Cách bảo quản cá - Trang 2 - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện > Ẩm thực

Công cụ Đánh giá: Đánh giá chủ đề: 1 votes, 5.00 average. Kiểu hiển thị
Cũ 10-06-2008, 03:45 PM   #11
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 73 lần trong 53 bài viết
Mặc định Re: Hai cách giữ cá sống lâu

Trích:
Nguyên văn bởi Viethang Xem bài viết
Bạn Cường ơi, bạn câu ở hồ nào mà được cá vậy (câu đầu cần). Tôi bây giờ cũng chán câu xa bờ rồi chỉ muốn đc câu đầu cần thôi. Hình như thời gian này câu xa bờ không hiệu quả bằng đầu cần. Bạn có thể chỉ cho mình hồ mà bạn vừa câu ko? Các hồ khác cá ko đi ăn, câu mãi ko đc nên chán quá.
Cảm ơn nhiều.
Nhắn tin cho bạn thôi không lại thành quảng cáo cho mấy cha chủ hồ. Hôm nào rảnh alo tớ nhé!
cuong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-06-2008, 09:39 PM   #12
Vietzo
Between the lines
Points: 20,640, Cấp bậc: 90 Points: 20,640, Cấp bậc: 90 Points: 20,640, Cấp bậc: 90
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Cảm ơn: 314
Được cảm ơn 777 lần trong 78 bài viết

Hồi xưa có Bác Hùng R là chuyên gia đập chết cá trước khi mang về cho vợ.Thế mới biết Cụ ý khôn thật.
Vietzo đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 10-06-2008, 09:57 PM   #13
Vietzo
Between the lines
Points: 20,640, Cấp bậc: 90 Points: 20,640, Cấp bậc: 90 Points: 20,640, Cấp bậc: 90

Cảm ơn: 314
Được cảm ơn 777 lần trong 78 bài viết

Nhờ hồi xưa có Bác Hùng rượu là chuyên gia đập chết cá trước khi mang về cho vợ.Giờ mới biết Cụ ý khôn thật.
Vietzo đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 11-06-2008, 10:16 AM   #14
thanhlong
Life Member
Points: 14,876, Cấp bậc: 79 Points: 14,876, Cấp bậc: 79 Points: 14,876, Cấp bậc: 79

Ảnh đại diện thanhlong

Cảm ơn: 1,266
Được cảm ơn 899 lần trong 316 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi cuong Xem bài viết
Nhắn tin cho bạn thôi không lại thành quảng cáo cho mấy cha chủ hồ. Hôm nào rảnh alo tớ nhé!
Đồng chí Cường cứ post địa chỉ lên đi cho anh em tham khảo với
Hơn hơn thiệt thiệt đường tu ai tường
thanhlong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 11-06-2008, 02:17 PM   #15
Pecheur
Cần Thủ
Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94 Points: 24,266, Cấp bậc: 94

Cảm ơn: 41
Được cảm ơn 948 lần trong 190 bài viết
Mặc định Re: Cách bảo quản cá

Nghe chú Tuanhp viết người nước ngoài đập chết cá ngay sau khi câu để bảo quản khi mang về để cho cá tươi.Không phải vậy đâu chú,người ta đập chết cá ngay khi câu được là không muốn cho con cá bị hành hạ đau đớn bắng cái chết dần mòn bởi nhiệt độ,bởi nhốt vào rọ chật hẹp, bởi thiếu oxy,v,v… mà khi mang về họ cuốn con cá chết vào giấy báo cũ thấm nước để giữ độ ẩm cho cá tươi lâu nếu không có thùng đựng đá mang theo.
Pecheur đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn Pecheur vì bài viết hữu ích này:
Đặng Hạnh (11-06-2008)
Cũ 11-06-2008, 02:59 PM   #16
tuanhq
Life Member
Points: 17,127, Cấp bậc: 83 Points: 17,127, Cấp bậc: 83 Points: 17,127, Cấp bậc: 83

Ảnh đại diện tuanhq

Cảm ơn: 154
Được cảm ơn 380 lần trong 135 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi Pecheur Xem bài viết
người ta đập chết cá ngay khi câu được là không muốn cho con cá bị hành hạ đau đớn bắng cái chết dần mòn bởi nhiệt độ,bởi nhốt vào rọ chật hẹp, bởi thiếu oxy,v,v…
Cái đó có thể là một nguyên nhân nhưng chưa chắc là tất cả bác ạ, bác search google từ khóa "keeping fresh fish" sẽ thấy nguyên nhân còn lại :matcuoi ^

Món giấy báo ướt cũng hay, vì chắc nó sẽ giữ ẩm tốt.
tuanhq đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 11-06-2008, 03:54 PM   #17
xmen
Full Member
Points: 3,570, Cấp bậc: 37 Points: 3,570, Cấp bậc: 37 Points: 3,570, Cấp bậc: 37

Ảnh đại diện xmen

Cảm ơn: 17
Được cảm ơn 89 lần trong 22 bài viết

Em thường cho vào túi cho thêm 1 ít bèo và 1 ít nước, đa số cá về vẫn sống. Nếu hôm nào đi đông và dùng ô tô, em thường mang thêm cái chậu nhỏ :matcuoi !
xmen đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 23-08-2008, 06:49 AM   #18
tuanhq
Life Member
Points: 17,127, Cấp bậc: 83 Points: 17,127, Cấp bậc: 83 Points: 17,127, Cấp bậc: 83

Ảnh đại diện tuanhq

Cảm ơn: 154
Được cảm ơn 380 lần trong 135 bài viết

Ok, vẫn băn khoăn về việc bảo quản cá cả trên đường cũng như về nhà nên tiếp tục chia sẻ với các bác. Hôm qua chiến được 1 trắm trắng và 2 trôi ấn, quãng đường đi chỉ có xấp xỉ 20 phút, về đến gần nhà vẫn thấy cá quẫy, tuy nhiên khi lôi ra thì 2 trôi ấn đã ngất, trắm trắng sau khi cho vào bể sục thì hồi nhưng đến tận sáng hôm sau theo lời vợ mình thì vẫn bơi kiểu Ian Hốp(bơi ngửa). Tuần trước mang về 1 trắm trắng, 1trôi ấn và 1 rô phi, trước nữa 1 mè tầu, tất cả đều sống khỏe. Điểm khác biệt duy nhất và có thể dẫn tới kết luận cho việc cá bị ngất ngày hôm qua là nhiệt độ cao, có thể nói nhiệt độ cao làm cá ngay khi trong hồ cũng yếu(không ăn vào ban ngày), chóng chết trên đường về và khó hồi. Khi trời mát có lần em đã mang 1 trôi trắng từ MR về Hà Nội mất 1h đồng hồ trôi vẫn sống, hôm đó trời đang mưa.

Các bác câu nhiều hồ gần nhà nên thửa 1 quả bể sục đơn giản. Kiếm một cái chậu cỡ đại, một quả sục khí công suất lớn 2 vòi, thế là có thể câu cá với tần suất cao mà không sợ phải làm quá tải tủ lạnh, câu đêm về có thể nghỉ ngơi không phải bắt vợ làm cá ngay.

Nếu bắt buộc phải để ngăn đá nên mổ ruột và bóc mang trước, lý do có thể tìm hiểu trên các trang web nước ngoài là ruột và nội tạng cá chứa nhiều loại vi khuẩn, khi cá sống thì các vi khuẩn này không phát triển do cơ thể cá có khả năng tự cân bằng, khi cá bị ngất thì các vi khuẩn này sinh sôi làm ảnh hưởng đến chất lượng cá thịt từ bên trong. Cá chưa ăn ngay tốt hơn nữa là rán xong hãy bỏ vào ngăn đá thì có thể nói là thích ăn lúc nào cũng được mà chất lượng không đổi.

Em không đồng tình với ý kiến cho nước vào túi ni lông, trừ khi có sục khí. Em đã từng mang cá trôi từ hồ Ông già về nhà chỉ mất 25 phút với túi ni lông kết quả cá vẫn chết. Cái dở hơi ở đây là cá chết trong nước rất khác với cá chết trên bờ, việc này đã được kiểm nghiệm với 1 túi trôi dòi tại Bắc Hồng: Tất cả cá đều chết nhưng con chết trên bờ mầu sắc không đổi còn con chết dưới nước có mầu trắng bệch nhìn phát muốn liệng đi thật xa.

Chúc các bác may mắn.
tuanhq đang offline   Trả lời với trích dẫn
Những thành viên sau đã cảm ơn tuanhq vì bài viết hữu ích này:
haiduongcity (27-08-2009)
Cũ 16-09-2008, 08:26 AM   #19
caucabangcom
Between the lines

Ảnh đại diện caucabangcom

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 15 lần trong 9 bài viết

Theo tôi các bác đi câu nên mang theo một cái túi của Metro hoặc của BicC trước tiên chưa có cá thì ta đựng đồ câu vào còn được cá ta cho vào túi và đi kiếm ở hồ câu một ít bèo phổng cho vào vừa có nước hơi nước bay hơi từ bèo ra cũng làm giảm nhiệt độ đi phần nào.Cái túi này cũng hay đáo để chủ hồ nhìn không biết ta câu được bao nhiêu cá chỉ thấy toàn bèo mang về cho lợn ăn nếu đến câulần sau nó không ghét
caucabangcom đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 16-09-2008, 08:32 AM   #20
caucabangcom
Between the lines

Ảnh đại diện caucabangcom

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 15 lần trong 9 bài viết

Theo tôi các bác đi câu nên mang theo một cái túi của Metro hoặc của BicC ]trước tiên chưa có cá thì ta đựng đồ câu vào còn được cá ta cho vào túi và đi kiếm ở hồ câu một ít bèo phổng cho vào vừa có nước hơi nước bay hơi từ bèo ra cũng làm giảm nhiệt độ đi phần nào.Cái túi này cũng hay đáo để chủ hồ nhìn không biết ta câu được bao nhiêu cá chỉ thấy toàn bèo mang về cho [/B]lợn ăn nếu đến lần sau nó không ghét
caucabangcom đang offline   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Tags
Không

Công cụ
Kiểu hiển thị Đánh giá chủ đề này
Đánh giá chủ đề này:

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật

Giờ GMT +7. Bây giờ là 08:35 AM.
Bắt buộc kèm trích dẫn "Nguồn từ Diễn đàn câu cá HFC - http://www.hanoifishing.com/" khi sử dụng nội dung từ website này.

Ad Management by RedTyger

Skin Designed By - Kogsand