Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Câu cá nước ngọt

Câu cá nước ngọt Freshwater Fishing

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 13-10-2007, 01:22 PM   #1
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Mặc định Newbie Xin chào mọi người ạ !

Em xin chào các anh/chị chú/bác trong diễn đàn ạ !

Em là thành viên mới toanh và là con gái VN sống ở xứ người. Lý do em đăng ký thành viên là tại vì em muốn làm quen và học hỏi từ các anh chị , chú bác có kinh nghiệm trong việc câu cá để em có thể góp ý và giúp anh xã em ạ.

chuyện là vậy ...

Ông xã em yêu thích các hoạt động outdoor lắm nhất là bắn súng và câu cá, về câu cá thì anh xã em chỉ mới tập câu các loại cá nhỏ thôi, tuần trước vợ chồng em được người quen rủ đi câu cá Tầm -Sturgeon. Ngày hôm đó tình cờ gặp 1 ông Mỹ cùng câu tại bờ sông, 15 phút sau đó cần câu ông Mỹ bắt đầu lay động có vẻ như cá đang cắn câu ông ta quay sang anh xã em là newbie và cho anh xã em thử kéo và chiến đấu với con cá với lời hướng dẫn của ông ta, sau gần 15 phút vật lộn vlới con cá Tầm anh xã em cũng lôi nó được lên bờ và đo được chiều dài là 57 inch cân nặng cũng xấp xỉ 50 pound .

Lần đầu tiên câu được con cá bự như vậy nên anh xã em ham lắm về nhà vui đến nổi không ngủ được luôn. Em thương anh xã nên search tìm thông tin và hướng dẫn về việc câu cá Sturgeon để có thể giúp vui cho anh xã . Em tình cờ search ra diễn đàn này nên mừng lắm vội đăng ký thành viên liền , mong mọi người hướng dẫn và chỉ dạy em với ạ em xin cám ơn nhiều lắm .
bbxo8 đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 13-10-2007, 01:43 PM   #2
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 73 lần trong 53 bài viết
Mặc định Re: Newbie Xin chào mọi người ạ !

Chào bạn! Chúc mừng bạn đã ra nhập diễn đàn. Xấp xỉ 50 pound tương đương với gần 23kg rồi (1 pound = 0.4536 kg), cá to đấy. Cái này thì các bác chuyên câu biển và mồi giả rành lắm đây đề nghị các bác giúp đỡ cô vợ rất chiều chồng này nhé!

Bài đã được sửa bởi NST1; 17-10-2007 vào lúc 09:49 AM Lý do: Đã có thông tin phản hồi
cuong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 17-10-2007, 09:40 AM   #3
Pecheur
Cần Thủ
Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 41
Được cảm ơn 948 lần trong 190 bài viết

Chào bbxo8,
Chị có thể cho biết ông xã chị câu cá sturgeon ở tiểu bang nào trong nước Mỹ không ? một con cá sturgeon 50lbs mà chỉ kéo 15 phút thôi sao? Ông Mỹ câu bằng mồi chi vậy chị ?
Pecheur đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 17-10-2007, 10:11 AM   #4
May_langthang
Catch & Release
Points: 8,924, Cấp bậc: 63 Points: 8,924, Cấp bậc: 63 Points: 8,924, Cấp bậc: 63

Cảm ơn: 57
Được cảm ơn 465 lần trong 72 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi bbxo8 Xem bài viết
Em xin chào các anh/chị chú/bác trong diễn đàn ạ !

Em là thành viên mới toanh và là con gái VN sống ở xứ người. Lý do em đăng ký thành viên là tại vì em muốn làm quen và học hỏi từ các anh chị , chú bác có kinh nghiệm trong việc câu cá để em có thể góp ý và giúp anh xã em ạ.
Hay quá nhé, vậy là Mây có thêm bạn rùi. (Quỳnh Chi sẽ không được cưng như trước nữa, he he)
bbxo8 ơi, chúc mừng anh xã bạn kéo được con cá "to tới nỗi không ngủ được luôn" nha. Văn của bạn cho thấy 2 người đang rất hạnh phúc nhỉ, làm Mây cũng vui lây.
Mình từng kéo con 26 ký ở hồ (cá hồ thường yếu hơn cá tự nhiên) mà 2 chị em thay phiên nhau mất hơn 30' mới kéo được nó đó, nên bbxo8 khiêm tốn quá thôi, chứ kéo cá to vậy trong vòng 15 phút là cả nhà này phải "muốn làm quen và học hỏi" với anh xã của bạn thì có, hì.

Bổn cũ soạn lại, post tấm hình cũ mèm này cho mọi người "cười" chơi. Mây câu nó ở hồ - mà - ai - cũng - biết - là - đâu - đấy: BUNSAMLAN, Thái Lan. Đi với đứa em họ.

Em: Chị ơi, nó chui tuốt vô trong gầm rồi, huhu.
Chị: Mi mà làm đứt cước là cũng cho mi 1 phát xuống gầm theo nó luôn á.

Toàn thắng ắt về ta! hê hê, thở không ra hơi mà ráng mỉm chi 1 cái để có tấm hình đèm đẹp

Tập nâng cục tạ 26 ký này xong, Mây đổi nghề làm lực sĩ luôn.

Bài đã được sửa bởi May_langthang; 17-10-2007 vào lúc 10:14 AM
May_langthang đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 17-10-2007, 02:48 PM   #5
Thao Nguyen
Full Member

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 89 lần trong 33 bài viết

Chào bạn Newbie,
Trong số những người vợ yêu chồng là dân câu thì bạn thuộc hàng top đấy. Chồng bạn mới kéo thử con cá Tầm mà về không ngủ được thì hẳn là một tay câu có... số "giời đày" đích thị (cũng như tất cả những kẻ mê câu khác trên DD này). Xin chúc mừng bạn có một ông xã chân chính! Tuy thỉnh thoảng hơi khác người một tí như tối thì buộc buộc, căn căn, sáng thì dậy từ mờ sương hì hục khuân đồ câu lên xe và chạy mút chỉ đến tối khuya mới về trông thật nhếch nhác, người phát ra mùi tanh tanh, chỉ có ánh mắt long lanh và cái miệng cười toe toét. Ấy là lúc được cá chứ mà lốc trắng thì hình ảnh còn thê thảm hơn. Tuy nhiên, nhưng con người đam mê câu kéo lại là những người chân chính nhất, đàng hoàng nhất. Vậy nên mới chúc mừng bạn.
Cá Tầm là loại cá quý hiếm và thịt cực ngon. Ngày trước, cách nay hơn 40 năm mình học ở Liên Xô cũ, giá các loại cá khác kể cả cá thu đều dưới 70 kopec một kg, riêng cá Tầm là 5 rúp một kg! Cá Tầm lớn hết cỡ vượt quá 200kg và trông rất hoành tráng vì ngoại hình của nó đẹp và dũng mãnh như một chiến thuyền với đầu nhọn, mình thuôn dài.
Vì bạn không nói là giúp cái gì nên cũng chưa biết tham mưu cho bạn điều gì. Thôi thì làm quen cái đã nhỉ. bạn hãy tìm mục "Chào nhau thân ái" trên DD này làm quen với mọi người rồi mọi người sẽ giúp bạn. Trên DD này có Mây là nữ, một cần thủ - một cây viết tài hoa và cũng đang sinh sống ở nước ngoài, có lẽ Mây sẽ chia sẻ được nhiều với bạn.
Chúc ông xã bạn câu được cá to nhé. Chắc lần sau thì sẽ ngủ được.
Thân mến,

Thảo Nguyên
Thao Nguyen đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 17-10-2007, 03:36 PM   #6
Pecheur
Cần Thủ
Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94

