ lỗi vì báo cáo của em viết muộn. Hôm đó đi câu ở cống Xuân Quan xong thì lại đi công tác ngay nên không có điều kiện online.
Kết quả là ...móm các bác ạ. Tuy nhiên không vì thế mà em buồn. Hôm đó khi em đến thì có một thổ dân đã ngồi sẵn, sau một hồi ngoại giao( mất hai điếu 3 số) thì được biết ở khu vực đó có rất nhiều hốc đá, lưới sắt, cọc tre, bẫy tôm....đại loại là rất khoai. Chỉ có ít chỗ có thể thả được(chính là chỗ ông lão thả 3 cần trúc). Ông cũng cho biết có khá nhiều cần thủ gửi xe ở nhà ông ra thả và bị mất lưỡi, lặn mất dép luôn. May mắn thay em không bị mất cái nào vì đã có cảnh báo và nhờ một chút khéo léo. Em ngồi khoảng 2 tiếng thì ông lão đã kéo lên được 2 chú bống, 1 chú nheo, 2 chú cá bò(hay gì gì đó), 1 chú chép(khoảng 4 lạng). Buồn một nỗi là em ngồi ngay cạnh mà không được chú nào. Đến gần 5h thì có thêm 2thổ dân nữa ra thả, nhưng chỉ kéo lên được một mảnh lưới và một dây bẫy tôm. Hơn nữa còn có khá nhiều người xuống bơi gần đó, nản quá em đành thu dọn về luôn. Lần sau em sẽ đến sớm để xí chỗ vậy.
Hi vọng những thu nhặt nhỏ nhoi của em sẽ có ích với những ai thích câu sông. Cảm ơn các bác đã đọc!
kehocviec đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn kehocviec vì bài viết hữu ích này:
hungnt (28-12-2009)
Cũ 06-10-2006, 02:37 PM   #2
anabas
Newbie
Points: 7,787, Cấp bậc: 59 Points: 7,787, Cấp bậc: 59 Points: 7,787, Cấp bậc: 59

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 15 lần trong 6 bài viết

Chao ban,

Mãi không thấy thông tin về kết quả đi câu Xuân Quan của bạn nên CN vừa rồi tôi cũng mò ra đó câu thử. Kết quả là được một số bống sống và bống bớp (bống có màu đen) và 1 chú chạch trấu ( lẽ ra được thêm một chú nũa nhưng lúc đó đang gọi điện thoại nên chỉ giật cần giữ cá mà không kéo lên, lúc kéo lên thì nó giãy mạnh quá nên tụt khỏi lưỡi).
Hôm đó cũng gặp hai thổ dân, một là ông già mà bạn đã gặp, ông này được 1 chạch chấu và một số bỗng sông. Thổ dân thử hai là một thanh niên cậu này cũng cũng được một chạch trấu và một số bống sông.
Về điểm câu thì đúng như bạn nói khu vực đó có rất nhiều hốc đá, lưới sắt, cọc tre, bẫy tôm..., tôi bị mất 4 lưỡi câu. Về vị trí câu là nơi giáp ranh giữa bờ kè xây bằng xi măng và bờ kè bằng đá hộc, tại đây dân câu địa phương thường thả câu ở nơi tiếp gáp giữa bờ kè đá hộc và nơi thả rồng đá. (cách bờ khoảng 2 m). Bờ phía Nam ít mắc hơn nhưng cá ít cắn hơn.
Về cá thì nhiều nhất là bống sông, sau đó đến chạch trấu, cá chầy thỉnh thoảng có chép, cá nheo, ông già thổ dân nói cách đây một tháng ông câu được 1 con trê phi khoảng 2 cân. Theo ông già nói thì trước đây cá không nhiều nhưng từ khi thả rồng đá (năm ngoái) thì cá bắt đầu tụ về đây, tin vui là cũng do có nhiều rồng đá nên không thể thả lưới hoặc đánh điện được.

Thông tin khảo sát tai Xuân Quan.
Tại đây có 2 nơi có thể câu đuợc
- Cống Xuân Quan. (Toạ độ 20°58'18.84"N 105°55'14.67"E).
- Cống Báo Đáp (Toạ độ 20°58'10.43"N 105°56'55.89"E): Từ cống Xuân Quan đi xuôi theo bờ kênh khoảng 4km nữa. Đây là một cổng có 7 cửa, các cửa cống này đóng mở thường xuyên nước chảy mạnh nên cá tụ ở đây nhiều bằng chứng là tại đây có đến 8-9 bộ vó cá hoạt động thường xuyên. Tuy nhiên nước ở đây chảy khá mạnh không dễ dàng để câu phao, bác nào quen câu lancer hoặc cầu dòng thì có thể câu ở đây. Cũng như cống Xuân quan ở giữa cống này cũng thả đầy rồng đá nên rất dễ mắc lưỡi câu. Hôm tôi đến khảo sát thì có 6/7 cửa cổng đang mở, tại của cống còn lại (cống đang đóng) có một thổ dân đang câu nhưng do mải nói chuyện với mấy người kéo vó nên khi quay ra thì tay này đã về mất rồi nên không biết có câu được gì không.
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: Chach trau XQ1.JPG
Lượt xem: 218
Size:	81.7 KB
ID:	455   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: Chach trau XQ2.JPG
Lượt xem: 293
Size:	66.5 KB
ID:	456   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: XQ1.jpg
Lượt xem: 171
Size:	73.7 KB
ID:	457   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: XQ2.jpg
Lượt xem: 179
Size:	67.2 KB
ID:	458   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: XQ3.jpg
Lượt xem: 160
Size:	70.8 KB
ID:	459  

anabas đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 06-10-2006, 02:43 PM   #3
anabas
Newbie
Points: 7,787, Cấp bậc: 59 Points: 7,787, Cấp bậc: 59 Points: 7,787, Cấp bậc: 59

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 15 lần trong 6 bài viết

Một vài hình ảnh về cống Báo Đáp
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: BD1.jpg
Lượt xem: 187
Size:	81.6 KB
ID:	460   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: BD2.jpg
Lượt xem: 166
Size:	70.2 KB
ID:	461   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: BD3.jpg
Lượt xem: 182
Size:	61.8 KB
ID:	462   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: BD4.jpg
Lượt xem: 157
Size:	54.5 KB
ID:	463   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: BD5.jpg
Lượt xem: 154
Size:	52.9 KB
ID:	464  

anabas đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 07-10-2006, 11:04 AM   #4
kehocviec
Newbie
Points: 7,260, Cấp bậc: 56 Points: 7,260, Cấp bậc: 56 Points: 7,260, Cấp bậc: 56

Cảm ơn: 29
Được cảm ơn 64 lần trong 14 bài viết

He he...Bác anabas giỏi thật! Em thèm chạch trấu lắm mà chưa bao giờ câu được. Chiều qua có mỗi mình em ngồi, chỉ được 3 chú bống bớp và một chú bống sông. Mang về khoe làm vợ chưa cưới của em suýt bật khóc. Nàng bảo: Khổ thân chúng nó, sao anh không thả xuống cho nó lớn rồi tháng sau hãy bắt...Thế đấy bác ạ. Có lẽ hôm qua nước không được đẹp. Mất toi bộ quần áo mới mặc vì phải xuống gỡ lưỡi, mà có gỡ được đâu.
Ngày mai là chủ nhật, nếu bác nào có nhã hứng thì cùng đi cho vui. Mà cũng là dịp để em được làm quen với các bác. Quan trọng nhất là được học hỏi. Em phải thú nhận là mình hơi nhút nhát, không dám vác cần đến những hồ câu nhiều cao thủ. Có lẽ cũng do bản lĩnh còn yếu nữa.
À, các bác có dùng thính câu sông không? Loại mà chép ưa thích ấy. Em thấy những người quăng chài thường dùng thóc mầm, chỉ thóc mầm thôi. Nếu bác nào biết thì chỉ giáo cho em với.
kehocviec đang offline   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật