Cách bảo quản cá - Diễn đàn câu cá HFC

Quay lại   Diễn đàn câu cá HFC > GÓC CẦN THỦ > Cần thủ chuyện > Ẩm thực

Công cụ Đánh giá: Đánh giá chủ đề: 1 votes, 5.00 average. Kiểu hiển thị
Cũ 07-12-2007, 05:02 PM   #1
Thư_Ký
Full Member

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 49 lần trong 21 bài viết
Mặc định Cách bảo quản cá

Chào các bác!
Em thấy nhà mình sưu tầm cũng như tự chế biến được rất nhiều món ăn ngon từ cá nhưng rất thiếu sót nếu như không bàn đến cách bảo quản cá câu được mang về đến nhà vẫn tươi ngon mới là cả một vấn đề.Vì em thường giữ cá cá tươi bằng cách ướp đá nhưng khi đá tan,nước ngấm vào cá tanh lắm có bác nào có bí quyết bảo quản cá mà không cần dùng đá ko giúp em với
Thư_Ký đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 07-12-2007, 06:16 PM   #2
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 73 lần trong 53 bài viết
Mặc định Re: Cách bảo quản cá

Trích:
Nguyên văn bởi Thư_Ký Xem bài viết
Chào các bác!
Em thấy nhà mình sưu tầm cũng như tự chế biến được rất nhiều món ăn ngon từ cá nhưng rất thiếu sót nếu như không bàn đến cách bảo quản cá câu được mang về đến nhà vẫn tươi ngon mới là cả một vấn đề.Vì em thường giữ cá cá tươi bằng cách ướp đá nhưng khi đá tan,nước ngấm vào cá tanh lắm có bác nào có bí quyết bảo quản cá mà không cần dùng đá ko giúp em với
He he quả thật là một vấn đề nan giải bạn ạ. Bởi vì đi câu ở gần nhà thì còn có thể mang được cá sống về chứ đi câu ở những nơi xa (như hồ Hồng Vân chẳng hạn) thì mang về đến nơi cá đã chết lâu rồi nên thường mất ngon. Thường thì sau khi mổ và làm sạch cá tươi bạn nên để ráo nước, sau đó cho vào túi nilon (nhớ ép hết không khí ra) buộc chặt lại và để vào tủ đá. Hiện nay theo như tôi biết thì cũng chỉ có mỗi hồ Hồng Vân là có dịch vụ mổ và làm sạch cá hộ khách luôn thôi, chỉ việc mang về là chén. Nhưng cũng có cái dở là các bà vợ sẽ nghi ngờ các bác đi chơi đâu về nên mua cá ngoài chợ cung nên.
cuong đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 02-01-2008, 12:03 PM   #3
Thư_Ký
Full Member

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 49 lần trong 21 bài viết
Mặc định Hai cách giữ cá sống lâu

Nếu chưa kịp cho cá vào nước, bạn có thể lấy một miếng giấy mỏng thấm nước dán vào mắt cá. Làm vậy có thể giúp chúng sống được thêm 3-4 giờ nữa.

Để giữ được cá sống vào mùa hè, bạn có thể nhỏ vào miệng cá 3-4 giọt rượu trắng (cho thêm vài giọt dấm càng tốt), sau đó cho vào nước để nơi râm mát.

Ngoài ra, bạn cũng phải lưu ý dụng cụ để thả cá phải thông khí. Không nên dùng nước máy chảy trực tiếp từ vòi ra, tốt nhất là dùng nước máy để một vài ngày. Mỗi ngày nên thay nước cá một lần. Cách này có thể giữ cá sống thêm được một tháng.

St
Thư_Ký đang offline   Trả lời với trích dẫn
Cũ 09-06-2008, 12:15 PM   #4
baobtc
ISO Gamer
Points: 11,124, Cấp bậc: 69 Points: 11,124, Cấp bậc: 69 Points: 11,124, Cấp bậc: 69
Activity: 0% Activity: 0% Activity: 0%

Ảnh đại diện baobtc

Cảm ơn: 266
Được cảm ơn 619 lần trong 91 bài viết
Mặc định Re: Hai cách giữ cá sống lâu

Đây cũng là một cách bảo quản cá nữa các Bác nè! Cá các Bác mổ rửa sạch để ráo nước rồi trộn với cám gạo sao cho lượng cám gạo phủ hết bề mặt cá! Cánh này có thể để cá đc khoảng 24h. Khi dùng chỉ rửa sạch cám đi chế biến thành mon ăn thì cá vẫn tươi nguyên không bị ươn. Không tin các Bác cứ thử xem!
Cũ 09-06-2008, 08:10 PM   #5
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Trích:
Nguyên văn bởi baobtc Xem bài viết
Đây cũng là một cách bảo quản cá nữa các Bác nè! Cá các Bác mổ rửa sạch để ráo nước rồi trộn với cám gạo sao cho lượng cám gạo phủ hết bề mặt cá! Cánh này có thể để cá đc khoảng 24h. Khi dùng chỉ rửa sạch cám đi chế biến thành mon ăn thì cá vẫn tươi nguyên không bị ươn. Không tin các Bác cứ thử xem!
Ông này chỉ được cái chưa già lẩn thẩn, cách bảo quản cá tốt nhất là nhờ chủ hồ thịt luôn để nhậu tại chỗ vừa tươi ngon vừa cho thằng chủ hồ akay mới đúng chứ.
P/S: Ơ mà cá nó ăn cám của ông thả xuống rồi thì cần quái gì phải ướp cám nữa ông bạn nhỉ?:matcuoi !:matcuoi !:matcuoi !
Cũ 10-06-2008, 09:51 AM   #6
baobtc
ISO Gamer
Points: 11,124, Cấp bậc: 69 Points: 11,124, Cấp bậc: 69 Points: 11,124, Cấp bậc: 69

Ảnh đại diện baobtc

Cảm ơn: 266
Được cảm ơn 619 lần trong 91 bài viết

He he! Không đc đi câu nên ở nhà đầu óc Ông Tôi thấy nó cứ luẩn quẩn! Nhưng Ông nói cũng có cái đúng! Hihi! Nhiều khi phải đập chết ăn thịt cho chủ hồ akay nhưng bắt nó thịt rồi đem về một đống còn kay hơn ấy chứ! khà khà! Cám gạo bây giờ cá nó cũng chê roài Bạn ạ!
Cũ 10-06-2008, 01:36 PM   #7
cuong
Life Member

Ảnh đại diện cuong

Trích:
Nguyên văn bởi baobtc Xem bài viết
He he! Không đc đi câu nên ở nhà đầu óc Ông Tôi thấy nó cứ luẩn quẩn! Nhưng Ông nói cũng có cái đúng! Hihi! Nhiều khi phải đập chết ăn thịt cho chủ hồ akay nhưng bắt nó thịt rồi đem về một đống còn kay hơn ấy chứ! khà khà! Cám gạo bây giờ cá nó cũng chê roài Bạn ạ!
He he, hôm thứ 7 và CN tôi làm một bao tải cá trôi và mè đấy ông ợ (được con trôi 4kg) thấy ông bận đi Bắc Giang nên tôi không gọi.:matcuoi ! Có ăn cá sang mà lấy! Dạo này câu đầu cành hiệu quả hơn xa bờ ông ạ, các chủ hồ nó ít cho thả bằng thuyền lắm, toàn phải chọn chỗ sâu óanh đầu cành. Mỗi tội dùng trục nhỏ, link nhỏ dòng vã mồ hôi.
Cũ 10-06-2008, 01:52 PM   #8
Viethang
Full Member
Points: 28,607, Cấp bậc: 99 Points: 28,607, Cấp bậc: 99 Points: 28,607, Cấp bậc: 99

Ảnh đại diện Viethang

Cảm ơn: 209
Được cảm ơn 416 lần trong 62 bài viết

Bạn Cường ơi, bạn câu ở hồ nào mà được cá vậy (câu đầu cần). Tôi bây giờ cũng chán câu xa bờ rồi chỉ muốn đc câu đầu cần thôi. Hình như thời gian này câu xa bờ không hiệu quả bằng đầu cần. Bạn có thể chỉ cho mình hồ mà bạn vừa câu ko? Các hồ khác cá ko đi ăn, câu mãi ko đc nên chán quá.
Cảm ơn nhiều.
Cũ 10-06-2008, 02:36 PM   #9
tuanhq
Life Member
Points: 17,127, Cấp bậc: 83 Points: 17,127, Cấp bậc: 83 Points: 17,127, Cấp bậc: 83

Ảnh đại diện tuanhq

Cảm ơn: 154
Được cảm ơn 380 lần trong 135 bài viết

Chào các bác, em cũng đang nghiên cứu cách bảo quản cá đây

Theo kinh nghiệm của em(nhờ các bác kiểm nghiệm), cho nước vào túi nilon cá chết rất nhanh và rất không ngon, thậm chí để cho nó chết tự nhiên trên bờ có vẻ còn ngon hơn.

Nghiên cứu một số trang nước ngoài cho thấy: bọn nó thường làm cá chết ngay khi mang về nhà trước khi bỏ vào túi đựng đá, thường dùng dùi chọc vào não hoặc đập chết

Ở công viên một số người trước khi mang cá về thường lấy cỏ tươi thấm nước nhét vào túi

Hôm trước lần đầu tiên em mang được cá về từ MR khoảng 1h mà cá ko chết do trời mưa dù em không để nước vào túi. Cá mang về nhà là trôi ta ở trạng thái thở rất khỏe.

Kết luận(lại nhờ các bác kiểm nghiệm)
- Không nên cho nước vào túi, tuy nhiên có khả năng giữ độ ẩm có thể làm cá sống lâu hơn chăng(tình trạng hôm trước trời mưa cá sống nhưng nước ko lọt vào túi)?
- Nên chăng chúng ta sử dụng lá cây tươi bỏ vào túi cá, hoặc sửdungj bình phun sương thỉnh thoảng xịt vào túi? (cái này chắc lần tới em sẽ thử)
tuanhq đang offline   Trả lời với trích dẫn
2 thành viên dưới đây đã cảm ơn tuanhq vì bài viết hữu ích này:
thanhlong (11-06-2008), trinh huong (25-07-2008)
Cũ 10-06-2008, 03:15 PM   #10
Chã
Sea Angler
Points: 9,546, Cấp bậc: 65 Points: 9,546, Cấp bậc: 65 Points: 9,546, Cấp bậc: 65

Cảm ơn: 540
Được cảm ơn 312 lần trong 60 bài viết

Trích:
Nguyên văn bởi tuanhq Xem bài viết
Chào các bác, em cũng đang nghiên cứu cách bảo quản cá đây

Theo kinh nghiệm của em(nhờ các bác kiểm nghiệm), cho nước vào túi nilon cá chết rất nhanh và rất không ngon, thậm chí để cho nó chết tự nhiên trên bờ có vẻ còn ngon hơn.

Nghiên cứu một số trang nước ngoài cho thấy: bọn nó thường làm cá chết ngay khi mang về nhà trước khi bỏ vào túi đựng đá, thường dùng dùi chọc vào não hoặc đập chết

Ở công viên một số người trước khi mang cá về thường lấy cỏ tươi thấm nước nhét vào túi

Hôm trước lần đầu tiên em mang được cá về từ MR khoảng 1h mà cá ko chết do trời mưa dù em không để nước vào túi. Cá mang về nhà là trôi ta ở trạng thái thở rất khỏe.

Kết luận(lại nhờ các bác kiểm nghiệm)
- Không nên cho nước vào túi, tuy nhiên có khả năng giữ độ ẩm có thể làm cá sống lâu hơn chăng(tình trạng hôm trước trời mưa cá sống nhưng nước ko lọt vào túi)?
- Nên chăng chúng ta sử dụng lá cây tươi bỏ vào túi cá, hoặc sửdungj bình phun sương thỉnh thoảng xịt vào túi? (cái này chắc lần tới em sẽ thử)

Với mình, nếu gần cá còn sống không cho vào thùng sục thì bất ít cỏ nhúng nước và cho vào túi cá, để cá vừa tươi hoặc có thể sống thêm chút, vừa dễ làm vẩy, không nên để khô khó làm cá, nếu còn nếu đã chết thì tuyệt đối không ngâm nước.
Chã đang offline   Trả lời với trích dẫn

Bookmarks

Tags
Không

Công cụ
Kiểu hiển thị Đánh giá chủ đề này
Đánh giá chủ đề này:

Quy định
Bạn không thể post bài mới.
Bạn không thể post trả lời.
Bạn không thể đính kèm file
Bạn không thể sửa bài

BB code is Bật
SmiliesBật
[IMG]Bật
Mã HTML là Bật

Giờ GMT +7. Bây giờ là 09:22 AM.
Bắt buộc kèm trích dẫn "Nguồn từ Diễn đàn câu cá HFC - http://www.hanoifishing.com/" khi sử dụng nội dung từ website này.

Ad Management by RedTyger

Skin Designed By - Kogsand