Cảm ơn: 41
Được cảm ơn 948 lần trong 190 bài viết

Lại đua khoe với Mây 1 tí, chú cá salmon này chỉ bằng 1/3 trọng lượng con cá của Mây mà phải mất gần 45' mới kéo được nó vô bờ.
Đính kèm
Click vào ảnh để xem với kích thước lớn

Tên: salmonyo5.jpg
Lượt xem: 1346
Size:	35.5 KB
ID:	1242  

Bài đã được sửa bởi Đặng Hạnh; 17-10-2007 vào lúc 03:56 PM Lý do: Chèn lại ảnh
Pecheur đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 23-10-2007, 11:53 AM   #7
NST1
Life Member

Ảnh đại diện NST1

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 98 lần trong 42 bài viết
Mặc định "Chiến lợi phẩm" của Honey- Cá Sturgeon

Câu loại cá Sturgeon thuộc loại cá to nên phải dùng cân câu chuyên dụng và đắt tiền. Hôm thứ 3 nhân dịp Cậu Út mới mua cần câu mới 600$ nên vợ chồng mình có dịp đi ké hihi P: .

Lần đầu dùng loại cầu câu đắt tiền của Cậu Út nên ông xã mình chưa quen lắm , hôm đó cả nhóm tình cờ gặp bạn câu của Cậu Út là người Romania, ông ta giúp giăng giây câu cho mỗi người chọn 1 cây cần câu và có nhiệm vụ canh khi cá kéo cần thì kéo lên.

Cây cầu câu của ông xã mới quăng xuống sông chừng 3 phút thì đã thấy ngọn lung lay rồi , ông xã chạy lại rút cần lên khỏi sào cắm và bắt đầu " cuộc chiến " với con cá Sturgeon . Câu loại cá lớn này không đơn giản chút nào vì nếu không rành mà hễ thấy cá đã ăn mồi và kéo câu mà kéo lên liền thì một là sẽ bị vuột và con cá sẽ lặn mất, hai là nguy cơ gãy cần câu và cuối cùng là có khi bị trượt té xuống nước luôn .

Mình thấy ông xã vừa kéo dây câu vừa thả lỏng cho con cá kéo dây ra xa rồi ông xã lại kéo trở vào , cứ như vậy luân phiên nhau giữa cá và người để cho con cá thấm mệt mới có thể kéo nó vào bờ. Mình chạy lăng xăng hết lên trên dốc lại chạy xuống dốc qua bên trái rồi bên phải để canh chụp hình mà trong bụng cứ hồi hộp chỉ sợ vuột mất con cá thôi .

Sức vóc của ông xã với"võ công" taekwondo đai đen tam đẳng mà sau khi kéo co một hồi với con cá ông xã nhận xét là... mệt muốn chết cứ như là đang kéo co với một đội chứ chẳng chơi đâu, vì con cá có lợi thế đang bơi dưới sông nên sức trì của con cá tăng lên gấp mấy lần:frown: , ông xã thì đứng trên mỏm đá cao cố vận dụng hết khả năng của mình để kéo mà mồ hôi chảy đầm đìa ướt hết cả mặt trong khi trời vẫn rất lạnh .

Cuối cùng thì sau hơn 10 phút ông xã mình cũng kéo nó lên được khỏi mặt nước, mọi người tròn xoe mắt ngạc nhiên nhìn con cá vừa to vừa mập dãy dụa trên bờ kè đá, Cậu Út chạy lại đo con cá Sturgeon này dài 57 inch= 1m45, và cân nặng xấp xỉ 50 pound= 22,6 kg :up: .

Người đầu tiên câu được cá là Cậu Út kế đến là ông xã , sau đó đến chú Mark và Dan:cheer , mỗi người câu được 1 con nhưng của mọi người thì chỉ hơn 40 Inch nên ông xã mình là "vô địch" :up::yes:trong ngày hôm đó .

Loại cá này hầu như không có xương trừ xương sống nhưng cũng rất mềm như xụn nên người ta ăn luôn cả xương. Thịt cá ngọt và có mùi vị như thịt gà rất ngọt và ngon tuyệt ... Sau khi đem về ông xã và bạn Cậu Út mổ cá và kéo tuỷ cá ra chặt từng khúc để mẹ đem bỏ vào tủ lạnh và chiên bột ngay 1 khúc thưởng thức liền

"Nó" đấy ...

Cậu Út đứng kế để đỡ nếu mình có bị con cá giãy giụa làm té xuống sông ...

Nặng kinh khủng ặc ặc...

Đo để biết con cá bự này có vượt quá qui định cho phép giữ lại không

cái trắng trắng dài gấp đôi con cá đó người ta thường gọi là gân và bên trong là tuỷ màu trắng giống thốt nốt thái lan

Thịt cá không có xương chỉ trừ xụn nhưng là cái ngon nhất của con cá

Ui, yummy quá đi vừa nóng vừa giòn hihi...

Vào trang nguồn
NST1 đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 09-11-2007, 04:58 AM   #8
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

Cám ơn bạn và tất cả mọi người .
Thật ra em đăng nhập vào trang web này và post bài xin làm quen với mọi người nhưng cách mấy hôm sau đó em quen béng mất tiêu đã post bài ở đâu , may mà có bạn Mây Lang Thang gửi tin nhắn vào trang web của em bên my.opera.com nên em mới biết .
Sorry mọi người vì đã vào post bài và được các bạn hoan ngênh rất nhiệt tình mà em lại biến mất tăm hihihi.
Cũ 09-11-2007, 05:43 AM   #9
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

Trích:
Nguyên văn bởi Pecheur Xem bài viết
Chào bbxo8,
Chị có thể cho biết ông xã chị câu cá sturgeon ở tiểu bang nào trong nước Mỹ không ? một con cá sturgeon 50lbs mà chỉ kéo 15 phút thôi sao? Ông Mỹ câu bằng mồi chi vậy chị ?

Dạ ! chào Anh Mod ạ !
Ông xã em câu cá Sturgeon tại Bang Oregon của nước Mỹ .
Em xin đính chính lại tí , cái ông Mỹ đó tên John sau này em mới biết ông là người Romani mà mọi người câu quen nơi ấy thường gọi ổng là Master vì tài câu của ông ta hầu như ai sang câu tại chỗ ấy đều công nhận là John câu rất giỏi .

Em dạo này hầu như tuần nào cũng ra Bonnevill Dam 1 ngày để câu cá với ông xã và John , ông xã em thì vẫn chưa quen lắm với việc quăng câu, đa số cá câu được là nhờ John quăng câu rồi khi cá ăn mồi lay cần thì ông xã em kéo lên . Về mồi thì John dùng từ con Worm tới Croppie , Sand shrimp , và một loại cá giống như mắm của Mỹ mua từ trong Store ( loại này người ta để trong lọ có cả nước và dưa leo muối , em chỉ biết gọi chứ không biết spell ).

Thứ hai tuần này John kéo được con Sturgeon 62 Inch vừa to vừa mập , phải thay phiên nhau kéo mới đưa nó lên được nhưng cuối cùng phải thả nó về vì luật chỉ cho giữ từ 42 Inch-60 Inch thôi .
Cũ 09-11-2007, 05:53 AM   #10
bbxo8
Newbie

Ảnh đại diện bbxo8

May_langthang là con gái mà câu cá to quá , Mây siêu thiệt đó Mây ơi . Mình cám ơn tin nhắn của bạn nhé, nhờ bạn mình mới biết bài post của mình tại đây nè chứ hôm bữa giờ không nhớ nó được post tại trang web nào nữa hhihihi mình hư quá Mây hén .

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật