Câu FLY - Trang 3 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Chia sẻ kỹ năng > Câu Fly "Fly fishing"

Câu Fly "Fly fishing" Góc dành cho cần thủ câu Fly

Công cụ Kiểu hiển thị
Cũ 05-01-2012, 01:34 AM   #21
ca chep no kill
Life Member
Points: 57,827, Cấp bậc: 100 Points: 57,827, Cấp bậc: 100 Points: 57,827, Cấp bậc: 100
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện ca chep no kill

Cảm ơn: 1,946
Được cảm ơn 7,564 lần trong 919 bài viết
Mặc định Re: Câu FLY

Trích:
Nguyên văn bởi cautay88 Xem bài viết
đầu năm tìm bới, ôn lại bài cũ để có dịp là câu nổi "đây không phải là fly viet nam à?
Đúng vậy! Nếu các bác nhìn tấm ảnh này có thể nói lên tất cả, ở VN cha ông ta đã biết dùng bát với cần tre để "câu nổi" không biết từ thế kỷ nào, như Fly ở âu châu và Tenkara ở Nhật, khởi đầu để tham khảo theo trang sử không biết đâu mà mò. VN ta đâu có thua kém ai nhưng vì miếng cơm mănh áo đã quên lãng đi, như ngày nay chúng ta sẽ quay trở lại tìm bới ... để ......

P/S: không biết ngày nay nên dùng từ gì để thay thế "câu nổi" cho nó phù hợp.
Mong ý kiến của các bác

ca chep no kill đang offline   Trả lời với trích dẫn
3 thành viên dưới đây đã cảm ơn ca chep no kill vì bài viết hữu ích này:
Rùa (06-01-2012), themcau (05-01-2012), vu_minh (05-01-2012)
Cũ 05-01-2012, 10:21 AM   #22
themcau
Between the lines
Points: 21,111, Cấp bậc: 91 Points: 21,111, Cấp bậc: 91 Points: 21,111, Cấp bậc: 91

Ảnh đại diện themcau

Cảm ơn: 1,053
Được cảm ơn 1,694 lần trong 130 bài viết

Cảm ơn Bác đã đưa lên những hình ảnh rất đẹp, đúng là cách câu cá Quả này một phần nào đã bị quên lãng, bây giờ cuộc sống có phần đầy đủ hơn, không còn mấy ai dùng cần tre như thế này nữa (Trừ các bác đi bộ đi câu gần nhà, vì cần tre khó mang vác nếu đi xe). Hôm CN vừa rồi, em về lục lại trong kho, may mắn tìm lại được Đài (Gỗ Sung, đã lên màu đen bóng) và khoen Sứ đầu cần, đây là những đồ có tuổi thọ khoảng > 40 năm, theo như Bố em nói thì khi ông 15 tuổi đã thấy và đã dùng bộ này rồi (Hiện tại Bố em 55 tuổi). Ông nói khi ấy, đồng chiêm trũng và hoang còn nhiều, cỏ dại mọc thành bè, hầu hết mọi người đều dùng loại cần này để câu cá Quả, chỉ cần đi 1 buổi là được 5~7 kg.

Em đang đi lùng tre mà mãi chưa thấy cây nào ưng ý, đang cố gắng tìm tiếp, khi nào đủ bộ sẽ Post hình cho các bác xem.
Nhân tiện, bác nào biết cách nắn tre thẳng và hun khói cho bóng và dẻo thì chỉ em với. (Em cũng có phương pháp của các cụ chỉ lại rồi, tuy nhiên muốn biết thêm cách khác, biết đâu lại có cách hay hơn).

Kính mong các cụ chỉ giáo.
ca chep no kill (05-01-2012), camom (12-12-2012)
Cũ 06-01-2012, 12:52 PM   #23
Đặng Hạnh
All Fishing
Points: 245,082, Cấp bậc: 100 Points: 245,082, Cấp bậc: 100 Points: 245,082, Cấp bậc: 100

Ảnh đại diện Đặng Hạnh

Cảm ơn: 1,474
Được cảm ơn 10,461 lần trong 1,224 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi themcau Xem bài viết
Cảm ơn Bác đã đưa lên những hình ảnh rất đẹp, đúng là cách câu cá Quả này một phần nào đã bị quên lãng, bây giờ cuộc sống có phần đầy đủ hơn, không còn mấy ai dùng cần tre như thế này nữa (Trừ các bác đi bộ đi câu gần nhà, vì cần tre khó mang vác nếu đi xe). Hôm CN vừa rồi, em về lục lại trong kho, may mắn tìm lại được Đài (Gỗ Sung, đã lên màu đen bóng) và khoen Sứ đầu cần, đây là những đồ có tuổi thọ khoảng > 40 năm, theo như Bố em nói thì khi ông 15 tuổi đã thấy và đã dùng bộ này rồi (Hiện tại Bố em 55 tuổi). Ông nói khi ấy, đồng chiêm trũng và hoang còn nhiều, cỏ dại mọc thành bè, hầu hết mọi người đều dùng loại cần này để câu cá Quả, chỉ cần đi 1 buổi là được 5~7 kg.

Em đang đi lùng tre mà mãi chưa thấy cây nào ưng ý, đang cố gắng tìm tiếp, khi nào đủ bộ sẽ Post hình cho các bác xem.
Nhân tiện, bác nào biết cách nắn tre thẳng và hun khói cho bóng và dẻo thì chỉ em với. (Em cũng có phương pháp của các cụ chỉ lại rồi, tuy nhiên muốn biết thêm cách khác, biết đâu lại có cách hay hơn).

Kính mong các cụ chỉ giáo.
@ Ngày trước chưa được tiếp cận với Internet thì cần tre mình làm chỉ đốt lửa hơ nóng đoạn cần nắn thẳng rồi bọc giẻ uốn, rồi buộc treo cần lên cành cây, treo vật nặng ở dưới đốt gốc sau một thời gian là cần thẳng tắp. Nay muốn làm thì cũng học được nhiều mẹo hay để cho ra một cây cần tháo ráp. Link tham khảo:http://forum.hanoifishing.com/showth...t=10792&page=6.

Muốn đẹp và không bị mọt thì lại phải hun khói, không nắm vững kỹ thuật hun thì cần không đẹp, hun già thì tre bị giòn... tốt nhất là sang làng nghề nhờ người ta hun hộ rồi về lên vài lớp véc ni , gắn khoen,lắp gá máy thế là ngon.

P/s: ở Nhật có những cây cần trúc Nghệ nhân làm cần phải mất 6 tháng mới làm xong 1 cây và giá bán bằng cả chiếc xe hơi đó bạn.

Ảnh kzfishing: Một cây cần wazao dùng cho câu mồi giả

Pushes for sustainable game fishing program

Bài đã được sửa bởi Đặng Hạnh; 06-01-2012 vào lúc 03:25 PM
Đặng Hạnh đang offline   Trả lời với trích dẫn
5 thành viên dưới đây đã cảm ơn Đặng Hạnh vì bài viết hữu ích này:
hochoi (06-01-2012), thanh_dai_ca (06-01-2012), themcau (06-01-2012), trananh (06-01-2012), vu_minh (06-01-2012)
Cũ 18-07-2012, 08:04 PM   #24
thanhcuonghanam87
Newbie
Points: 2,913, Cấp bậc: 33 Points: 2,913, Cấp bậc: 33 Points: 2,913, Cấp bậc: 33

Ảnh đại diện thanhcuonghanam87

Cảm ơn: 108
Được cảm ơn 132 lần trong 23 bài viết

em chuyên câu chuối= đấu câu và cần tre, khi nào co dịp anh em mình giao lưu nhé các bác. các bác có thể dùng gốc cây tre già hoặc cây bương cây luồng vót tròn làm cần câu cá chuối. nó rất dẻo để lăg mồi. nhà em chuyên dùng cần tre vót, lấy từ đoạn gốc cây tre dài khoag 2.5mets. vót tròn đánh nhẵn, đầu vút làm băng khoen sắt quấn chỉ đổ nến , không bao giờ bị bẹt cước, nếu cước bẹt rất nhânh bị đứt.

Bài đã được sửa bởi thanhcuonghanam87; 18-07-2012 vào lúc 08:12 PM
thanhcuonghanam87 đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn thanhcuonghanam87 vì bài viết hữu ích này:
ca chep no kill (18-07-2012), hochoi (20-07-2012)
Cũ 27-10-2012, 07:00 PM   #25
Vansh

Unhappy Re: Câu FLY

Just the type of insight we need to fire up the daetbe.

Bookmarks

Công cụ
Kiểu hiển thị

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn có thể post trả lời
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật

Giờ GMT +7. Bây giờ là 08:36 AM.
Bắt buộc kèm trích dẫn "Nguồn từ Diễn đàn câu cá HFC - http://www.hanoifishing.com/" khi sử dụng nội dung từ website này.

Ad Management by RedTyger

Skin Designed By - Kogsand