Newbie Xin chào mọi người ạ ! - Trang 2 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Câu cá nước ngọt

Câu cá nước ngọt Freshwater Fishing

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 09-11-2007, 07:31 AM   #11
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Mặc định Re: Newbie Xin chào mọi người ạ !

Chào NST1 !

Bạn trích đăng bài viết và hình của mình mà chẳng nói năng gì cả , hồi nãy mới vào đây minh` giật cả mình tưởng cái trang ấy lại bị hư rồi nên nhìn theme thấy khang khác .
À , mà làm sao bạn tìm ra blog của mình hay vậy?
Cũ 09-11-2007, 09:17 AM   #12
Đặng Hạnh
All Fishing
Points: 245,082, Cấp bậc: 100 Points: 245,082, Cấp bậc: 100 Points: 245,082, Cấp bậc: 100
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện Đặng Hạnh

Cảm ơn: 1,474
Được cảm ơn 10,461 lần trong 1,224 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi bbxo8 Xem bài viết
Chào NST1 !

Bạn trích đăng bài viết và hình của mình mà chẳng nói năng gì cả , hồi nãy mới vào đây minh` giật cả mình tưởng cái trang ấy lại bị hư rồi nên nhìn theme thấy khang khác .
À , mà làm sao bạn tìm ra blog của mình hay vậy?
Bạn à NST1 là một nick robot nó nhiệm vụ tự động tìm kiếm những cái gì liên quan đến cá,câu cá cả tiêu đề lẫn nội dung trên internet và blog của bạn có tích hợp RSS (Really Simple Syndication) Dành cho việc phân tán và chia xẻ nội dung thông tin Web từ xa(ví dụ như các tiêu đề, tin tức).Cho nên Thông tin về bài viết của bạn có trên HFC cũng dễ hiểu thôi:matcuoi !
Đặng Hạnh đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 09-11-2007, 10:07 AM   #13
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

Trích:
Nguyên văn bởi Đặng Hạnh Xem bài viết
Bạn à NST1 là một nick robot nó nhiệm vụ tự động tìm kiếm những cái gì liên quan đến cá,câu cá cả tiêu đề lẫn nội dung trên internet và blog của bạn có tích hợp RSS (Really Simple Syndication) Dành cho việc phân tán và chia xẻ nội dung thông tin Web từ xa(ví dụ như các tiêu đề, tin tức).Cho nên Thông tin về bài viết của bạn có trên HFC cũng dễ hiểu thôi:matcuoi !
Cám ơn bạn đã giải thích cho mình biết nhé . Mình là dân mới đăng nhập nên còn lóng ngóng nhiều lắm .
Cũ 09-11-2007, 04:01 PM   #14
Pecheur
Cần Thủ
Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94

Cảm ơn: 41
Được cảm ơn 948 lần trong 190 bài viết

Chào chị bbxo8,
Cám ơn chị đã cho tin tức về mồi câu của ông John,những mồi câu đó cũng giống như bên tôi,chị ở phía tây nên những con cá sturgeon của ông xã chị câu được là 1 loại gọi là white sturgeon (có tất cả 7 loại sturgeon trên thế giới mà bắc Mỹ đã có 4 loại rồi), bên phía Eastern Canada tôi thì cũng có nhiều cá sturgeon nhưng loại khác, không có những cái gai màu trắng như bên đó,theo như bên tôi dùng mồi câu sturgeon thì cần có mùi tanh,và tôi thường móc trứng cá salmon vào chung với trùn hay tôm,hoặc mực.Cá sturgeon thường sống nơi vùng nước chảy mạnh và tìm thức ăn sát dòng nước chảy mạnh nơi nước có vẻ yên tịnh đôi chút, thường ngay đập nước có rất nhiều cá sturgeon mà nơi chúng tìm ăn là vùng nước đã bị chận lại bởi gò hay mũi đất nhô ra.Vào khoảng cuối tháng 5 là lúc cá sturgeon đẻ nên chúng tụ lại rất nhiều 1 chỗ, có khi chỉ cần ném mồi vào chỗ đó,cá nó bơi vướng lưỡi là cũng kéo lên được. Chỗ có nhiều sturgeon là ta có thể nhìn thấy nó phóng lên mặt nước rất thường xuyên.Lý do tại sao nó hay phóng lên mắt nước thường xuyên thì khi nào ông xã chị câu được cá sturgeon thì chị để ý ngay từ lúc bắt đầu kéo nó rời mặt nước thì chị sẽ hiểu.Chứ đã có nhiều người tán phét là nó thiếu oxy
Chị khen thịt nó ngon,còn tôi thì phải nói là chạy dài ,vì nhiều mỡ quá, đúng là nó không có xương chỉ có chút ít gai như xương hay các vây kỳ hay đầu của nó,còn thì là sụn tất cả,nếu câu được con nhỏ cỡ 1 ký (dĩ nhiên phải thả lại dòng nước như luật định) thì phải cẩn thận khi cầm nó vì lúc đó các gai của nó rất cứng không có mềm như khi nó đã to lớn trên 10 kg .
Vài dòng trao đổi tin tức câu cá,mong chị vào diễn đàn thường xuyên để biết tin tức câu bên tiểu bang phía tây bắc của chị.
Chào chị.
Pecheur đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-11-2007, 09:08 PM   #15
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

Trích:
Nguyên văn bởi Pecheur Xem bài viết
Chào chị bbxo8,
Cám ơn chị đã cho tin tức về mồi câu của ông John,những mồi câu đó cũng giống như bên tôi,chị ở phía tây nên những con cá sturgeon của ông xã chị câu được là 1 loại gọi là white sturgeon (có tất cả 7 loại sturgeon trên thế giới mà bắc Mỹ đã có 4 loại rồi), bên phía Eastern Canada tôi thì cũng có nhiều cá sturgeon nhưng loại khác, không có những cái gai màu trắng như bên đó,theo như bên tôi dùng mồi câu sturgeon thì cần có mùi tanh,và tôi thường móc trứng cá salmon vào chung với trùn hay tôm,hoặc mực.Cá sturgeon thường sống nơi vùng nước chảy mạnh và tìm thức ăn sát dòng nước chảy mạnh nơi nước có vẻ yên tịnh đôi chút, thường ngay đập nước có rất nhiều cá sturgeon mà nơi chúng tìm ăn là vùng nước đã bị chận lại bởi gò hay mũi đất nhô ra.Vào khoảng cuối tháng 5 là lúc cá sturgeon đẻ nên chúng tụ lại rất nhiều 1 chỗ, có khi chỉ cần ném mồi vào chỗ đó,cá nó bơi vướng lưỡi là cũng kéo lên được. Chỗ có nhiều sturgeon là ta có thể nhìn thấy nó phóng lên mặt nước rất thường xuyên.Lý do tại sao nó hay phóng lên mắt nước thường xuyên thì khi nào ông xã chị câu được cá sturgeon thì chị để ý ngay từ lúc bắt đầu kéo nó rời mặt nước thì chị sẽ hiểu.Chứ đã có nhiều người tán phét là nó thiếu oxy
Chị khen thịt nó ngon,còn tôi thì phải nói là chạy dài ,vì nhiều mỡ quá, đúng là nó không có xương chỉ có chút ít gai như xương hay các vây kỳ hay đầu của nó,còn thì là sụn tất cả,nếu câu được con nhỏ cỡ 1 ký (dĩ nhiên phải thả lại dòng nước như luật định) thì phải cẩn thận khi cầm nó vì lúc đó các gai của nó rất cứng không có mềm như khi nó đã to lớn trên 10 kg .
Vài dòng trao đổi tin tức câu cá,mong chị vào diễn đàn thường xuyên để biết tin tức câu bên tiểu bang phía tây bắc của chị.
Chào chị.
Em cám ơn anh Pecheur đã cho em biết nhiều thông tin rất bổ ích .
Đúng như anh nói , tụi em thường chỉ câu gần chổ nước chảy ngay chân đập nước thôi , chỗ này em thấy nhiều cá lắm .
Chỗ này bên dưới lòng sông toàn đá với đá thôi nên mỗi khi quăng câu dù được cá hay không đều mất đứt cục chì , có hôm mất gần 20 cục đó anh , mà 1 cục bên nay giá rẻ nhất cũng 1,30$ . Khi kéo cá lên cũng vất vả lắm vì nó hay bơi vướng vào kè đá nên hay bị đứt dây câu lắm .
Lần cuối cùng vợ chồng em với John và các bạn ông ấy câu từ 8 giờ sáng đến 5 giờ chiều cũng được mười mấy con thuộc loại trên 45 Inch không thôi .

Em cũng có dịp kéo hai con Sturgeon lên bờ rồi , 1 con 51 Inch và một con nữa 49 Inch , cái cảm giác kéo được con Sturgeon to lên bờ thật thích và vui sướng trong bụng lắm .

Mấy con trên 55 Inch thì em thấy có nhiều mỡ vàng mà mấy con dưới mức đó cũng ok lắm vì ít mỡ và thịt rất chắc. Gia đình em và ox là người Việt lai Campuchia nên mẹ chồng em chế biến các món cá theo kiễu Campuchia rất ngon và ăn không ngán , có lẽ tại các món cá nấu theo người Campuchia thường cho nhiều gia vị vào chẳng hạn như Riềng, nghệ, lá chanh, bột ướp gia vị, xả, ớt...
Mẹ em thường chế biến thành món canh chua Campuchia , gỏi cá kiểu Thái Lan , nấu cà ri , canh simlo , canh chua dứa nước cốt dừa ăn kèm với bún , chiên bột , ướp gia vị đem phơi khô sau đó đem nướng...
mẹ em còn làm cả nhân bánh xèo rất ngon , bạn bè của gia đình thưởng thức ai cũng khen ngon và mùi vị rất đậm đà .
Cũ 10-11-2007, 09:52 PM   #16
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

Em post mấy tấm hình vợ chồng em kéo được mấy con Sturgeon lên bờ .
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: 12.jpg
Lượt xem: 298
Size:	39.8 KB
ID:	1319   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: 9.jpg
Lượt xem: 295
Size:	34.4 KB
ID:	1320   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: 8.jpg
Lượt xem: 260
Size:	39.5 KB
ID:	1321   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: 5.jpg
Lượt xem: 263
Size:	49.3 KB
ID:	1322   Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: .jpg
Lượt xem: 293
Size:	45.0 KB
ID:	1323  

Cũ 10-11-2007, 11:08 PM   #17
Pecheur
Cần Thủ
Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94

Chào chị bbxo8,
Đúng như chị kể vùng nước cá sturgeon sống rất nhiều đá,nhất là đập nước, thường theo như bên tôi muốn tránh đứt chì bởi vướng đá, thì chị và ông xã chị nên dùng loại chì tròn và dẹp như như bánh xe hơi của đồ chơi con nít khoảng từ 4oz- 6oz (tùy theo dòng nước chảy mạnh hay yếu) là ít mất,vì nó dẹp nên ít lăn vào kẹt đá,nó tròn nên dễ lấy ra,không như các loại chị hình tam giác hay kiểu khác hay lăn và vướng đá, nếu tiết kiệm hơn nữa chị có thể dùng 1 hộp đựng thuốc tây nhỏ mà các pharmacy thường cho thuốc vào bán cho khách ,chị nói ông xã chị khoét 1 cái lỗ xuyên từ đáy qua nắp và nhét đầy đá nhỏ hoạc kim loại nhỏ như ốc vít ,v,v…và xuyên dây câu qua làm nút thắt giữ cái hộp nhựa ,để thay thế chì thì đỡ tốn tiền hơn,cách này do 1 người bạn từ VN qua đây chỉ cho tôi ,mới đầu thấy mắc cười,nhưng ngẫm nghĩ thấy đỡ hao khi cả ngày mất hơn chục cục chì loại lớn.
Cám ơn chị đã cho xem hình câu cá của vợ chồng chị.
Cũ 11-11-2007, 09:50 AM   #18
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

Chào Anh Pecheur !

Em có nói với ông xã làm theo cách như anh vừa chỉ cho , ông xã nói không sao đâu để ngày mai ảnh đi gặp bạn vì người này sẽ dẫn đi mua cục chì dạng 6oz này tận gốc luôn , người này đã mua qua rồi giá rẻ bất ngờ đó anh . 100 cục 6oz = 36 $ .
Ngày mốt tụi em lên đường đi câu tại địa điểm cũ, nếu mua được cục chì giá rẻ thì tha hồ mà quăng hihih , đỡ xót tiền .

À,Bữa giờ anh toàn gọi chị bbxo8 ,anh cứ gọi em là bb (tên em)là được rồi vì tuổi em cũng same same với tuổi của Mây à .

Cám ơn hướng dẫn của anh nhé.
Cũ 11-11-2007, 06:07 PM   #19
Pecheur
Cần Thủ

Chào BB,
Thế là BB mua chì quá rẻ,đã cuối mùa rồi mà còn câu cá được sao ? siêng quá vậy ? bên phía đông bắc này thì nhiệt độ xuống 26 độ F rồi nên đành phải chờ sang năm mới đi câu lại,khi nào BB và ông xã câu được sturgeon cuối mùa thì nhớ gửi hình ảnh lên cho biết.Good luck.
Cũ 11-11-2007, 06:18 PM   #20
Tung_beo
Life Member
Points: 107,695, Cấp bậc: 100 Points: 107,695, Cấp bậc: 100 Points: 107,695, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Tung_beo

Cảm ơn: 1,525
Được cảm ơn 1,186 lần trong 266 bài viết

Chuyển nhà sang châu mỹ câu cho sướng các bác ạ.
Chứ cứ như anh em mình kiếm mãi 1 con ko ra.
Nói thực giả dụ giờ em đang ngồi ở Sông Hồng thơ thẩn mà có con 50'' nó cắn thì chắc bỏ cần chạy về nhà chùm chăn vì sợ mất.

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật